เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 10:26:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาปืนกล็อก  (อ่าน 5977 ครั้ง)
คนเดินทาง
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มีนาคม 10, 2005, 12:58:55 AM »

ผมใช้ปืน กล็อค มีปัญหาอยู่ว่าผมยิงแล้วพอถึงนัดสุดท้ายถ้ากระสุนหมดจากแม๊กกาซีน ปกติสไลค์จะค้าง แต่ของผมล่าสุดสไลค์ปืนกับไม่ค้างเมื่อยิงกระสุนหมดแม๊กกาซีน ไม่ทราบว่ามีปัญหาอไรกับปืนครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 10, 2005, 01:46:30 AM »

Wink จริงๆอยากให้พี่แก้วมาตอบมากกว่านะคับ เพราะเชี่ยวชาญโดยตรง...

เอาเป็นว่าผมมั่วๆตอบไปก่อนนะคับ เท่าที่ยิงปืนกล็อกมาแล้วสไลด์ไม่ค้างเจอสามอย่างคับ...

๑.ใช้กระสุนที่มีเขม่ามากพอยิงไปหลายๆกล่องแล้วแม็กส่วนบนสกปรก ทำให้ลิ้นขึ้นมาดันขาคันค้างสไลด์ไม่สุด อย่างนี้นอกจากล้างปืนแล้วต้องถอดแม็กออกมาทำความสะอาดด้วย...

๒.กริปปืนไม่ค่อยแน่น...

๓.กระสุนที่ใช้อ่อนแรงเกินไป... Grin
คนเดินทาง
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 10, 2005, 01:56:25 AM »

ผมเคยสอบถามกับทางร้านจำหน่ายปืน เขาบอกว่าเป็นเพราะลิ้นแม๊กกาซีนเสื่อม
คนเดินทาง
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 10, 2005, 01:57:44 AM »

ผมเคยสอบถามกับทางร้านจำหน่ายปืน เขาบอกว่าเป็นเพราะลิ้นแม๊กกาซีนเสื่อมไม่ทราบว่าจะเกี่ยวกันหรือเปล่าครับ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 10, 2005, 02:46:53 AM »

ปืนของคุณ มีแม็กฯอะไหล่ไหมครับ  แล้วมีอาการเดียวกันทั้งสองแม็กฯ เลยหรือเปล่า

....ตามล่า...อีตอแหล
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 10, 2005, 06:58:54 AM »

ลองดูวิธีนี้ครับ..........

นำแม๊กเปล่าโดยเฉพาะแม๊กตัวที่ยิงนัดสุดท้ายแล้วสไลดืไม่ค้าง...........ใส่ปืนแล้วลองดึงสไลด์ดูว่าสไลด์ค้างหรือไม่.........

ถ้าไม่ค้าง แสดงว่า เกิดข้อบกพร่องที่ลิ้นแม๊กอาจจะเสียรูปแล้วไม่ดันคันค้างสไลด์ให้ยกตัว(เป็นที่ลิ้นแมีก).............ซึ่งถ้าเกิดจากสาเหตุนี้ เป็นที่แม๊ก หากใส่แม๊กที่สมบูรณ์อาการจะไม่เกิด

หรือเป็นที่ตัวคันค้างสไลด์ในตัวปืนเอง มีอาการชำรุด ทำให้ลิ้นแม๊กไม่สามารถดันคันค้างสไลด์ให้ยกตัวได้.........ซึ่งถ้าเกิดจากสาเหตุนี้ ใส่แม๊กกี่แม๊กก็จะเกิดอาการเดียวกันหมด คือ แขวนสไลด์ไม่ได้

แต่ถ้าหากทดสอบตามที่แนะนำแล้ว ปืนยังคงแขวนสไลด์ได้ตามปกติ ไม่ว่าจะลองกับแม๊กกี่อันก็ตาม.............อาจเกิดขึ้นจากการใช้กระสุนแรงต่ำ ซึ่งเวลายิงไปเรื่อยๆ สไลด์ก็ถอยคัดปลอกและโหลดกระสุนใหม่ทุกครั้ง แต่จริงๆแล้วสไลด์ถอยหลังไม่เต็มที่ เพียงแต่ถอยหลังได้ระยะเพียงพอในการบริหารกลไกเท่านั้น..............แต่พอยิงนัดสุดท้ายออกไป สไลด์ถอยหลังไม่สุด ลิ้นแม๊กไม่สามารถขึ้นมาดันคันค้างสไลด์ได้ สไลด์ก็ไม่ค้าง..............แก้ไขได้โดยลองหากระสุนใหม่ๆ เช่นของบูลเล็ต ไทยอาร์มยิงดู หรืออาจจะลงทุนหน่อย หากระสุน+P ยิงทดสอบดู

หากเกิดอาการอีก..........แสดงว่าสปริงรีคอยแข็งเกินไป ทำให้เกิดแรงต้านการถอยหลังของสไลด์มาก ก็เปลี่ยนสปริงให้อ่อนลง(ปรึกษาช่างปืน)........

แต่ Glock ไม่น่าจะเกิดอาการในการยิงกระสุนแรงต่ำนะครับ...............ผมว่าบกพร่องที่ลิ้นแมีก หรือไม่ก็ คันค้างสไลด์มากกว่า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 10, 2005, 07:36:11 AM »

แม็กมีต่อตูด+2 หรือเปล่าครับ....ของผมต่อตูด นัดสุดท้ายก็ไม่ค้างครับ...เพราะไม่ได้เปลี่ยนสปริงแม็กด้วย

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 10, 2005, 09:12:29 AM »

มาช่วยเสริมครับ ถ้าซื้อตัวเสริมแม็กกาซีนใส่เอง 2 นัด ก็อาจเกิดปัญหาได้ เพราะแม็กยาวขึ้นแต่สปริงแม็กเท่าเดิมครับ แต่แม็กของกล็อกรุ่นใหม่ที่ใส่ตัวเสริมมาจากโรงงาน เค้าจะเปลี่ยนสปริงแม็กมาให้ด้วยเพื่อแก้ปัญหานี้ครับ

แม็กมีต่อตูด+2 หรือเปล่าครับ....ของผมต่อตูด นัดสุดท้ายก็ไม่ค้างครับ...เพราะไม่ได้เปลี่ยนสปริงแม็กด้วย
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 10, 2005, 09:12:52 AM »

อาจเป็นเพราะจับปืนไม่แน่นพอด้วยก็ได้ครับ ปืนเด้งกลับมากไปเลยไม่มีแรงต้านให้สไลท์ถอยจนสุด

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 10, 2005, 11:57:33 AM »

ผมมองไปที่ 1. สปริงแม็ก  2. ลิ้นแม็ก  3. นิ้วโป้งไปกดที่คันปลดสไลด์

นึกออกแค่นี้ครับ

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
หน้า: [1]
  พิมพ์