เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 01:20:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง ว. ครับ  (อ่าน 25439 ครั้ง)
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 11:07:14 PM »

เพิ่งเข้ามาเห็นกระทู้ครับ  เข้าใจว่าในเวปฯ จะมีเพื่อนสมาชิกวิทยุสมัครเล่นหลายท่านอยู่เหมือนกัน  ผมก็เป็นสมาชิกอีกคนหนึ่งครับ call sign  HS 6 RLR  ครับ
ดีใจที่ทราบว่าพี่บุญเป็นนักวิทยุสมัครเล่นเหมือนกัน
ด้วยความเคารพครับ

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 24, 2007, 09:30:14 AM »

เพิ่งเข้ามาเห็นกระทู้ครับ  เข้าใจว่าในเวปฯ จะมีเพื่อนสมาชิกวิทยุสมัครเล่นหลายท่านอยู่เหมือนกัน  ผมก็เป็นสมาชิกอีกคนหนึ่งครับ call sign  HS 6 RLR  ครับ

อูยยยย......เป็นปลื้ม...คริ คริ

ผมเอง...ถูกบังคับให้เล่นวิทยุ ครับ ไม่ได้สมัครใจ

คริ คริ

QRU-73-88-55 ครับ
spocid
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: มกราคม 24, 2007, 10:33:21 AM »

คำนี้ใช้ได้ตลอด   ตราบใดสัญญาณไปถึงคุณคือเพื่อน  Grin
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: มกราคม 24, 2007, 10:41:59 AM »

call sign ผม.... อะไร๊ดีน๊า....
ECHO-TWO-NINE-FIVE-ONE คริ คริ

ล่าสุด เคยใช้ HOTEL-SIERRA-NINTY-EIGHT-ASIAN-GAMES ศูนย์ IMPERIAL อยู่พักนึง
ซึ่งเป็นการนำ Repeater มาใช้อย่างเต็มรูปแบบครั้งแรกในวงการ HAM ไทย ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #49 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2007, 05:18:27 AM »

...ด้วยความเคารพ ผมขออนุญาตขุดกระทู้นี้ขึ้นมา เพราะตอนที่พักรักษาตัวอยู่ที่ร.พ. ได้อ่านหนังสือ 100 วัตต์ฆ่าเวลา เลยทำให้อยากศึกษาการเป็นนักวิทยุสมัครเล่นอย่างจริงจังซักที แต่ผมมีความรู้เรื่องนี้น้อยมาก เลยอยากปรึกษาพี่ๆ เพื่อนๆ ว่าควรจะเริ่มต้นอย่างไรครับ เพราะเท่าที่สอบ ทางกทช. เริ่มเปิดให้มีการอบรมและสอบได้แล้ว ผมเลยอยากขอคำแนะนำว่าจะเริ่มต้นอย่างไรดี จนกระทั้งมีความรู้ที่จะสอบได้น่ะครับ...

...รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ...  ไหว้ ไหว้ ไหว้

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #50 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2007, 08:03:34 AM »

...ด้วยความเคารพ ผมขออนุญาตขุดกระทู้นี้ขึ้นมา เพราะตอนที่พักรักษาตัวอยู่ที่ร.พ. ได้อ่านหนังสือ 100 วัตต์ฆ่าเวลา เลยทำให้อยากศึกษาการเป็นนักวิทยุสมัครเล่นอย่างจริงจังซักที แต่ผมมีความรู้เรื่องนี้น้อยมาก เลยอยากปรึกษาพี่ๆ เพื่อนๆ ว่าควรจะเริ่มต้นอย่างไรครับ เพราะเท่าที่สอบ ทางกทช. เริ่มเปิดให้มีการอบรมและสอบได้แล้ว ผมเลยอยากขอคำแนะนำว่าจะเริ่มต้นอย่างไรดี จนกระทั้งมีความรู้ที่จะสอบได้น่ะครับ...
...รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ...  ไหว้ ไหว้ ไหว้

ผมเริ่มต้นจาก วถ. ก่อนครับ เหมือนจะไปสอบใบอนุญาตขับขี่รถยนต์นั่นแหละ
ถ้าไม่แอบหัดขับรถก่อน จะมีโอกาสได้สอบขอใบอนุญาตหรือเปล่า

พอเล่นและสัมผัสแล้วก็จะซึมซาบการใช้ แรกๆ แม้การกด-ปล่อยคีย์ (PTT) ก็ยังยากเลย มันไม่สัมพันธ์กัน
เล่นแล้วก็ศึกษาหลักการ กฎ กติกา มารยาท  เริ่มต้นก็แอบฟังไปทั่วๆก่อน อย่าเพิ่งแสดงความคิดเห็นหรือพูด
อะไรไป ดูว่ากลุ่มนี้ ความถี่นี้ นิสัยเป็นเช่นไร

