เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 06:24:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 241 242 243 [244] 245 246 247 ... 876
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ของกินบ้านเฮา(อาหารอีสาน)  (อ่าน 1389921 ครั้ง)
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #3645 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 04:15:30 PM »

อยากกินส้มปลาน้อยกะได่  น้ำลายหก

แบบนี้ถ้าที่บ้านผม (ชุมพร) ตัวใหญ่คั่วตุกครับ ล้างใส่กะทะใส่เกลือคั่วเลย ตัวเล็กแกงเผ็ดๆใส่ใบส้มแป้น เผ็ดร้อนแรง อหร่อยเหาะครับ น้ำลายไหลเลยไม่ได้กินหลายปีแล้ว

บอกวิธีทำด้วยนะครับ อีกอย่างใบส้มแป้นแถวอิสานไม่รู้มีหรือเปล่า  Cheesy ชุมพรอยู่แถวไหนน้อครับ น้าผมแกอยู่สะพานปลาแถว ๆ ในเมืองนั่นแหละครับ ทางที่ไปเสด็จเตี่ย ผมไปบ่อย ๆ แกชอบไปดักปูมาทำให้ผมกินบ่อย ๆ  Cheesy

เคยไปทำงานอยู่ โรงงานน้ำมันปาล์มที่ อ.ท่าแซะ จ.ชุมพร ... ประมาณ 6 เดือน ... เวลาเบิกเงินเดือนให้ลูกน้อง ... ต้องเอามอเตอร์ไซด์เข้าไปกด atm  ในตัวจังหวัด ... เคยเอามอเตอร์ไปเที่ยวอ่าวทุ่งวัวแล่น ... สมัยนั้นมีร้านอาหารริมชายหาดแค่ร้านเดียว ... คน จ.อำนาจเจริญ เป็นเจ้าของ ... ไม่ใช่ชุมพรคาบาน่านะครับ ...  Grin ... กรมหลวงชุมพรฯ ... ก็เคยไปไหว้ ... ไปแวะหาดอะไรสักอย่างนี่แหละครับ จำชื่อไม่ได้ ... มีชื่อคล้าย ๆ ดร ๆ ภาพ ๆ ... อะไรนี่แหละครับ ... อยู่ได้ 6 เดือน ก็ได้รับคำสั่งให้ย้ายไปอยู่ อ.วังน้อย จังหวัดอยุทธยา ... โรงงานที่ถูกปล้น CHIP COMPUTER ในสมัยนั้นนั่นแหละครับ ...  Grin Grin Grin

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Moderator
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #3646 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 04:19:52 PM »

ครูแหงคือเบิ่งจ่อยๆหนักปานนั้นติ Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #3647 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 04:23:02 PM »

อยากกินส้มปลาน้อยกะได่  น้ำลายหก

แบบนี้ถ้าที่บ้านผม (ชุมพร) ตัวใหญ่คั่วตุกครับ ล้างใส่กะทะใส่เกลือคั่วเลย ตัวเล็กแกงเผ็ดๆใส่ใบส้มแป้น เผ็ดร้อนแรง อหร่อยเหาะครับ น้ำลายไหลเลยไม่ได้กินหลายปีแล้ว

บอกวิธีทำด้วยนะครับ อีกอย่างใบส้มแป้นแถวอิสานไม่รู้มีหรือเปล่า  Cheesy ชุมพรอยู่แถวไหนน้อครับ น้าผมแกอยู่สะพานปลาแถว ๆ ในเมืองนั่นแหละครับ ทางที่ไปเสด็จเตี่ย ผมไปบ่อย ๆ แกชอบไปดักปูมาทำให้ผมกินบ่อย ๆ  Cheesy

คั่วตุก ล้างปลาให้สอาด ตั้งกะทะให้ร้อนใส่น้ำพอประมานใส่เกลือพอประมาณใส่ปล่าคั่วให้น้ำแห้งอย่าลืมปิดฝาเดี๋ยวปลากระโดด  อร่อยครับ ไม่ลำบากเรื่องน้ำมัน

แกงเผ็ด ใช้เครื่องแกงเผ็ดเน้นเครื่องแกงใต้ครับ มันจะเผ็ดได้แรง ใบส้มแป้นก็ที่เรากินผลนี่ละครับที่ ใช้ใบอ่อนจะให้รสชาติร้อนแรง  ปลาตัดหัวขอดเกล็ด ละลายเครื่องแกงใส่กะปินิดหน่อย เครื่องแกงเดือดก็ใส่ปลา ปลาสุกก็ฉีกใบแป้นใส่ เน้นกินกับข้าวห้าซดนะครับสำลักออกจมูกแน่

