เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 26, 2024, 02:25:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18 19 20 ... 876
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ของกินบ้านเฮา(อาหารอีสาน)  (อ่าน 1383724 ครั้ง)
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #240 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 10:45:01 AM »

ขอวิธีทำหนูนาด้วยครับ แซบๆ Grin Grin

อันนี่ข่อยถนัด  เดี๋ยวจัดให่เด้อ  มีเถิ้งอ่อม คั่วแห้ง คั่วน้ำ ผัดเผ็ด หมก ป่น ย่าง ทอดกระเทียม นึ่ง  น้ำลายหก

ข่อยอยากป่นกบ  แต่หากบบ่ทันได่ เดี๋ยวได่สิถ่ายฮูปมาให่เบิ่ง แก่วกับผักเขียวปลี ผักแว่น Grin Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #241 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 10:52:39 AM »

1.เมนู ป่น ซึ่งมี 3 วิธี
      - แหลวลอดขี่ฟ้า  คือ การทำป่นแบบเติมน้ำสุกนิดหน่อยพอดี แบบเข้มข้น ที่เราเห็นทั่ว ๆ ไป
      - ฟ้าตั้งโหงน  คือ การทำป่นแห้งไม่เติมน้ำสุกใด ๆ ทั้งสิ้น
      - โตนแม่น้ำของ  คือ การทำป่นแบบเติมน้ำสุกเยอะ ๆ  เหมาะสำหรับในพิธีซึ่งมีคนเยอะ ๆ (กลัวว่าจะกินไม่ทั่วถึง)  Grin

วิธีทำ

1.1 เอาหนูที่ลอกหนังแล้ว (รายการนี้คั่นมีหนังนำมันสิปิ้งบ่แห่ง ขิวไหม้) ไปย่างไฟอ่อน ๆ ให่สุกจนทั่ว
1.2 เอาหนูที่สุกแล่วไปใส่ครก ตำให้แหลกพอสมควร ในระหว่างตำให่ใส่พริกผงลงไปตำนำ ให่เข่ากันใส่ เผ็ดบ่เผ็ด ตามใจชอบ ใส่กระเทียม หัวหอมหมกแล่ว จักหน่อย (ถ้าเป็นวิธีที่ 2 ให้เติมชูรส น้ำปลาด้วยเลย ตำให้เข้ากันแล้วชิม)
1.3 ตำเข้ากันแล้วตักออกมาใส่ถ้วยฝาระมี ไว้ตะหาก
1.4 นำปลาแดกใส่หม้อต้มตะหาก (หรือจะเอาหัวหอม และกระเทียมใส่ต้มด้วยก็ได้แล้วนำเอากระเทียมหัวหอมไปตำใส่ในขั้นตอนที่ 1.2) นำน้ำปลาแดกที่ต้มสุกลงไปคนในตำหนูที่เตรียมไว้ในข้อ 1.3
1.5 การเติมน้ำปลาแดกให้เลือกเติมตามใจชอบตามวิธีทำป่นตามวิธีข้างต้น  คือ วิธีที่หนึ่งเติมนิดหน่อยพอเข้มข้น ปรุงด้วยชูรส น้ำปลา     วิธีที่ 3 เติมน้ำมากหน่อย แล้วก็ปรุงตามใจชอบ

อย่าลืม ใส่ต้นหอม ผักชี ตามไปด้วยตามความเหมาะสม  และอย่าลืมข้าวเหนียวสวย ๆ ร้อน ๆ ปั้นดี ๆ  ตามสบายครับท่าน     เชิญแซ่บเด้อ......สิบอกให่   Grin Grin   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2007, 02:44:01 PM โดย สหายเสก » บันทึกการเข้า

สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #242 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 11:07:22 AM »

บอกว่าไห่ไปเปิดฮ้านอาหารกะหยังว่า  สิได่ขายดีๆเอาเงินเอาคำมาต่อเติมเถียงนาน้อยไห่เป็นเถียงนาไหย่  บัดห่าเที่ยวหน้ามาเล่นนำ  จั่งสิบ่ได่ไปนอนไห่ปวกจ้อ  เบิ่งฮูปแล้วกะอยากเหล่าเด้  ขึ้นเฮือนไหม่เด้อสิมาเปนมือปืนไห่

