เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 09:30:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้องใจเรื่องการใช้และการเบิกจ่าย ปืน M16 ของเจ้าหน้าที่ครับ  (อ่าน 4967 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 08:50:17 PM »

ก็ที่บ้านเค้าตกใจกันน่ะพี่ อยู่ๆทหารสะพายปืนกลับบ้าน เลยแปลกใจว่ามาได้ไง  ถ้าเจออีกเดี๋ยวแอบถ่ายรูปมาให้ดูครับ

ไม่ต้องถ่ายมาหรอกครับ  ประเด็นในกระทู้ไม่ได้อยู่ที่เอาปืนออกมาจริงหรือไม่จริง  แต่อยู่ที่การควบคุมอาวุธ
เรื่องปืน คนทางใต้เขาไมไ่ด้ขวัญอ่อนนะครับ ผมแต่งนอกเครื่องแบบ เอาปืน M16 ติดกล้องเอ็มพอยท์วางไว้เบาะหน้ารถ  เวลาผ่านด่านตำรวจ หรือด่านทหาร ก็แค่ถามว่าจะไปไหน ไม่เห็นขอดูบัตรประจำตัวด้วยซ้ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2007, 08:55:39 PM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 09:04:12 PM »

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2008, 05:03:13 PM โดย ชัช » บันทึกการเข้า
Jackpot
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 09:27:42 PM »

เห็นรูปในนิตยสาร National Geographic เดือนธันวา 49 มีรูปทหารอิสราเอลสะพาย M16A1 (แปลกๆอยู่ที่ประกับลำกล้องใช้ของ A2)ไม่ใส่เครื่องแบบ ยืนคุยโทรศัพท์ริมถนนเฉยเลย...
Dexphet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 11:23:08 PM »

เห็นตำรวจแถวบ้านผม เอา m16 มาไว้ที่บ้านเป็นเดือนๆเลยครับ
สงสัยอย่างที่ท่านผู้การบอก ต้องรับผิดชอบเองครับ  Grin Grin

เรื่องปืนนี่ที่เมืองไทยนี่ออกจะแปลกหน่อยครับ ถ้าทหารสะพาย
ปืนยาวมาเดินตามถนน เห็นไม่บ่อยครับ แต่ถ้าเมืองนอกนี่ ไม่มีใคร
สนใจเลยครับ  ผมเห็นทหารใส่ชุดฝึก สะพายปืนไปเข้าแคมป์ซ้อม
ผมมองดูคนอื่นว่าเค้าจะมองมั๊ย แต่มีแต่ผมนี่แหล่ะครับที่แอบมองปืน
ของเค้า สวยดีครับ แบบนี้อ่ะครับ ผมก็เกือบจะได้ครับตัวนี้ แต่โชคร้าย
เจ้าของเปลี่ยนใจครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เรียนถามท่านผู้การหน่อยครับ  อย่างกรณีที่ท่านผู้การบอก
ว่าเอา m16 วางไว้เบาะหน้า แล้วเจอด่านตรวจ เค้าถามแค่ว่า
จะไปไหน ผมคิดว่าด่านตรวจต้องรู้ว่าท่านผู้การเป็นทหารแน่ๆครับ
แต่ก็คิดว่า เอ...ทำไมเค้าถึงรู้ ที่รถติดสติ๊กเกอร์อะไรหรือเปล่าครับ
หรือว่า ปืนทหารนิยมติดกล้องเอมพ้อยท์ครับ คือผมสงสัยน่ะครับ
เพราะว่าทางใต้นั้น อะไรก็น่าสงสัยไปหมด ขอบคุณผู้การครับ  Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2007, 12:50:15 AM โดย Dexphet » บันทึกการเข้า
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 13, 2007, 12:23:38 AM »

อ้างจาก  สุพินท์
ไม่ต้องถ่ายมาหรอกครับ  ประเด็นในกระทู้ไม่ได้อยู่ที่เอาปืนออกมาจริงหรือไม่จริง  แต่อยู่ที่การควบคุมอาวุธ
เรื่องปืน คนทางใต้เขาไมไ่ด้ขวัญอ่อนนะครับ ผมแต่งนอกเครื่องแบบ เอาปืน M16 ติดกล้องเอ็มพอยท์วางไว้เบาะหน้ารถ  เวลาผ่านด่านตำรวจ หรือด่านทหาร ก็แค่ถามว่าจะไปไหน ไม่เห็นขอดูบัตรประจำตัวด้วยซ้ำ

เข้าใจแล้วครับพี่  ว่าแต่คนกรุงเทพฯขวัญอ่อนนะครับ  มองเห็นปืนเป็นสิ่งชั่วร้าย (บางคน)  ต่างจากคนใต้ ที่มองเห็นปืนเหมือนเพื่อนตาย

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์