เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 11:30:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้ ช่วยมาซี้แนะหน่อยครับ  (อ่าน 5076 ครั้ง)
calvenaus
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 04:07:08 PM »

พอดีผมได้ปืนมากระบอกนึง  เป็น .22 แบบแม็กกาซีน ไม่ทราบยี่ห้อ  ปัญหามีอยู่ดังนี้นะครับ
เวลาใส่ลูกลองไรเฟิล(ลูกทั่วไป) เวลายิง ยิงออกปกติ  แต่ปืนจะไม่คัดปลอกออกให้ กระชากสไลด์
ก็ไม่ออกต้องหาไม้รึอะไรใกล้ๆมือมาแคะออก  แถมปลอกจะบวมมากๆด้วย  แล้วเวลายิงลูก
แม็กนั่มจะยิงไม่ออก  ตรวจสอบดูปลอก ก็มีรอยของเข็มแทงครับ  ต้องเอากระสุนนัดที่ยิงไม่ออกนั้น
มาบรรจุใหม่(ไม่ให้เข็มแทงที่เดิม)  คราวนี้ถึงจะยิงออก  แต่มันก็ยังไม่คัดปลอกอยู่ดี  ต้องกระชาก
สไลด์ปลอกถึงจะกระเด็นออก  ผมอยากทราบว่า
- มีวิธีที่จะทำให้ยิงครั้งเดียวออกเลย(ลูกแม็กนั่ม)ได้มั๊ย
- แล้วทำยังไงจะให้เป็นแบบอัตโนมัติ แบบยิงปุ๊บ กระชากให้เอง ปลอกกระเด็นออก
- รบกวนอธิบายหน่อยครับว่า ปืนพก แบบแม็กกาซีนนี่มันมีกี่แบบ  ระบบการทำงานเป็นแบบไหนบ้าง

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 04:15:29 PM »

ลองลงตัวหนังสือ ที่อยู่ตามตำแหน่งต่างๆของตัวปืน ให้ดูหน่อยครับ ว่าเขียนไว้ว่าอย่างไรบ้าง ............เผื่อสมาชิกท่านที่ทราบจะได้ตอบได้

บรรยายมาแบบนี้ ทราบอย่างเดียวว่าเป็นปืนพกขนาด .22 ออโต เท่านั้น

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 04:19:25 PM »

สงสัยปืนไทยประดิษฐ์ครับ... เสธ.... เย้
calvenaus1
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 04:35:57 PM »

เดี๋ยวผมจะไปดูมาให้นะครับ  แต่ผมว่าไม่น่าจะใช่ไทยประดิษฐ์นะครับ  เพราะที่ด้ามปืนมีเลขทะเบียนชัดเจนติดอยู่ครับ  แต่ยังไงจะรีบไปดูมาให้ครับ
Bluetooth
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 04:37:33 PM »

ยิงแล้วไม่เอาปลอกออก  คาไว้อย่างนั้น !!!    ...อันตรายครับ

(หมอบอกว่าปลอกอาจขาด  ..ท้องได้)   Grin  Grin  Grin

หามาไว้ในครอบครอง  และหวังว่าจะไม่ต้องใช้    ...Airbag, เครื่องดับเพลิง, ปืน ...
Kimber
e21bmx
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 22

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 04:39:35 PM »

พอดีผมได้ปืนมากระบอกนึง เป็น .22 แบบแม็กกาซีน ไม่ทราบยี่ห้อ ปัญหามีอยู่ดังนี้นะครับ
เวลาใส่ลูกลองไรเฟิล(ลูกทั่วไป) เวลายิง ยิงออกปกติ แต่ปืนจะไม่คัดปลอกออกให้ กระชากสไลด์
ก็ไม่ออกต้องหาไม้รึอะไรใกล้ๆมือมาแคะออก แถมปลอกจะบวมมากๆด้วย แล้วเวลายิงลูก
แม็กนั่มจะยิงไม่ออก ตรวจสอบดูปลอก ก็มีรอยของเข็มแทงครับ ต้องเอากระสุนนัดที่ยิงไม่ออกนั้น
มาบรรจุใหม่(ไม่ให้เข็มแทงที่เดิม) คราวนี้ถึงจะยิงออก แต่มันก็ยังไม่คัดปลอกอยู่ดี ต้องกระชาก
สไลด์ปลอกถึงจะกระเด็นออก ผมอยากทราบว่า
- มีวิธีที่จะทำให้ยิงครั้งเดียวออกเลย(ลูกแม็กนั่ม)ได้มั๊ย
- แล้วทำยังไงจะให้เป็นแบบอัตโนมัติ แบบยิงปุ๊บ กระชากให้เอง ปลอกกระเด็นออก
- รบกวนอธิบายหน่อยครับว่า ปืนพก แบบแม็กกาซีนนี่มันมีกี่แบบ ระบบการทำงานเป็นแบบไหนบ้าง

