เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 03:24:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: .45หัวบอล กับ 9หัวรู  (อ่าน 3328 ครั้ง)
Akira
Full Member

คะแนน 41

กิ๊ว.....กิ๊ว....

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 12:00:48 PM »

ผมเองก็ดูว่าท่าน fat_boy  ต้องการทราบเป็นเพียงกรณีศึกษาจริงๆแหละครับ

ตอนผมเข้ามาที่นี่ใหม่ๆก็เรื่อง อำนาจหยุดยั้ง กะ อำนาจสังหาร เล่นเอาอ่านทั้งคืนเลย กว่าจะเข้าใจ

มันน่าอ่านดีหน่ะครับ พอเข้าใจแล้วก็เลยทำให้เข้าใจว่าทำไมปืนขนาด 11และ 357 มันถึงได้ขอยากขนาดนี้

บางครั้งการยิงโดยทำให้คนถูกยิงเหลือโอกาศพอที่จะมาให้การในศาลได้นั้นสำคัญต่อขบวนการยุติธรรม  ดีกว่าการฆ่าให้เขาตายอย่างเดียว  ดังนั้นผมเห็นว่าการขอขนาดที่มีอำนาจการฆ่าสูงมันยากก็ดีแล้ว แต่เสียอย่างที่แต่ละคนมันยากง่ายไม่เท่ากัน(Double Standard)

ส่วนในคำถามของคุณ fat_boy  นั้นคงหาคนฟันธงได้ยากนะครับ  ถ้าวัดกันจากความรู้สึก ผมชอบหัวรูครับ  จากข้อมูลที่อ่านๆมา 9หัวรู ดีกว่า11หัวตันนะครับ แล้วทำไมคนทั่วไป ยังไขว่คว้าหา11 กันหล่ะ ก็คงเพราะความเชื่อหล่ะมั๊งครับ

ที่บ้านมีทั้ง 9&11 แต่ชอบ 11มากว่าเพราะมันดูหมัดหนักดี  แต่มักจะเอา9ติดรถ หรือเดินทาง เพราะถนัดกว่าครับ

S.W.A.T
Hero Member

คะแนน 6

Ceska Zbrojovka

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 12:08:33 PM »

คิดตามหลักวิชาการ คาดว่าหัวรู 9  เกิดช่องว่าภายในของเหลว มากกว่าหัวบอล 11 Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2007, 12:14:39 PM โดย S.W.A.T » บันทึกการเข้า

อรินทราช 26
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 12:22:58 PM »

อำนาจหยุดยั้ง กับอำนาจสังหาร ผมว่ามันดูเป็น "นามธรรม" มากหน่อยครับ เพราะมีปัจจัยที่อาจจะส่งผลให้การวัดค่าเหล่านี้เบี่ยงเบนได้ ....

จำได้ว่าคุณหมอ Rute เคยมีกรณีศึกษา (เอาฟิลม์ X-Ray มาให้ดู) ว่าคนโดน 9 มม. หัวรู กระสุนเข้าไหล่ ตุงหลัง แค่รักษาแผล ๓ วันกลับบ้านได้ กับอีกคนโดนแค่มีดปอกผลไม้ จิ้มพุงมิดด้าม เลือดตกใน กลายเป็นงานยากของคุณหมอไป

กระสุน 9 มม. และ .45 เป็นกระสุนที่นิยมใช้กันมานาน การวัดค่าเทียบกันที่พอวัดได้คือพลังงาน ที่เกิดขึ้นจาก นน.หัวกระสุน และความเร็ว (มีสูตรคำนวณทางวิทยาศาสตร์) ซึ่งดูตามตัวเลขพลังงาน 9 มม. ดูเหนือกว่า แต่ประสบการณ์คนใช้ .45 ก็เป็นไปอีกแนวทาง ... เพราะเคยได้ยินทหารใช้ .45 ยิงข้าศึกโดนหน้าผาก กระสุนไม่เข้า (อาจเข้ามุมสะท้อนพอดี) แต่ข้าศึกตาย เพราะคอหัก Grin Grin ... ฯลฯ

ดังนั้นผมว่าถ้าจะให้เทียบว่าอันไหนเจ๋งกว่ากัน ก็ต้องดูว่าคนพูดใช้อะไรอยู่ เพราะเราวางใจใช้ขนาดนั้นก็ต้องถือว่าขนาดนั้นเจ๋งสุด ... Wink