ผมอยู่ทางไปปากน้ำครับ เลยสพานบางหมากนิดหน่อย แต่มาทำงาน กทม 10 กว่าปีแล้วครับพี่

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #3648 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 04:24:46 PM »

เคยไปทำงานอยู่ โรงงานน้ำมันปาล์มที่ อ.ท่าแซะ จ.ชุมพร ... ประมาณ 6 เดือน ... เวลาเบิกเงินเดือนให้ลูกน้อง ... ต้องเอามอเตอร์ไซด์เข้าไปกด atm  ในตัวจังหวัด ... เคยเอามอเตอร์ไปเที่ยวอ่าวทุ่งวัวแล่น ... สมัยนั้นมีร้านอาหารริมชายหาดแค่ร้านเดียว ... คน จ.อำนาจเจริญ เป็นเจ้าของ ... ไม่ใช่ชุมพรคาบาน่านะครับ ...  Grin ... กรมหลวงชุมพรฯ ... ก็เคยไปไหว้ ... ไปแวะหาดอะไรสักอย่างนี่แหละครับ จำชื่อไม่ได้ ... มีชื่อคล้าย ๆ ดร ๆ ภาพ ๆ ... อะไรนี่แหละครับ ... อยู่ได้ 6 เดือน ก็ได้รับคำสั่งให้ย้ายไปอยู่ อ.วังน้อย จังหวัดอยุทธยา ... โรงงานที่ถูกปล้น CHIP COMPUTER ในสมัยนั้นนั่นแหละครับ ...  Grin Grin Grin

น่าจะหาดภราดรครับมีโรงแรมอยู่ แต่สมัยนี้เขาไม่ค่อยเรียกแล้วเพราะ โรแรมเปลี่ยนชื่อไป อยู่ก่อนถึงหาดทรายรีครับ

Hang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3649 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 04:29:24 PM »

ครูแหงคือเบิ่งจ่อยๆหนักปานนั้นติ Grin
เฮฟวี่หว่างได้เมียมานี่ล่ะครับ  เลาบำรุงผมคัก
...อีกครั้งนะคุณพี่...อีกนิดนะคุณพี่...ข้อยบ่ตุ้ยกะลองเบิ่งซั่นแหล่ว
หว่าสิไปซุมนำซาวอีสานอยู่ ย่านได้ยืมรถหกล้อพ่อลุงขี่ไปเด้อบาดนี่..อิอิ
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #3650 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 04:36:20 PM »

ผมอยู่ทางไปปากน้ำครับ เลยสพานบางหมากนิดหน่อย แต่มาทำงาน กทม 10 กว่าปีแล้วครับพี่

แสดงว่าอยู่ใกล้กับน้าผมอยู่นะครับ โรงงานสยามปลาป่นครับ

ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #3651 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 04:38:39 PM »

น่าจะหาดภราดรครับมีโรงแรมอยู่ แต่สมัยนี้เขาไม่ค่อยเรียกแล้วเพราะ โรแรมเปลี่ยนชื่อไป อยู่ก่อนถึงหาดทรายรีครับ

ขอบคุณครับ ... หาดภราดร หรือ ภราดรภาพนี่แหละครับ อยู่ก่อนถึงหาดทรายรี ... แล้วก็เส้นทางจาก อ.ท่าแซะ เข้าตัวจังหวัดเนี่ย จะผ่าน สนามไก่ชน และ วัดศาลาลอย อยู่ฝั่งซ้ายมือ ...  จำได้ลาง ๆ ครับ เกือบ ๆ 20 ปีแล้ว ... คงจะเปลี่ยนไปเยอะ ...  Grin Grin Grin

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #3652 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 04:41:48 PM »

ขอบคุณครับ ... หาดภราดร หรือ ภราดรภาพนี่แหละครับ อยู่ก่อนถึงหาดทรายรี ... แล้วก็เส้นทางจาก อ.ท่าแซะ เข้าตัวจังหวัดเนี่ย จะผ่าน สนามไก่ชน และ วัดศาลาลอย อยู่ฝั่งซ้ายมือ ...  จำได้ลาง ๆ ครับ เกือบ ๆ 20 ปีแล้ว ... คงจะเปลี่ยนไปเยอะ ...  Grin Grin Grin

