เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 05:25:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: .45หัวบอล กับ 9หัวรู  (อ่าน 3342 ครั้ง)
fat_boy
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 12:19:08 AM »

รบกวนพี่ๆที่มีความรู้ผมอยากทราบว่าอำนาจการหยุดยั้ง เเละทำลายระหว่างลูก 2 เเบบนี้ เเบบใหนดีกว่ากันถ้ายิงเข้าลำตัวเเละจุดเดียวกัน ขอบคุณครับ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 07:31:57 AM »

ถ้าในขณะนั้นต้องการแค่ว่า "ให้เป้าหมายสิ้นชีวิต" 
ทั้งสอง caliber หรือ caliber ไหน ๆ ก็เหมือนกันครับ
เพราะ...ไม่ว่า caliber ไหน ๆ มันก็อยู่ในมือเราทั้งนั้นแหละครับ

ผมต้องขออนุญาตอย่างสูงเลยครับ
ปัจจุบัน...มีคำ post ในลักษณะที่ต้องการ..ให้มีการ "ฟันธง"
ถึงอำนาจการหยุดยั้งของกระสุนหลากหลายรูปแบบมากเหลือเกิน
ว่า "ยิงอย่างไรแล้วตาย" หรือ "ยิงแบบไหนแล้วหยุด"

การ post ชี้แจงถึงอำนาจการหยุดยั้ง...
ตามความเห็นผมแล้ว...มันคือวิชาการ
แต่การ post ถึงว่า ยิงแล้วตาย ยิงแล้วหยุด หรือไม่
มันสะท้อนให้เห็นถึง "อำนาจ" ถึง "ความรุนแรง"

อำนาจและความรุนแรง
ผมในฐานะผู้ post ท่านหนึ่ง  ไม่ได้ต้องการให้มันแทรกซึมเข้าไปในจิตใจใคร

ผมอยากจะ post ว่า "กฎแห่งกรรม" มีจริง

ผมอยากจะให้ผู้ post ซึมซับถึงความเป็น "วิชาการ" แห่งอาวุธปืน
อยากที่จะให้ทุกท่าน...ใช้ปืนด้วยวิจารณญาณสูงสุด

แต่ไม่ประสงค์ที่จะให้ผู้ใด...
เรียนรู้ในสิ่งที่สะท้อนถึง "อำนาจ" และ "ความรุนแรง"
รวมไปถึง "เจตนา"
และเรียกสิ่งที่ได้เห็น ได้พบ ได้ค้นคว้า   ว่า "วิชาการ"

เรียนมาด้วยความเคารพ...

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 07:34:02 AM »

ถ้าต้องการคำว่า "ฟันธง" แล้ว
ผมขอฟันธงเลยครับว่า...

ยิงแล้วตาย หรือ ยิงแล้วหยุด หรือไม่นั้น  ไม่สำคัญ...

สำคัญที่ว่า "คุณยิงได้หรือไม่...จะยิงหรือไม่" เท่านั้น ครับ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 07:43:35 AM »

เรียน ท่าน fat_boy :Newbie

ผมขอแสดง "เจตนารมณ์" อีกครั้งนะครับว่า...
ผมไม่ได้ต้องการ...
ให้สิ่งที่ได้พบ ได้เห็น หรือได้ค้นคว้า จากบทความของผม...

คือ..สิ่งที่เรียกว่า "อำนาจ" และ "ความรุนแรง"

ณัฐพนธ์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 08:08:44 AM »

รู้แต่ว่าเสียงดังหนวกหู Shocked Shocked Shocked
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 08:12:54 AM »

รู้แต่ว่าเสียงดังหนวกหู Shocked Shocked Shocked

Grinไม่อุดหูก็ดังทุกขนาดล่ะครับ (แซวเล็กๆยามเช้าครับ)

Kimber
e21bmx
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 22

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 09:12:42 AM »

ถ้าในขณะนั้นต้องการแค่ว่า "ให้เป้าหมายสิ้นชีวิต"
ทั้งสอง caliber หรือ caliber ไหน ๆ ก็เหมือนกันครับ
เพราะ...ไม่ว่า caliber ไหน ๆ มันก็อยู่ในมือเราทั้งนั้นแหละครับ

ผมต้องขออนุญาตอย่างสูงเลยครับ
ปัจจุบัน...มีคำ post ในลักษณะที่ต้องการ..ให้มีการ "ฟันธง"
ถึงอำนาจการหยุดยั้งของกระสุนหลากหลายรูปแบบมากเหลือเกิน
ว่า "ยิงอย่างไรแล้วตาย" หรือ "ยิงแบบไหนแล้วหยุด"

การ post ชี้แจงถึงอำนาจการหยุดยั้ง...
ตามความเห็นผมแล้ว...มันคือวิชาการ
แต่การ post ถึงว่า ยิงแล้วตาย ยิงแล้วหยุด หรือไม่
มันสะท้อนให้เห็นถึง "อำนาจ" ถึง "ความรุนแรง"

อำนาจและความรุนแรง
ผมในฐานะผู้ post ท่านหนึ่ง ไม่ได้ต้องการให้มันแทรกซึมเข้าไปในจิตใจใคร

ผมอยากจะ post ว่า "กฎแห่งกรรม" มีจริง

ผมอยากจะให้ผู้ post ซึมซับถึงความเป็น "วิชาการ" แห่งอาวุธปืน
อยากที่จะให้ทุกท่าน...ใช้ปืนด้วยวิจารณญาณสูงสุด

แต่ไม่ประสงค์ที่จะให้ผู้ใด...
เรียนรู้ในสิ่งที่สะท้อนถึง "อำนาจ" และ "ความรุนแรง"
รวมไปถึง "เจตนา"
และเรียกสิ่งที่ได้เห็น ได้พบ ได้ค้นคว้า ว่า "วิชาการ"

เรียนมาด้วยความเคารพ...