อู๋ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 01:12:31 PM »

ผมว่าพอๆ กัน อีกอัน 45แรงปะทะหนัก น่าจะหยุดดีกว่า   แต่9หัวรูก็คว้านโหดเหลือเกินน่าจะทำลายเนื้อเยื้อมากกว่า   

ทำไมโหดกันจังเลย ..................... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

Life was like a box of chocolate. You never know what You're gonna get.
Gunlover
คนรักปืน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 01:20:16 PM »

Smiley ดึงๆ เตือนๆ กันไว้ก็ดีครับ  สังคมแบบ พี่ ๆ น้องๆ เพื่อนพ้องเดียวกัน
เห็นด้วยครับ พักหลังๆ มีกระทู้ที่ถามแบบแปลก เข้ามาเยอะ  มองในแง่ดี
คงเป็นเพราะ สังคมเรามีสมาชิกใหม่เพิ่มมากขึ้นทุกวัน  ในจำนวนนี้คงมีน้องๆที่เป็นวัยรุ่น
และยังไม่รู้อะไรเลย    พอเริ่มเรื่องปืน ก็จะเน้นเรื่อง อะไรแรงกว่ากัน แม่นกว่ากัน

คำถามที่ผมมักได้ยินจาก รุ่นน้องๆ ที่เข้ามาพูดคุยเรื่องปืนบ่อยๆ คือ

1. กระสุนขนาดใหนแรงสุด??
2. 11 มม นี่มันสุดยอด โคตรแรงเลยใช่มัยพี่??
3. ยิงคนให้ตายแน่นอนนี่ต้องใช้ 11 มม ใช่มัย??
4. กระสุนต้องหัวระเบิด  กระสุนธรรมดา เอาไม่อยู่หรอก
ฯลฯ

ซึ่งผมก็พยายาม ใช้ความ พอรู้ ที่พอมีอันน้อยนิด  ตอบไปว่า

โดย พื้นฐานของเซียนปืน (ตัวจริงนะ ไม่นับรวมพวกที่นึกว่าตัวเองเป็นเซียนนะ) รุ่นใหญ่ 
อาวุโส ที่เขามีประสบการณ์ ส่วนมากเขาจะเล่นปืนเพื่อการกีฬา ฝึกสมาธิ หาเพื่อน หาความรู้ในเชิงวิชาการที่มีอยู่อย่างไม่สิ้นสุด  เขาไม่ได้เน้นเอามาเพื่อใช้มัน ฆ่าคน   ถ้าไม่จำเป็น อย่างยิ่งยวดจริงๆ หรือเป็นหน้าที่เช่น ตำรวจหรือทหาร  คิดว่าไม่มีใครอยากใช้ปืนยิงคนหรอก
ถามทุกคนดูได้  ดังนั้นจึงไม่ค่อยเน้น  ความรุนแรง อำนาจทำลายล้าง อำนาจหยุดยั้ง

แต่จะเน้นเรื่อง ความปลอดภัย  กติกามารยาท การใช้งานอย่างถูกต้อง  การทำงานของปืน กลไกภายใน ข้อดี ข้อเสีย การเก็บรักษา มากกว่า

บ่อยครั้งที่เจอคำถามหรืออ่านกระทู้ ที่ถามว่า ขนาดเท่านั้น เท่านี้ อำนาจหยุดยั้งเป็นยังไงบ้าง
ถ้าเป็นคำถาม

ผมมักจะตอบไปว่า  ที่ถามเนี่ย  จะเอาไปยิงใครนักหนา จะเอาอำนาจหยุดยั้งไปทำอะไร??

เคยคิดบ้างมัยว่า ในชีวิตคนดีๆ คนหนึ่งได้ใช้ปืนยิงคนสักกี่ครั้ง กี่ทีกัน 

และผมรับประกันได้  ถ้าต้องยิงกันจริงๆ ต่อให้น้องใช้ .50 Super Special +++PP
ในระยะ 10 เมตร ก็ยิงพี่ไม่โดน ถ้าน้องไม่เคย ยิงปืนหรือไม่เคยฝึกฝน  พี่ใช่แค่ .22 LR กระสุนซ้อมที่พี่ฝึกมาอย่างดี ยิงน้องหงายเก๋ง ตายคาที่ใน 2 นัดแรกแล้ว เยาะเย้ย