ครับเปลี่ยนไปมาก ถนนตัดใหม่เยอะ ผมกลับทีงงเลยครับ

หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Moderator
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #3653 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 08:43:19 PM »

เฮฟวี่หว่างได้เมียมานี่ล่ะครับ  เลาบำรุงผมคัก
...อีกครั้งนะคุณพี่...อีกนิดนะคุณพี่...ข้อยบ่ตุ้ยกะลองเบิ่งซั่นแหล่ว
หว่าสิไปซุมนำซาวอีสานอยู่ ย่านได้ยืมรถหกล้อพ่อลุงขี่ไปเด้อบาดนี่..อิอิ

มารถหกล้อกะแว่ฮํบพวกไทยหนองบัว หนองคาย สกล อุดรคือสิเหมิดกันอยู่ดอกเนาะ
อย่าลืมเอาธงผ้าป่า ธงซาติ กกกล้วย แห่มานำเด้อ ให่อาว์พนธ์ตีฉาบอ้ายแหงตีกลอง
ฮ้องเพลงมาสุดทางโลด มันจั่งม่วนเนาะ Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
beary
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3654 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 11:31:00 PM »

ป้าดดดดดดดดดดดดดด   พี่เถ่าปานนั้นติ
ANDAMAN_101
คนอีสานล้าน% โตจริงบ่อิงแอบ แต่แอบอิงสาวๆ
Hero Member

คะแนน 719

Hello World

« ตอบ #3655 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 09:04:44 AM »

บอกแล้วไงจ๊ะว่ามีพี่คนเดียวที่ยังวัยรุ่นน่ะ

ปืนไม่ใช่หมามันไม่รู้จักเจ้าของ อยู่ในมือใครคนนั้นเป็นเจ้าของ เราเป็นเจ้าของเมื่อปืนอยู่ติดตัวเรา

เฮ็ดจังใด๋น้อสิเห็นน้ำท่วมโลก
จ๊ะเอ๋
สิไปไสคูบา ให่ขอไปนำแหน่
Hero Member

คะแนน 343

« ตอบ #3656 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 09:33:44 AM »

ยิ้มีเลศนัยโอยน้อ พู่เถ่ากะเคยเป็นวัยรุ่นคือกันล่ะ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ว่าแต่วัยรุ่นฮั่นน่า เคยเถ่าป่าย ขำก๊าก ขำก๊าก

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด....ทำวันพรุ่งนี้ให้เหมือนวันนี้....ทำวันมะรืนนี้ให้เหมือนวันพรุ่งนี้....แล้ววันนี้จะทำอะไร....ทำทำใม...ทำเพื่อใคร......
Hero Member

คะแนน 2113

« ตอบ #3657 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 10:07:29 AM »

ป้าดดดดดดดดดดดดดด   พี่เถ่าปานนั้นติ

เถ่าจั่งได๋ ... เบิ่งจั๋งได๋ว่าอ้ายเถ่าน้องหล้า ... พ่วมสิ 29 ... หื๋ยส์ ...  แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #3658 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 10:46:13 AM »

แสดงว่าอยู่ใกล้กับน้าผมอยู่นะครับ โรงงานสยามปลาป่นครับ

ผมอยู่ในบางผราครับผม

Hang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3659 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 12:46:21 PM »

มารถหกล้อกะแว่ฮํบพวกไทยหนองบัว หนองคาย สกล อุดรคือสิเหมิดกันอยู่ดอกเนาะ
อย่าลืมเอาธงผ้าป่า ธงซาติ กกกล้วย แห่มานำเด้อ ให่อาว์พนธ์ตีฉาบอ้ายแหงตีกลอง
ฮ้องเพลงมาสุดทางโลด มันจั่งม่วนเนาะ Grin
ฮึๆ แนะนำแต่ละอย่างนี่ หว่าแม่นอายจนสิมุดดินแก่นตาย

ไปน่ะสิไปอยู่ นี่หว่าสิออกรถปิ๊กอัพใหม่ขี่ไปยามไทยเจ้า
แนะนำแหน่เป็นหยัง วีโก้สมาร์ทแค็บ สีคือๆบ่
หือสิให้เล่น ฮี่ซุซุ 4 ประตู(บักซุซุคือบ่มีเนาะ)
หน้า: 1 ... 241 242 243 [244] 245 246 247 ... 876
  พิมพ์