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #243 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 11:31:41 AM »

1.เมนู ป่น

1.1 เอาหนูที่ลอกหนังแล้ว (รายการนี้คั่นมีหนังนำมันสิปิ้งบ่แห่ง ขิวไหม้) ไปย่างไฟอ่อน ๆ ให่สุกจนทั่ว
1.2 เอาหนูที่สุกแล่วไปใส่ครก ตำให้แหลกพอสมควร ในระหว่างตำให่ใส่พริกผงลงไปตำนำ ให่เข่ากันใส่ เผ็ดบ่เผ็ด ตามใจชอบ (เดี๋ยวมาต่อ)

มีรูปรึเปล่าครับ อยากดู  Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #244 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 11:34:23 AM »

5555ท่านสหายตุ๊ ใส่เสื้อตัวนี้อีกแล้วคือจะหมานเน๊าะ น้ำลายหก

รักเธอ....ประเทศไทย
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Moderator
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #245 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 12:55:45 PM »

อาหารหน้าแล้งครับ ได้คืนละ100-200 ตัวคนอื่นนะแต่ผมไม่ค่อยได้ออกกับเขาหรอก กินอ่อมนกเสร็จแล้ว มาวววง่วงงนอนนน Grin Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Moderator
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #246 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 01:16:30 PM »

Grin บรรยากาศดีนะครับ ท่านสหายตุ๊

ตอนเช้าครับพี่แดดอ่อนกำลังดี เดินสะดวก ผมขับรถผ่ากลางทุ่งไปเลย ไปติดคันนาก็ยืนคร่อมรถยกหน่อยก็เร่งเครื่องไปต่อ Grin Grin สายๆหน่อยแดดแรงก็ผูกเปลนอนตามริมห้วยรอกระยางลายมาลง Grin

บ้านพี่ตุ๊น่าไปเที่ยวจังครับ เห็นแล้วนึกถึงบ้านที่สกลเลย เสน่ห์ของบ้านเราคือความอบอุ่นครับ ถึงแม้ว่าอีสานส่วนมากจะแห้งแล้ง ผมไปทีไรผมชอบมากครับ รอยยิ้มจากใบหน้าและดวงตาที่แห้งๆของผู้เฒ่าผู้แก่ แต่เห็นแล้วมีความสุขใจอย่างบอกไม่ถูก

กลับบ้านเมื่อไรก็มาเที่ยวด้วยกันครับ  Grin Grin

ผมชอบชีวิตแบบนี้จัง Grin Grin Grin หน้าบ้านผมที่เชียงใหม่ มีแม่น้ำอยู่สายหนึ่ง สัตว์เล็กสัตว์น้อยเย๊อะมาก (สมัยก่อน) Embarrassed Embarrassed
ทุกวันนี้กรมชลรับปะทานเอารถขุด ลาดปูน จบ Embarrassed Embarrassed

เชียงใหม่ผมก็เคยอยู่สองปี ตอนนี้เข้าไปไม่ถูกแล้ว Grin Grin อยู่อังกฤษไม่มีแบบเขายิงสัตว์รบกวนพืชไร่เหรอครับ เคยเห็นเพื่อนสมาชิกเอาคลิปมาให้ดู น่าสนุกนะครับ แต่เขายิงทิ้ง คนบ้านนอกนี่เสียดายแย่เลย Grin Grin

มีอีกอย่างที่ให้นึกถึงครับหลังจากเห็นรูปทุ่งข้าวแล้ว คือเขียดครับ หลังเกี่ยวข้าวแล้วตามนาข้าวจะมีเขียดให้ก้านเยอะมาก อ่อมอร่อยครับ น้ำลายหก