บ่อยครั้งที่ผมพารุ่นน้อง ขี้คุย (ปากดีๆ ทั้งหลาย) ไปยิง 11 มม ที่สนาม ระยะ 10 เมตร  ไม่โดนกระดาษเลยสักกะนัด  เชื่อหรือไม่ ตกใจ ตกใจ

แต่โดยส่วนตัว ที่ผมอยากมี 11 มม สักกระบอก ผมไม่คิดถึงอำนาจหยุดยั้งของมัน  แต่ที่อยากมีเพราะ มันยิงแม่นและง่ายกว่า ดูเป้าได้ชัดกว่า 9 มม ก็เท่านั้นเอง

ชักแล้วต้องยิง ยิงแล้วต้องแม่น แม่นแล้วต้องหนี หนีต้องหนีให้รอด
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 01:27:18 PM »

Smiley.. ผมมีความเห็นสอดคล้อง กับ คุณ ๕๑  ข้างต้น.. ครับ.

และเห็นว่าถ้อยคำดังกล่าวนั้น .มีประโยชน์ ถ้าได้รับฟัง รับรู้ไปพร้อมกัน
      และคำถาม ตามกระทู้ นี้ .. 

โดยคำถาม จึงไม่ได้ความแตกต่างนัก..  ถ้ายิงโดนจุดตายเหมือนกัน ..

แต่ถ้าต้องยิง ตรงที่ไม่ใช่ จุดตาย  แล้วกระสุน ชนิดไหน ทำให้เดี้ยง   แล้วพาลทำให้ตายได้..

.๔๕  คือกระสุน ชนิดที่ท่านต้องการ ที่ยิงแล้วทำให้เดี้ยง แล้วอาจทำให้ตาย..

ส่วน ๙ มม จะหัวอะไร ก็แล้วแต่ มันจึงต้องเป็นกรณี พิเศษขึ้นมา จึงจะอาจเทียบชั้น. .๔๕

กระสุน ๙ มม  ความนิยมใช้ จึงไม่น่าจะใช้เพื่อเทียบชั้น .๔๕   ครับ 
      เป็นแต่ควร ขึ้นอยู่ที่ตัวอาวุธปืน ๙ มม.  ครับ  ที่

๑. บรรจุกระสุนได้มาก กว่า..  ๑๕ นัด กับตัวปืน ๙ มม. ขนาดมาตรฐาน
      ๒. น้ำหนักของกระสุน ที่ ๙ มม. เบา นำพาไปได้มากนัดกว่า
      ๓. ตัวอาวุธปืน ๙ มม เบากว่า. กระทัดรัด กว่า
      ๔. แบบอาวุธปืน ๙ มม. มีมากกว่า
      ๕. การพัฒนา เรื่องคุณภาพของตัวอาวุธปืน มีมากกว่า.. รวมถึงเรื่องการขัดลำ
          การขัดลำกับ ๙ มม.ในยุคนี้ โอกาสมี แต่น้อยมาก ส่วนหนึ่งแล้วเกิดจาก กระสุนปืน
      ๖.--ฯลฯ ...  เพื่อนคอปืน เลือกเอาเองครับ..

ถ้าดวลกัน นัดต่อนัด   ประสิทธิภาพและประสิทธิผล .๔๕ น่าจะได้เปรียบ กว่า ๙ มม.หัวรู.

เพราะฉะนั้น เท่ากับอยากบอกว่า เลือกปืน ๙ มม. ต้องเลือกข้อได้เปรียบ คือจำนวนกระสุน ครับ  Smiley

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2007, 02:12:37 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

กะเเด่ว
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 02:37:33 PM »

ไม่เก่งเรื่องวิชากาครับ

ไม่ว่าหัวแบบไหน...เข้าจุดตายก็ตาย....แค่ลูกซ้อมถ้ายิงกันจริงก็แย่แล้วครับ.... Grin

บางครั้งมิตรภาพในอินเตอร์เนท มันก็ยั่งยืนมากกว่าในมิตรภาพในโลกความจริง
YL 67
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 03:26:37 PM »

อย่าไปคิดถึงอำนาจการหยุดยั้งอะไรให้มากเลยครับ ถ้าคิดว่าเอาไว้ป้องกันตัว 9 มม.หัวบอลธรรมดาก็พอแล้วครับ   ขอให้แม่นจริง 100 นัดก็100ศพครับ (ฆ่าคนตายบาปนะครับ)......
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 04:09:21 PM »

ลองยิงต้นกล้วยดูสิครับ

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
goldmatch II
Sr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 20, 2007, 02:32:13 PM »

