เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 01:21:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง ว. ครับ  (อ่าน 25446 ครั้ง)
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #60 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2007, 09:58:21 AM »

คริ คริ ว.2 ว.2 จากแหลม...เปลี่ยน
กะ กะ กล..กล้ว...กล้วย...ทะ ทะ ทะ ทอ ทอ  ทอด...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2007, 10:02:12 AM โดย 51 » บันทึกการเข้า
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #61 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2007, 10:02:22 AM »

ตอนเกิดสึนามิปี47 ที่ตะกั่วป่า ก็ได้เพื่อนสมาชิกไปช่วยตั้ง "ศูนย์เขาหลัก" เป็นแม่ข่ายสำหรับภาคประชาชนที่เข้าไปช่วยเหลือ สถานีชั่วคราวอยู่บนเขาทวนสัญญานที่เขาหลัก
ไม่ได้ถามชื่อถามแซ่กันเลย พวกท่านอาสาไปกันโดยงบตัวเอง กินอยู่กันง่ายๆ ยังจำพวกท่านที่มาช่วยบ้านผมได้ไม่ลืม คอยชี้เป้า ประสานงาน รับส่งข้อมูลซึ่งโทรศัพย์ไร้สารช่องสัญญานเต็มโดยตลอด ขอบคุณครับ
HS0 QWH

น้าบ๊อบบี้สบายดีนะครับ มีข่าวดีหรือยังเอ่ย
   วิทยุสมัครเล่นมักกลายเป็นพระเอกในยามคับขันประจำ ทั้งๆที่ข่ายราชการอีกอุปกรณ์สื่อสารทันสมัย
   และครบครันมากกว่า เข้าใจว่าเป็นเพราะบุคคลากรขาดคุณภาพ หรือ ไม่ได้รับคำสั่งให้ปฎิบัติ

แต่เวลาปกติมักกลายเป็นผู้ร้ายในสายตาของผู้อื่น เสร็จงานทั้งกล่องและซองไม่เคยได้รับ ใครเอาไปแทนนะ

ไม่ทราบข่าวคราวเลยครับพี่ปู    ช่วงที่เปิดอบรมที่ชุมพร  ผมเคยไปกราบพบท่าน  ตอนนั้นที่วัดของท่านกำลังตั้งเสาสูงอยู่ครับ Grin
ตัวผมเองออกจากวงการวิทยุสมัครเล่นสิบกว่าปีแล้วครับพี่    ผมอยู่ช่วยคุณภักดี (เฮียฮั้ว)  จนจัดตั้งสถานีควบคุมข่าย HS 8AS  และจัดอบรมเพื่อสอบ(ครั้งแรกของสุราษฎร์ฯ)เสร็จสิ้น    ผมก็ขึ้นไปผ่าตัดฝีคัณฑสูต  ที่โรงพยาบาลพร้อมมิตร  (กรุงเทพฯ )  หลังจากกลับมาจากกรุงเทพฯ   ผมก็ไม่ได้ขึ้นความถี่อีกเลยครับพี่ Grin    
(ผมทำให้เฮียแกจนสำเร็จได้ตามสัจจะที่ให้กันไว้แก่กันครับ    ตอนนี้ HS 8 RJ ก็ไปสู่สุขคติภพแล้ว      เหลือแต่ผม HS 8 JR  ที่ไปขอล็อค call sign พร้อมๆกัน   55555   Grin Cheesy Grin)        
นักวิทยุสมัครเล่นที่เล่นวิทยุฯห้วงประมาณปี 2532 ถึง 2535 แถบภาคใต้ตอนบน     น่าจะยังจำ"สุราษฎร์ฯ 316 " กันได้บ้างครับ Wink   

ขอบคุณครับพี่บุญสวัสดิ์  .... เพิ่งทราบเดี๋ยวนี้เองว่าท่านภักดีสิ้นแล้ว ขอแสดงความอาลัยด้วยครับ
ผมเคยคุยหยอกล้อกับท่านหลายครั้ง  มักเรียกท่านว่า " อาเจ้ " ที่เอามาจากนามเรียกขาน RJ เคยไปเยี่ยมท่าน
ที่สถานีชั่วคราวสมัยก่อตั้งแรกๆ  ท่านเป็นคนที่ทุ่มเทให้วงการนี้อย่างสุดกำลัง น่ายกย่องมากครับ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #62 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2007, 10:13:38 AM »

คริ คริ ว.2 ว.2 จากแหลม...เปลี่ยน
กะ กะ กล..กล้ว...กล้วย...ทะ ทะ ทะ ทอ ทอ  ทอด...

