เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 11:26:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้องใจเรื่องการใช้และการเบิกจ่าย ปืน M16 ของเจ้าหน้าที่ครับ  (อ่าน 4977 ครั้ง)
Gunlover
คนรักปืน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 09:20:25 AM »

พอดี อ่านข่าว จากหน้า  นสพ. ที่ผู้ก่อเหตุเป็นเจ้าหน้าที่ทหาร ใช้ปืน M16 ยิงลูกและเมีย และยิงตัวเองตายตาม เนื่องจากมีปัญหาเรื่องหึงหวง

จึงมีข้อข้องใจ อยากสอบถามเพื่อนที่เป็นเจ้าหน้าที่ หรือผู้รู้ ว่า

ปืน M16 ซึ่งเข้าใจว่าเป็น ยุทธภัณฑ์ และอาวุธสงคราม และเจ้าหน้าที่สามารถมีใช้ได้
ในระหว่างปฏิบัติหน้าที่ ในกรมกอง ต้นสังกัดเท่านั้น มิใช่หรือครับ Huh Huh

เจ้าหน้าที่สามารถสะพาย นำออกจาก กรม กองตั้งสังกัด ได้ง่ายๆ เลยหรือครับ    (ขนาดใหญ่ และยาว คิดว่าแอบเอาออกไป ไม่ใช่เรื่องง่าย)

ไม่ทราบว่ามีระเบียบ การเบิกจ่ายที่ถูกต้องอย่างไร ครับ   Smiley

ถ้าเอาออกไป ก่อเหตุได้ง่ายๆ อย่างนี้  คิดแล้วก็น่ากลัวครับ
 ตกใจ ตกใจ

ชักแล้วต้องยิง ยิงแล้วต้องแม่น แม่นแล้วต้องหนี หนีต้องหนีให้รอด
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 10:11:27 AM »

ก่อนอื่น ทบทวนข้อเท็จจริงก่อน

คิดว่าข่าวที่อ่านมา มีความจริงมากน้อยเพียงใด
ข่าวบอกหรือเปล่าว่าเป็นปืนที่เบิกมาจากส่วนราชการ
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 10:18:31 AM »

แถวบ้านผม  (ในกรุงเทพนี่แหละ)   ทหารยศนายสิบ  สะพาย M16 กลับบ้านเฉยเลย   เสียบซองกระสุนด้วย  โคตรเต๊ะเลยขอบอก   ตำรวจที่เฝ้าร้านทองก็มองๆ แต่ก็ไม่ได้ทำอะไร   ไม่รู้เอากลับมาได้ไง  ไว้จะแอบถ่ายรูปมาให้ดู

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 10:57:28 AM »

แถวบ้านผม  (ในกรุงเทพนี่แหละ)   ทหารยศนายสิบ  สะพาย M16 กลับบ้านเฉยเลย   เสียบซองกระสุนด้วย  โคตรเต๊ะเลยขอบอก   ตำรวจที่เฝ้าร้านทองก็มองๆ แต่ก็ไม่ได้ทำอะไร   ไม่รู้เอากลับมาได้ไง  ไว้จะแอบถ่ายรูปมาให้ดู
ระบบตำรวจ จะให้ผู้เบิกรับผิดชอบเอง
ส่วนของทหาร ถ้าปืนหาย ผบ.หน่วยต้องรับผิดชอบด้วย  ดังนั้นทหารจะจ่ายปืนออกมายากมาก
ที่บอกว่าเห็็นทหารเอาปืนกลับบ้าน  รู้ได้ยังไงว่าเป็นปืนที่เบิกออกมาจากคลัง
ตอนอยู่ชายแดน ผมเองยังไม่ค่อยใช้ปืนหลวงเลย เพราะถ้าหายไปแล้วเรื่องยุ่งมาก
_RANGER_
ENGINEER FIRST NCO.7/46
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สงครามมีวันจบ สหายร่วมรบคงอยู่ตลอดไป

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 11:07:24 AM »

สงสัยของส่วนตัวมั้งครับเพราะคนที่ออกสนามบ่อยๆเขาขี้เกียจเบิก Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed

ต้นไม้แห่งเสรีภาพ ต้องรดด้วยเลือดของทรราช และผู้รักชาติเป็นครั้งคราว
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 11:34:57 AM »

Grin Grin Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2007, 11:46:03 AM โดย c.tong » บันทึกการเข้า

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
KENG 92FS
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 11:51:13 AM »

แถวบ้านผม (ในกรุงเทพนี่แหละ) ทหารยศนายสิบ สะพาย M16 กลับบ้านเฉยเลย เสียบซองกระสุนด้วย โคตรเต๊ะเลยขอบอก ตำรวจที่เฝ้าร้านทองก็มองๆ แต่ก็ไม่ได้ทำอะไร ไม่รู้เอากลับมาได้ไง ไว้จะแอบถ่ายรูปมาให้ดู
ระบบตำรวจ จะให้ผู้เบิกรับผิดชอบเอง
ส่วนของทหาร ถ้าปืนหาย ผบ.หน่วยต้องรับผิดชอบด้วย ดังนั้นทหารจะจ่ายปืนออกมายากมาก
ที่บอกว่าเห็็นทหารเอาปืนกลับบ้าน รู้ได้ยังไงว่าเป็นปืนที่เบิกออกมาจากคลัง
ตอนอยู่ชายแดน ผมเองยังไม่ค่อยใช้ปืนหลวงเลย เพราะถ้าหายไปแล้วเรื่องยุ่งมาก