ผมว่า ก็เหมือนสมาชิกใหม่เข้ามาที่เวปนี้นั่นแหละ บางคนสมัครมานานแล้วค่อยโพสท์ บางคนสมัครปุ๊บก็ทะลวงทันที
ผิดท่าผิดทาง  ออกนอกระบบไปก็แบนแต๊ดแต๋  แต่ถ้าฉลาดหน่อยก็กลับลำได้ ไม่มีใครเกลียดใครหรอก อยู่ที่ตัวเรา

กิจการวิทยุสมัครเล่นยุคนี้ผมว่าไม่คึกคักแล้ว ความภาคภูมิใจในใบอนุญาตที่ได้มามันไม่มี เพราะไม่ต้องใช้ความรู้
อะไรเลย  แค่มีเงินไปสมัครนั่งๆอยู่ครึ่งค่อนวัน ตอนเย็นก็เข้าแถวรับประกาศนียบัตรแล้ว ......... ง่ายจัง

สมัยก่อนต้องมีการติวกันเองครับ ต้องศึกษาและรู้กฎหมาย  รู้เรื่องไฟฟ้า สารพัด จึงไปสอบ (สอบจริงๆเหมือนนักเรียน)
สอบเสร็จรอประกาศผล  ทราบผลถ้าได้ก็รอตรวจสอบประวัติจากสันติบาลอีกร่วมปี เว้นข้าราชการไม่ต้อง
จากนั้นจึงยื่นขอซื้อเครื่องและขอ Call Sign เบ็ดเสร็จเกือบ ๒ ปีทีเดียว รอกันหงอยไปเลย

ตอนนี้ไม่ต้องซื้อเครื่องเอาประกาศไปเทียบออกนามเรียกขานได้เลย มันจึงมั่วๆพิกล แต่ก็นั่นแหละ สมัยก่อนก็ใช่จะดี
ไปทั้งหมด  ทุกวงการจะมีพวกโรคจิตคอยก่อกวน ........ สมัยก่อนฉายา " ไอ้แหลม " โด่งดัง มีตัวตายตัวแทนตลอด

นึกๆไปก็ขำดี ......... เอ  แอบเช็คอายุหรือเปล่านี่

bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #51 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2007, 09:37:41 AM »

สวัสดีทุกสถานีครับ
ผม Echo-Two-One-Charlie-Quebec-Foxtrot ครับ
นานๆจะได้ขึ้นความถี่ครับ
QRU 73

อเสวนา จะ พาลานัง
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #52 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2007, 10:05:39 AM »

http://www.guninthailand.com/webboard/index.php/topic,32687.0.html 

http://www.hs1am.com/

ผมเองยังไม่ไปไหนเลยครับ  Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2007, 10:08:45 AM โดย กระต่ายหมายจันทร์ » บันทึกการเข้า

NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #53 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2007, 10:17:54 AM »

ตอนนี้ไม่ต้องซื้อเครื่องเอาประกาศไปเทียบออกนามเรียกขานได้เลย

เข้าท่าครับ ผมสอบใบประกาศ ได้มาร่วมสิบกว่าปีแล้ว ยังไม่มีตังค์ ซื้อเครื่องสักที อีกอย่าง ทำใจไม่ได้ เรื่องการต่อใบอนญาต ทำไม ไม่ออกใบ ตลอดชีพ  เศร้า
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #54 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2007, 10:43:51 AM »

สมาชิกทุกๆ ท่านอย่าลืมต่ออายุสมาชิกนะครับขาดต่อแย่เลย กว่าจะได้มานั่งรอนานยิ่งกว่าป.3 อีกนะครับ เดี๋ยวนี้อะไรก็เสียค่าต่ออายุวุ่นจัง เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า
BSW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #55 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2007, 08:46:51 AM »

ตอนพายุเกย์ที่ จ.ชุมพรนั้น   ทำให้ทางราชการได้เห็นคุณค่าของชาววิทยุสมัครเล่นมากขึ้น   จึงได้อนุญาตให้มีการจัดอบรมและสอบ เพื่อ

ให้คนที่สนใจ  ได้มาซึ่งใบประกาศนียบัตรพนักงานวิทยุสมัครเล่นขั้นต้น     ถ้าผมจำไม่ผิด   คิดว่าเป็นปี 2533 ครับ   จังหวัดชุมพรได้เปิด

อมรมและสอบเป็นจังหวัดแรกในภาคใต้       และตั้งสถานีวิทยุสมัครเล่นควบคุมข่ายเป็นแห่งแรกของภาคใต้ด้วย    โดยมีท่าน HS 8BA 