กบน้อยเขียดน้อยก็มีเยอะครับ  ตั๊กแตนหาง่ายครับ แต่ไม่รู้มันจะหมดฤดูตอนใหน

ขอวิธีทำหนูนาด้วยครับ แซบๆ Grin Grin

อันนี่ข่อยถนัด  เดี๋ยวจัดให่เด้อ  มีเถิ้งอ่อม คั่วแห้ง คั่วน้ำ ผัดเผ็ด หมก ป่น ย่าง ทอดกระเทียม นึ่ง น้ำลายหก

ข่อยอยากป่นกบ  แต่หากบบ่ทันได่ เดี๋ยวได่สิถ่ายฮูปมาให่เบิ่ง แก่วกับผักเขียวปลี ผักแว่น Grin Grin

เจ้าพ่อหนูมาเอง Grin Grin ได้ลูกซองเล็กคงวางไม่ลง Grin Grin

5555ท่านสหายตุ๊ ใส่เสื้อตัวนี้อีกแล้วคือจะหมานเน๊าะ น้ำลายหก

เสื้อหากิน เสื้อทหารลายพรางมันก็หนาร้อนเนาะ  เสื้อยืดก็ร้อนไม่ไหว ตัวนี้แหละ หมานจริงๆ
เหมือนตอนที่เราไปหานกเขาไง  Grin Grin Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #247 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 02:16:47 PM »

อาหารหน้าแล้งครับ ได้คืนละ100-200 ตัวคนอื่นนะแต่ผมไม่ค่อยได้ออกกับเขาหรอก กินอ่อมนกเสร็จแล้ว มาวววง่วงงนอนนน Grin Grin

ยี้ตั๊กแตนหยะแหยงๆๆ   ขอแบบทอดใหม่ๆพ่นซอสภูเขาทองได้ป่ะ  (ขี้เดียดแต่อยากซาแตก..ปอดเอ้ยผู่เถ่าพาว่า)555
บ่ได่เว้าเองเด้อจำเขามา

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

« ตอบ #248 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 02:46:32 PM »

ขี่เดียดแท่น้อ  ลืมซาติ ทำเป็นยะแยง  ปัดโธ่....

หินเหล็กไฟ
Moderator
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #249 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 03:07:25 PM »

มีหลายสูตรอยู่ ครับ  หนูเป็นไงสหายเสกเมื่อไรจะได้ชิม Grin Grin
ท่านอื่นๆถ่ายมาโชว์บ้างนะครับ  Grin Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

« ตอบ #250 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 03:10:54 PM »

มีรูปรึเปล่าครับ อยากดู Grin Grin

รอก่อนครับ  กล้องยังไม่ว่าง ครั้งต่อไปผมจะนำขั้นตอนมาให้ดู  ท่าแน่เด้อ Grin

หินเหล็กไฟ
Moderator
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #251 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 03:21:48 PM »

ไม่ไปใหนหรอกรออยู่นี่แหละ ใจเย็นๆก็ได้   Grin Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

« ตอบ #252 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 03:27:37 PM »

มีหลายสูตรอยู่ ครับ หนูเป็นไงสหายเสกเมื่อไรจะได้ชิม Grin Grin
ท่านอื่นๆถ่ายมาโชว์บ้างนะครับ Grin

อ่านสูตรป่นข่อยก่อนติล่ะ   ปานใด๋สิไปอีก   มีเอียน  และสารพัดปลา  นกหลายขนาด  นัดมาเลยเด้อเจ่านาย;D

หินเหล็กไฟ
Moderator
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #253 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 03:35:25 PM »

แถวบ้านสหายเสกเป็นลุ่มน้ำมูล อาหารอุดมสมบูรณ์มาก แต่ก่อนผมกลับไปเยี่ยมแม่ผ่านตลาด  อ.ราษีทีไร จอดซื้อปลาบู่ตัวใหญ่ๆไปต้มไส่ใบมะขามอ่อนให้แม่กินประจำ  Grin Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

« ตอบ #254 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 03:38:03 PM »

มีอยู่เด๊ะล่ะ  ข่อยว่ามันคือสิแพง บ่หานถามเผิ่น 

อย่าว่าบ้านข่อยเถาะ  หม่องเฮ็ดเวียกและกินเหล่าขาวซั่นตั่ว

หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18 19 20 ... 876
  พิมพ์