ไม่เก่งเรื่องวิชากาครับ

ไม่ว่าหัวแบบไหน...เข้าจุดตายก็ตาย....แค่ลูกซ้อมถ้ายิงกันจริงก็แย่แล้วครับ.... Grin
อย่าไปคิดถึงอำนาจการหยุดยั้งอะไรให้มากเลยครับ ถ้าคิดว่าเอาไว้ป้องกันตัว 9 มม.หัวบอลธรรมดาก็พอแล้วครับ ขอให้แม่นจริง 100 นัดก็100ศพครับ (ฆ่าคนตายบาปนะครับ)......
พูดถูกทั้งสองท่านเลยครับ    แต่ขออนุญาติอีกหลายๆท่านออกความเห็นว่า  ที่จขกท. หรือท่านอื่นๆที่มีคำถามในลักษณะนี้  ไม่ได้แปลว่าเค้าถามเอาไปใช้ยิงใครหรือฆ่าใครให้ตายนี่ครับ  ถามเพื่อให้รู้ไว้เป็นข้อมูลเฉยๆก็ได้  ผมเชื่อว่าไม่มีใครตั้งเป็นกฏหรือทฤษฎีได้หรอกครับ ว่ากระสุนขนาดไหน ชนิดไหน ยิงใครแล้วตายได้ในกี่นัด มันมีตัวแปรเยอะครับ มันเป็นความเชื่อส่วนตัวของแต่ละคนมากกว่า  การที่มีกระทู้อย่างนี้ถูกบางคนเข้ามาพูดปราม ผมอ่านแล้วรู้สึกเหมือน จขกท. ทำเรื่องไม่ถูกไม่ควรอย่างไรก็ไม่ทราบ ทั้งที่จริงก็เป็นการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นพูดคุยกันธรรมดา  แต่ละคนก็เป็นคนดีในสังคม(ในแบบที่เป็น)ด้วยกันทั้งนั้น  ไม่มีใครอยากทำร้ายหรือฆ่าใครเพื่อความสนุกหรอกนะครับ

Dexphet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 03:21:49 AM »

หรือว่าท่าน fat boy เป็นเจ้าหน้าที่ ต้องการทราบเพื่อที่จะเอาไปใช้ปราบ โจร ผู้ร้าย
หรือเป่าครับ  นัดเดียวจอด Grin Grin

ส่วนตัวผมชอบ เก้ามอมอ +p+ ไฮดร้า ฯ ครับ  Wink
glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 08:03:57 AM »

ส่วนตัวผมเองนะครับ หากเป็นเหตุการณ์ที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ และต้องยิงเพื่อเป็นการป้องกันตัวตามสมควรแก่เหตุ ผมเลือก

1. ยิงเพื่อให้โจรหมดความสามารถที่จะทำร้ายเราได้อีก
2. ไม่ให้โจรตาย เพื่อไปให้ปากคำในศาลได้

ครับ หากเป็นไปได้และทำได้ ผมขอทำ 2 ข้อนี้แหละครับ จะปืนขนาดไหนก็ตาม  Grin

" ก่อนยิงปืน เราเป็นนายของปืน  หลังยิงถูกคนแล้ว ปืนเป็นนายของเรา "

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 07:30:57 PM »

หลงรัก
ครับ
ผมเพิ่งไปสนามรด.มาครับ
ไปยิงลูกหัวรูขนาด 9 ของบลู กับไฮดร้า
ว่ากันลูก 9 หัวรูอย่างทั้ง 2 ที่ผมยิงทดสอบโดยเป้ารับเป็นหนังสือพิมมัดแน่นหนา 30 ซม.
ก่อนแช่น้ำ
หัวรูทั้ง 2 บานสวยมากครับ ไม่อยากนึกว่าหากยิงจริงสภาพจะเป็นอย่างไร
แต่เมื่อเอามาเปรียบเทียบว่าหัวรู 11 กับ หัวบอล
ความบานขยายของ 9   11  น่ากลัวพอกันครับ (ไว้ผมมีเวลาจะลงรูปให้ชมในหน้าทดสอบปีนของผม)
ความลึกพอกัน แต่ลูกหัวบอล 11 เจาะลึกกว่าครับ
ความเห็นผมไม่ว่าลูกอะไร ขอให้มีโอกาสได้ลั่นไก และถูกเป้าหมายก่อนครับ
 หลงรัก

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์