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

เดี๋ยวผมจะไปดูมาให้นะครับ  แต่ผมว่าไม่น่าจะใช่ไทยประดิษฐ์นะครับ  เพราะที่ด้ามปืนมีเลขทะเบียนชัดเจนติดอยู่ครับ  แต่ยังไงจะรีบไปดูมาให้ครับ

ทำไมเข้า 2 ครั้ง มา 2 login เลยหรือครับ ... ถ่ายรูปมาสิครับ พี่ๆจะได้ช่วยตอบได้

เรารักพระเจ้าอยู่หัว ... LONG LIVE THE KING

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 04:44:28 PM »

งงครับ ตกลงปืนกระบอกนี้ต้องเป็นลูกแม็กนั่ม ไม่นั้นใส่แม็กส์ไม่ได้ หรือใช้แบบหยอดอุ้ยยิ่งคิดยิ่งงง หัวเราะร่าน้ำตาริน

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 04:44:36 PM »

เดี๋ยวผมจะไปดูมาให้นะครับ  แต่ผมว่าไม่น่าจะใช่ไทยประดิษฐ์นะครับ  เพราะที่ด้ามปืนมีเลขทะเบียนชัดเจนติดอยู่ครับ  แต่ยังไงจะรีบไปดูมาให้ครับ

ปืนไทยประดิษฐ์ มีบางกระบอกมีเอกสารทะเบียนถูกต้องครับ  เพราะนำไปจดทะเบียนช่วงนิรโทษกรรม  และ หมายเลขที่กำกับอยู่บนตัวปืน บางครั้งอาจ ตีปลอมขึ้นมาลอยๆก็ได้

มีความคิดเหมือนพี่สมชายครับ  "ไทยประดิษฐ์"

....ตามล่า...อีตอแหล
sutin999
ส วั ส ดี ทุ ก ค น ค รั บ
Hero Member

คะแนน 6

พร้อมทุกที่ มีดีทุกครั้ง

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 04:59:32 PM »

จากสาเหตุข้างต้น อาการไม่คัดปลอกต้องตรวจสอบขอรั้งปลอกครับ  ลองใส่ลูกดรายฟรายแล้วดึงสไล้ท์ดูครับหากปืนเป็นรุ่นที่มีขอรังปลอกแต่กลับไม่ดึงลูกออกมาแสดงว่าขอรั่งปลอกมีปัญหาครับ (ปืนบางรุ่นไม่มีขอรั้งปลอกนะครับ เพราะใช้แรงดันในรังเพลิงเป็นตัวขับปลอก)
   หากลูกออกมาได้ตอนดึงสไล้ท์ อาจเป็นที่ลำกล้องตรงที่ลูกอยู่บวมครับ ทำให้ตอนที่ยิงไปแล้วปลอกบวมมากจนติดแน่นครับ (น่าเป็นที่สาเหตุนี้ เห็นบอกว่าต้องเอาอะไรมากระทุ้งทุ้งครั้ง)
   ที่สำคัญผมคิดว่าปืนคุณน่าจะใช้ลูก 22 แม็กนั่มมากกว่าครับ แพราะถ้าเป็น.22 lr จะใส่ลูกแม็กนั่มไม่ได้ครับ แต่คุณชอบใช้ลูก.22 lrยิงบ่อยๆจนทำให้ลำกล้องบวมขึ้นครับ มักเจอแบบนี้ในปืนลูกโม่.22 แม็กนั่มเป็นประจำครับ พอเอามายิง.22แม็กนั่มปลอกก็ติดเหมือนกันครับ เพราะโม่บวมแล้ว

พอมาถึงเรื่องเข็มแทงชนวน ทำให้มั่นใจไปอีกครับว่าปืนคุณน่าจะเป็น .22 แม็กนั่มครับ เพราะหากเข็มแทงชนวนของ.22แม็กนั่มสึก ยิงลั่นบ้าง ไม่ลั่นบาง แต่พอเอาลูก .22lrใส่จะยังยิงได้ครับ เพราะว่าท้ายปลอกของ.22lr บางกว่า .22 แม็กนั่มครับ จึงทำให้เข็มแทงชนวนกระแทกท้ายปลอก.22lrได้ลึกกว่าครับ หากเข็มแทงชนวนไม่สึกก็ให้ดูที่สปริงเข็มแทงชนวนครับ หากสปริงอ่อนก็จะมีอาการเดียวกัน

รอท่านอื่นๆที่เก่งๆมาช่วยตอบอีกที่นะครับ สวัสดีครับ 

ศัตรูของศัตรูข้า คือมิตรข้า                                                                
Gunlover
คนรักปืน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 05:51:25 PM »