ผมไม่ได้บอกนะพี่ ว่าเค้าเอาปืนออกมาจากคลัง   ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเค้าเอามาจากไหน  สะพายยืนเต๊ะจุ๊ย ดูดบุหรี่ อยู่ในซอยหมู่บ้าน  เห็นมายังไงก็พูดอย่างงั้นครับ  แล้วปืน M16 นี่  ซื้อส่วนตัวได้ด้วยหรือครับ

P 5906
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 12:34:30 PM »

แถวชายแดน ตราด จันทบุรี ครอบครัวผมเคยไปทำธรุกิจ
คุณอาของผมยังมีทั้ง m 16 , อาก้า เลยครับ กระบอกละ 3-4 พัน
ตอนนั้นผมยังเด็ก เคยเห็นที่บ้านอา
แต่ไม่รู้ว่าซื้อจากไหน

พกแล้วไม่ได้ใช้  ดีกว่าจะใช้แล้วไม่ได้พก
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 12:40:15 PM »

ผมไม่ได้บอกนะพี่ ว่าเค้าเอาปืนออกมาจากคลัง   ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเค้าเอามาจากไหน  สะพายยืนเต๊ะจุ๊ย ดูดบุหรี่ อยู่ในซอยหมู่บ้าน  เห็นมายังไงก็พูดอย่างงั้นครับ  แล้วปืน M16 นี่  ซื้อส่วนตัวได้ด้วยหรือครับ

ก็เล่นมาโพสท์ในกระทู้ที่เขาข้องใจเรื่องเบิกปืนหลวง
มีเงิน ก็ซื้อได้ทุกอย่างนั่นแหละ  แต่ถ้าโดนจับ ก็เจอโทษหนักกว่าประชาชนทั่วไป แค่นั้นเอง
เคสของผม เล่าให้ฟังได้เพราะเรื่องเกิดขึ้นเกินยี่สิบปีมาแล้ว หมดอายุความ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 12:40:21 PM »

Grin Grin Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หนู@เมืองสิงห์™ - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 25

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 12:42:38 PM »

ระบบตำรวจ จะให้ผู้เบิกรับผิดชอบเอง ตามที่ผู้การสุพินท์บอกเลยครับ
แต่ของตำรวจที่รู้จักกัน ไม่ค่อยมีกระสุนให้ใช้ครับ  เค้าบอกว่าได้มาน้อย ..  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
New_Face
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 48

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 12:47:07 PM »

เคยเจอหนนึงเหมือนกันครับ ที่สนามค่ายลูกเสือ ศรีราชา วันนั้นมีผมไปซ้อมยิงอยู่คนเดียว พี่เค้าขับรถมาถึง เปิดฝากระโปรงท้ายรถหยิบ เอ็ม 16 ออกมาเลย ผมหันไปมองพอดี
พี่เค้าเลยพูดลอยๆ "ไม่ได้ยิงนานแล้ว เอามาซ้อมมือหน่อย"
ผมก้อเลยหัวเราะ แหะๆ "ตามสบายเลยครับพี่"  Grin Grin Grin
ดูจากท่าทางน่าจะเป็นตำรวจนะครับ (มานอกเครื่องแบบ)
KENG 92FS
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 12:52:52 PM »

ผมไม่ได้บอกนะพี่ ว่าเค้าเอาปืนออกมาจากคลัง ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเค้าเอามาจากไหน สะพายยืนเต๊ะจุ๊ย ดูดบุหรี่ อยู่ในซอยหมู่บ้าน เห็นมายังไงก็พูดอย่างงั้นครับ แล้วปืน M16 นี่ ซื้อส่วนตัวได้ด้วยหรือครับ

ก็เล่นมาโพสท์ในกระทู้ที่เขาข้องใจเรื่องเบิกปืนหลวง
มีเงิน ก็ซื้อได้ทุกอย่างนั่นแหละ แต่ถ้าโดนจับ ก็เจอโทษหนักกว่าประชาชนทั่วไป แค่นั้นเอง
เคสของผม เล่าให้ฟังได้เพราะเรื่องเกิดขึ้นเกินยี่สิบปีมาแล้ว หมดอายุความ

ก็ที่บ้านเค้าตกใจกันน่ะพี่ อยู่ๆทหารสะพายปืนกลับบ้าน เลยแปลกใจว่ามาได้ไง  ถ้าเจออีกเดี๋ยวแอบถ่ายรูปมาให้ดูครับ

NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 01:56:24 PM »

ก่อนอื่น ทบทวนข้อเท็จจริงก่อน

คิดว่าข่าวที่อ่านมา มีความจริงมากน้อยเพียงใด
ข่าวบอกหรือเปล่าว่าเป็นปืนที่เบิกมาจากส่วนราชการ

ใช้ครับผู้การ....ของผมเรื่องนิดเดียวพวกเอาไปลงหน้าหนึ่งว่าเป็นพวกโชว์ปืนเลย ตกใจ ตำรวจ ชาวบ้านแถวนั้นทั้งงงทังขำกันใหญ่เลย.... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
นายอันตราย
สงบจิต สงบใจ
Hero Member

คะแนน 26

ขอบคุณครับ

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 07:19:24 PM »

Grin
หน้า: [1] 2
  พิมพ์