เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 03:19:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมซองแฝดแพงจังครับ  (อ่าน 4952 ครั้ง)
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

Good Guy Goes to Heaven, BAD Guy Goes Everywhere.

« เมื่อ: มกราคม 17, 2007, 11:06:18 PM »

ถามจริงๆ ไม่ได้กวนนะ

รุ่นธรรมดาสุดๆ ราคายังพอๆกับแปดเจ็ดศูนย์เลย............. ถ้าดีขึ้นไปหน่อย ซื้อลูกซองออโต้ได้สบายๆ............ แต่อย่างหรูๆนี่ ถอยกระบะป้ายแดงได้เลยครับ

ดูๆแล้วก็เหล็กไม่กี่ท่อน กลไกไม่กี่ชิ้น........... อยากรู้จังมันแพงตรงไหนครับ

อย่าใช้อารมณ์........... จงใช้อาวุธ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2007, 11:11:52 PM »

งาน........ความประณีต..........ความอุตสาหะของช่างปืนที่ทำ...........ความสวย..........วัสดุชั้นยอด ไม่ว่าจะเป็นเหล็กและไม้................รวมทั้งค่าแรง เวลา ฝีมือช่าง ที่เป็นต้นทุนที่สูงครับ ในต่างประเทศ..............(ผมกล่าวเฉพาะลูกซองแฝดที่ราคาแพงสุดๆ)

ส่วนปืนลูกซองแฝดระดับล่างๆ .................ผมมีความเห็นว่า การผลิตยากกว่าลูกซองปั๊มมากครับ...............โดยเฉพาะการเชื่อมแนวลำกล้องทั้งสองและการเข้าบานพับช่วงคอปืน.............เครื่องCNC ทำไม่ได้แน่ ต้องมือมนุษย์เท่านั้น

ปล.ไม้ที่มาทำ stock ต้องคัดกันแบบสุดๆ เพราะ ลายไม้พระเจ้าสร้าง ส่วนเหล้ก ที่สวย มนุษย์เอามาทำให้สวยครับ..............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2007, 11:23:18 PM »

ขอเสริมพี่มะขิ่น ครับ
กลไก ก็ทำยาก  พวก อีเจ็คเตอร์ ดีดปลอกอันโนมัติ  ลำกล้องไหน ที่ไม่ได้ยิง  จะผลักมาแค่ครึ่งทาง ให้เอามือหยิบออกได้ สว่นลำกล้องที่สับไปแล้ว จะดีดปลอกออกไปใกลเลย  แล้วยังมีเซฟอัตโนมัติ ทำงานทันที ที่บรรจุกระสุนเสร็จ  การวางไก ให้สองไก มาวางใกล้ๆกัน และยังต้องป้องกันไม่ไห้แรงรีคอล์ยขณะยิง ไปทำให้ไกอีกลำกล้องลั่นตามโดยไม่ได้ตั้งใจ  ถ้าเป็นพวกไกเดี่ยว ยิ่งทำยาก

นี้ยังไม่ได้รวม ชุดลั่นไกแบบ ถอดออกได้ มีชุดลั่นไกอะไหล่สำรองมาด้วย เป็นปืนแข่งโดยตรง

....ตามล่า...อีตอแหล
ลูกซองสั้น
Shotgun lover
Hero Member

คะแนน 112

side by side

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2007, 11:41:40 PM »

ผมคิดว่าการผลิตปืนยาวลูกซองแฝด มีความยุ่งยาก และ ต้นทุนในการผลิตสูงกว่าแน่นอน มันเลยราคาแพงกว่าปืนสั้นครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน

ทั้งสองท่านข้างบนตอบแบบไม่เหลือความเห็นอะไรให้ผมตอบแล้ว  Grin
jamin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 9

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 18, 2007, 01:30:10 AM »

อยากได้ไบคาลสั้นๆ แฝดขนานนะครับ ใครพอทราบราคาคร่าวๆบ้างครับ ขอบคุณครับ ร้านไหนมีเอ่ย
J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 18, 2007, 03:28:36 AM »

แพงที่คุณค่ากับเนื้องานครับ 

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
Cheetah "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 18, 2007, 06:33:17 AM »

เพิ่มอีกนิดถึงครับ  (ไม่รู่ว่าผิดหรือเปล่า)

เท่าที่ทราบมา คือมีเรื่องการตั้งศูนย์ปืนด้วย  ทำอย่างไรที่จะให้ทั้งสองลำกล้องยิงออกมาอยู่ในแนวเดียวกัน ใช้ศูนย์อันเดียวกันได้
ซึ่งตรงนี้ ใช้ฝีมือช่างล้วนๆ ครับ 
toygun
Hero Member

คะแนน 194

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 18, 2007, 06:40:46 AM »

แฝดขนานกับแฝดซ้อนนั้น ราคาต่างกันไหมครับ
BSW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 18, 2007, 07:57:50 AM »

ปล.ไม้ที่มาทำ stock ต้องคัดกันแบบสุดๆ เพราะ ลายไม้พระเจ้าสร้าง ..............

...ชอบคำนี้มากจังเลยครับ Grin หลงรัก Grin
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 18, 2007, 08:51:32 AM »

ไบคาล แฝดขนาน ราคาประมาณ 28,000 บาท ครับ
worawut.k
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 18, 2007, 09:08:07 AM »

ก็ซื้อที่ละ สองกระบอก มันก็แพงซิครับ Grin Grin โดนชก
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 18, 2007, 09:08:25 AM »

Grin ลองดูกระทู้ข้างบนครับ     มีกระทู้ลูกซองแฝดโดยตรง   

กระทู้  เดอะดับเบิ้ลกัน  .............อ่านหลายวันครับจึงจะจบ

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 18, 2007, 09:36:00 AM »

Grinอย่าคิดมากเลยครับ ปืนสั้นเหล็กน้อย ไม้น้อยกว่ามาก เมื่อเทียบกับลูกซองแฝดระดับใช้งาน ราคายังสูงมากเลยครับ Grin

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
mayis
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 18, 2007, 09:44:25 AM »

ลูกซองแฝดเหมือนกัน..แต่แฝดขนานถูกกว่าแฝดซ้อนเน๊อะ.... Grin Grin Grin
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 18, 2007, 11:54:23 AM »

.......... Grin Grin..ไม่ตอบครับ แต่อยากบอกว่าผมชอบ ลูกซองแฝด..มาก.. Grin

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์