Huh Huh  ถามเป็นความรู้ครับ
ปกติ ปืนแมกกาซีน .22 แมกนั่ม  ใส่ .22Lr ได้ด้วยหรือครับ มันสามารถป้อนเข้ารังเพลิงได้ด้วยหรือ  เพราะปลอกมันสั้นกว่ากัน

ชักแล้วต้องยิง ยิงแล้วต้องแม่น แม่นแล้วต้องหนี หนีต้องหนีให้รอด
ณัฐพนธ์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 06:42:27 PM »

Huh Huh Huhไงแน่ Huh Huh Huh
calvenaus
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 20, 2007, 03:28:51 PM »

เอารูปมาแล้วครับ
ช่วยชี้แนะวิธีแก้ด้วยนะครับ  ว่าพอมีทางที่จะแก้ไขได้มั๊ย
ถ้ามี  ประมาณราคาให้ด้วยนะครับ  ขอบพระคุณครับ
calvenaus
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 20, 2007, 03:35:19 PM »

เอ้า...ใส่รูปแล้ว ไหงหายไปเฉยเลยอ่ะครับ
รึผมใส่ไม่ถูก  แนบรูปไงอะครับ Huh 
calvenaus
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 20, 2007, 03:47:27 PM »

จากสาเหตุข้างต้น อาการไม่คัดปลอกต้องตรวจสอบขอรั้งปลอกครับ ลองใส่ลูกดรายฟรายแล้วดึงสไล้ท์ดูครับหากปืนเป็นรุ่นที่มีขอรังปลอกแต่กลับไม่ดึงลูกออกมาแสดงว่าขอรั่งปลอกมีปัญหาครับ (ปืนบางรุ่นไม่มีขอรั้งปลอกนะครับ เพราะใช้แรงดันในรังเพลิงเป็นตัวขับปลอก)
 หากลูกออกมาได้ตอนดึงสไล้ท์ อาจเป็นที่ลำกล้องตรงที่ลูกอยู่บวมครับ ทำให้ตอนที่ยิงไปแล้วปลอกบวมมากจนติดแน่นครับ (น่าเป็นที่สาเหตุนี้ เห็นบอกว่าต้องเอาอะไรมากระทุ้งทุ้งครั้ง)
 ที่สำคัญผมคิดว่าปืนคุณน่าจะใช้ลูก 22 แม็กนั่มมากกว่าครับ แพราะถ้าเป็น.22 lr จะใส่ลูกแม็กนั่มไม่ได้ครับ แต่คุณชอบใช้ลูก.22 lrยิงบ่อยๆจนทำให้ลำกล้องบวมขึ้นครับ มักเจอแบบนี้ในปืนลูกโม่.22 แม็กนั่มเป็นประจำครับ พอเอามายิง.22แม็กนั่มปลอกก็ติดเหมือนกันครับ เพราะโม่บวมแล้ว

พอมาถึงเรื่องเข็มแทงชนวน ทำให้มั่นใจไปอีกครับว่าปืนคุณน่าจะเป็น .22 แม็กนั่มครับ เพราะหากเข็มแทงชนวนของ.22แม็กนั่มสึก ยิงลั่นบ้าง ไม่ลั่นบาง แต่พอเอาลูก .22lrใส่จะยังยิงได้ครับ เพราะว่าท้ายปลอกของ.22lr บางกว่า .22 แม็กนั่มครับ จึงทำให้เข็มแทงชนวนกระแทกท้ายปลอก.22lrได้ลึกกว่าครับ หากเข็มแทงชนวนไม่สึกก็ให้ดูที่สปริงเข็มแทงชนวนครับ หากสปริงอ่อนก็จะมีอาการเดียวกัน

รอท่านอื่นๆที่เก่งๆมาช่วยตอบอีกที่นะครับ สวัสดีครับ

ตามที่คุณ sutin999 ชี้แนะ  ผมว่าน่าจะใช่แบบที่คุณกล่าวมาเลยครับ
แล้วทีนี้ผมอยากถามว่า  มีวิธีแก้ไขให้ใช้งานได้ตามปกติรึเปล่าครับ
-อย่างนกสึก(เป็นหลุม) แก้ไขอย่างไรครับ
-แล้วลำกล้องบวม  นี่แก้ไขยังไงครับ
แล้วประเมินราคาคร่าวๆด้วยนะครับ  จักขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ
ปล.โพสรูปไงครับ ลอง 2 ครั้งแล้ว...ไม่ได้
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 20, 2007, 04:41:47 PM »

. .22 Magnum ยาวกว่าและโตกว่า .22 LR  สงสัยว่า มีปืนรุ่นใดที่ทำเผื่อไว้ยิงกระสุนทั้ง 2 แบบครับ Huh

Pragmatism
หน้า: [1] 2
  พิมพ์