คุณนาคพัฒน์   นาคฉัตรีย์  เป็นประธานชมรมฯในขณะนั้น

สำหรับจังหวัดที่ได้รับอนุญาตให้จัดอบรมในภาคใต้  ในลำดับถัดมาคือ  จังหวัดสุราษฎร์ธานี   โดยมีท่าน HS 8 RJ   คุณภักดี  สิริจันทกูล 

เป็นประธานชมรมฯ     อบรมปีไหนจำไม่ได้แล้วครับ       Grin Cheesy Grin
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #56 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2007, 08:50:25 AM »

สมัยนั้นท่าน " โพธิเกษตร 1 " ดังมากๆ ตอนนี้ไม่ทราบว่าท่านอยู่ไหนครับพี่บุญสวัสดิ์

ใช้ Handy Icom IC-02 N กับเสา slide ประสานงานให้การช่วยเหลือเต็มประสิทธิภาพ

bobby
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 16

« ตอบ #57 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2007, 09:25:15 AM »

ตอนเกิดสึนามิปี47 ที่ตะกั่วป่า ก็ได้เพื่อนสมาชิกไปช่วยตั้ง "ศูนย์เขาหลัก" เป็นแม่ข่ายสำหรับภาคประชาชนที่เข้าไปช่วยเหลือ สถานีชั่วคราวอยู่บนเขาทวนสัญญานที่เขาหลัก

ไม่ได้ถามชื่อถามแซ่กันเลย พวกท่านอาสาไปกันโดยงบตัวเอง กินอยู่กันง่ายๆ ยังจำพวกท่านที่มาช่วยบ้านผมได้ไม่ลืม คอยชี้เป้า ประสานงาน รับส่งข้อมูลซึ่งโทรศัพย์ไร้สารช่องสัญญานเต็มโดยตลอด ขอบคุณครับ

HS0 QWH

BSW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #58 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2007, 09:26:17 AM »

สมัยนั้นท่าน " โพธิเกษตร 1 " ดังมากๆ ตอนนี้ไม่ทราบว่าท่านอยู่ไหนครับพี่บุญสวัสดิ์

ใช้ Handy Icom IC-02 N กับเสา slide ประสานงานให้การช่วยเหลือเต็มประสิทธิภาพ

ไม่ทราบข่าวคราวเลยครับพี่ปู    ช่วงที่เปิดอบรมที่ชุมพร  ผมเคยไปกราบพบท่าน  ตอนนั้นที่วัดของท่านกำลังตั้งเสาสูงอยู่ครับ Grin

ตัวผมเองออกจากวงการวิทยุสมัครเล่นสิบกว่าปีแล้วครับพี่    ผมอยู่ช่วยคุณภักดี (เฮียฮั้ว)  จนจัดตั้งสถานีควบคุมข่าย HS 8AS  และจัด

อบรมเพื่อสอบ(ครั้งแรกของสุราษฎร์ฯ)เสร็จสิ้น    ผมก็ขึ้นไปผ่าตัดฝีคัณฑสูต  ที่โรงพยาบาลพร้อมมิตร  (กรุงเทพฯ )  หลังจากกลับมา

จากกรุงเทพฯ   ผมก็ไม่ได้ขึ้นความถี่อีกเลยครับพี่ Grin    

(ผมทำให้เฮียแกจนสำเร็จได้ตามสัจจะที่ให้กันไว้แก่กันครับ    ตอนนี้ HS 8 RJ ก็ไปสู่สุขคติภพแล้ว      เหลือแต่ผม HS 8 JR  ที่ไปขอ

ล็อค call sign พร้อมๆกัน   55555   Grin Cheesy Grin)        

นักวิทยุสมัครเล่นที่เล่นวิทยุฯห้วงประมาณปี 2532 ถึง 2535 แถบภาคใต้ตอนบน     น่าจะยังจำ"สุราษฎร์ฯ 316 " กันได้บ้างครับ Wink   

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2007, 09:45:37 AM โดย Boonsawad » บันทึกการเข้า
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #59 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2007, 09:43:02 AM »

... เมื่อครั้ง ...

... เกิดสึนามิ ... ผู้ว่าราชการจังหวัดพังงา ... ออกรายการทีวี ... บอกว่า ... ช่วงนั้นระบบสื่อสาร ... อย่างเดียวที่ใช้ได้ ... คือ ... วิทยุสื่อสาร ...

... เมื่อครั้ง ...

... เกิดน้ำป่า ... โคลนถล่ม ... ถ้าจำไม่ผิด .... คงจะเป็นที่ ... น้ำก้อ ... ระบบสื่อสาร ... อย่างเดียวที่เข้าถึง ... คือ ... วิทยุสื่อสาร ...

... นี่คือ ... VOLUNTEER RADIO (VR) ... และ ... AMATURE RADIO ... หรือ ... HAM RADIO ...  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

... อย่าลืมใช้บริการ ... พวกเรานะครับ ...  Cheesy Cheesy Cheesy   

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์