เห็นด้วยครับ ... หลังๆกระทู้แปลกๆมีเยอะ ส่อไปทางล่อแหลมด้วย แต่เพื่อนสมาชิกก็ตอบกันเยอะ มันก็เลยดันขึ้นไปเรื่อยๆ ไม่ตกเสียที ส่วนตัวแล้วผมว่ากระทู้ที่ตั้งมาในทางล่อแหลมผมว่า ปล่อยตกเลยดีกว่าครับ

เรารักพระเจ้าอยู่หัว ... LONG LIVE THE KING

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

anpangman
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 09:35:28 AM »

สำหรับผม ขอให้ยิงแล้วโดนก็พอครับ
อำนาจหยุดยั้งไม่ค่อยได้คิดครับ เพราะไม่เคยคิดที่จะไปยิงใคร
เห็นด้วยกับความคิดของคุณ ผู้ก่อการรัก51ครับ
 ด้วยความเคารพครับ

CoRoNa Club #00
popeye
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 09:36:35 AM »

ลองค้นหาคำว่า อำนาจหยุดยั้งดูครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 09:53:35 AM »

ลองค้นดูครับ... นักกีฬาระดับอ๋องท่าน Post บ่อยว่า"ยิงให้ถูก"สำคัญที่สุดครับ...

ท่านเอาลูกซ้อมมือเป็นลูกติดปืนเสียด้วยซ้ำไป... ไม่ฮา
Vamply
ความสัตย์ซื่อ เท่านั้น... เป็นนิรันดร์...
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 10:32:11 AM »

..นั่นสิครับ.. ทุกวันนี้มือใหม่อย่างผมจะนึกถึงคติเตือนใจของท่านเป็กซ์เสมอ

ชอบครับ.. เตือนใจได้ดี  Cool  Cool  Cool

๏ เบิกทรัพย์วันละบาทซื้อ      มังสา 
นายหนึ่งเลี้ยงพยัคฆา           ไป่อ้วน 
สองสามสี่นายมา กำกับ         กันแฮ
บังทรัพย์สี่ส่วนถ้วน บาทสิ้น   เสือตาย
fat_boy
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 11:10:29 AM »

ขอบคุณพี่ๆที่ให้ข้อคิดครับ ได้เเง่คิดดีๆเยอะ เเต่อยากขอไปประดับความรู้จริงๆครับ ไม่ใด้มีเจตนาที่จะเน้นไปในด้านความรุนเเรงเลยครับ เเต่ถ้าพี่ๆเห็นกระทู้ไม่สมควรตั้งต้องขอน้อมรับจริงๆครับ ยังรู้สึกดีๆกับคนใน Web เหมือนเดิมครับ Cheesy
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 11:33:03 AM »

........... Grin Grin...เคยลองยิง สองขนาดนี้เทียบกัน  .45 หัวบอล กับ 9 มม.หัวรู ไฮดาฯ   ผมว่า หัวรูให้ผลในการทำลายเนื้อเยื่อได้ดีกว่ามาก เห็นได้ชัดเจน ครับ......ตอบแบบสั้นๆตรงๆ  ครับ ถูกผิด คิดเอ่าเอง.. Wink

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
popeye
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 11:36:42 AM »

ขอบคุณพี่ๆที่ให้ข้อคิดครับ ได้เเง่คิดดีๆเยอะ เเต่อยากขอไปประดับความรู้จริงๆครับ ไม่ใด้มีเจตนาที่จะเน้นไปในด้านความรุนเเรงเลยครับ เเต่ถ้าพี่ๆเห็นกระทู้ไม่สมควรตั้งต้องขอน้อมรับจริงๆครับ ยังรู้สึกดีๆกับคนใน Web เหมือนเดิมครับ Cheesy
ผมเข้าใจความรู้สึกนะครับ ว่าอยากได้ความรู้ เพียงแต่ว่าใช้คำถามยังไม่ถูกมันฟังดู รุนแรง  ต้องขอชมเลยนะครับว่าท่านใจกว้างรับฟังความคิดเห็น ถ้าเป็นบางคนที่ไม่ยอมรับฟังใคร ก็อาจจะไม่พอใจ รวมไปถึงภาพส่วนรวมเลยก็ได้
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 11:43:33 AM »

เป็นเพียง "กรณีศึกษา" กรณีหนึ่งเท่านั้น ครับ
มิได้หมายความว่า...เป็นข้อบกพร่องของท่าน fat_boy  แต่ประการใด ครับ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์