อะ อะ อะ ........ แหลมคืนชีพ

RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #63 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2007, 10:38:13 AM »

ผมว่าไม่ใช่แหลม ครับพี่ปู น่าจะเป็นกล้วยทอด  .......  อิอิอิ

........    อิอิอิ 

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #64 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2007, 10:46:22 AM »

ก็แหลมชอบแจกกล้วยเป็นประจำ ...... เขาว่าตัวจริงเสียงจริงอยู่แถวนนท์ด้วย

RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #65 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2007, 11:34:48 AM »

ผมไม่เคยเป็นแหลมครับพี่ปู
เล่น วถ. มาตั้งปี พ.ศ.2526  สอบได้รุ่น 8 ปี พ.ศ.2533 กว่าจะได้สัญญานเรียกขานก็รอจนเซ็งเพราะตรวจสอบประวัตินานมาก
ทุกวันนี้ใช้ยังใช้ความถี่ในกิจการวิทยุสมัครเล่นมาตลอดตั้งแต่ได้รับใบอนุญาตมีและใช้เครื่อง (ใบอนุญาตให้มียกเลิกภายหลัง) ใบอนุญาตให้ตั้งสถานีประจำที่ ในรถยนต์ไม่ได้ใช้นานแล้ว

กิจการวิทยุสมัครเล่นมีระเบียบข้อบังคับเข้มงวดและมีโทษแรงตรา พรบ. ต่างๆ ตั้งแต่ปี พ.ศ.2498 และฉบับแก้ไขปรับปรุงมาจนถึงทุกวันนี้  จะเห็นได้ว่าการใช้ความถี่ในย่าน VHF เครื่องดำ 138-173 เม๊กกะเฮิรท์ซ แบบผิดกฏหมายแทบจะไม่พบแล้วในปัจจุบันเนื่องจาก สำนักงานคณะกรรมการกิจการโทรคมนาคมแห่งชาติ (กทช) ได้ประกาศอนุญาตเรื่องการใช้ความถึ่ย่านซีบี 245 เม๊กกะเฮิรท์ซ ซึ่งสามารถซื้อเครื่องพร้อมใบอนุญาตต่างๆ และใช้งานได้โดยไม่ต้องสอบ

เครื่องแดงจึงได้รับความนิยมสูงมากเพราะใครอยากใช้ก็ซื้อและขอใบอนุญาตซึ่งทางร้านก็จัดการให้หมด  ความเบียดเสียดเนื่องจากมีผู้ใช้มากถึงแม้จะมีการใช้ระบบ ctscc (Continuous Tone-Coded Squelch System) มาใช้ร่วมกับความถี่เพื่อเพิ่มแบ่งช่องสัญญานก็ยังพบปัญหาอยู่  แต่ก็เป็นทางเลือกที่ดีและง่ายที่สุดและต่างกับวิทยุสมัครเล่นซึ่งใช้งานในเชิงพาณิชย์ไม่ได้อย่างเด็ดขาดและมีโทษปรับแรงเป็นแสนต่อความผิดแต่ละรายการครับ

qru 73
hs1suc

เหนือสุดประเทศ ลานจอดเฮลิคอปเตอร์ดอยอินทนนท์
ใต้สุดประเทศ ยะลา
แต่ที่ภูมิใจมากที่สุดคือฝ่าภูเขาไปจนถึง ปาดังเบซาร์

Lambda Antenna
MV2S X 2 Multibeams 192Elements
ความสูง 34 เมตร

VHF 144-146 hs1suc Thailand Ameature Radio Station

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #66 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2007, 11:37:46 AM »

น้าอารมณ์ดีสอบรุ่นเดียวกับผมครับ รุ่น 8 รามคำแหง  สถานี่สุดยอดเลยครับ ลงทุนหลายแสนนะ

RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #67 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2007, 01:54:54 PM »

น้าอารมณ์ดีสอบรุ่นเดียวกับผมครับ รุ่น 8 รามคำแหง  สถานี่สุดยอดเลยครับ ลงทุนหลายแสนนะ

รุ่นเดียวกันครับพี่ปู สอบที่ตึก คีรีมาศ (KMB) ที่ชั้นล่างมีของมาแสดงและขายอีกต่างหาก ออกจากห้องสอบด้วยความมั่นใจเพราะข้อสอบชุดที่ได้มีทฤษฎีไฟ้ฟ้าเพียง 10 ข้อ นอกนั้นหนักไปทางกฏหมาย ความผิดเกี่ยวกับพระราชบัญญ้ติวิทยุคมนาคม ประมวลสัญญาน Q การแบ่งเขตพื้นที่และสัญญานเรียกขาน ทฤษฎีสายอากาศ บอกกับเพื่อนๆ ที่เล่นเถื่อนและไปสอบรุ่นเดียวกัน 30 กว่าคนว่ายังไงก็ได้ ประกาศผลสอบมาผมและเพื่อนทั้งหมดสอบผ่านในรุ่น 8 แต่รอกันจนเซ็งทุกคน
เรื่องเงินที่ลงทุนไปกับวิทยุสมัครเล่นของผมอาจจะยังน้อยกว่าอีกหลายท่าน แต่ผมก็ได้รู้จักคนหลายๆ ประเภทที่เข้ามาเป็นนักวิทยุสมัครเล่น ที่ดีก็เล่นกันนานๆ ที่ไม่ดีก็เล่นได้ไม่นานเพราะส่วนใหญ่หวังประโยชน์ครับ อย่าคิดมาก...เหมือนกันทุกวงการครับพี่ปู
ขอบคุณครับ

ปรับปรุงสถานีสองครั้ง
เรื่องสถานีก็เริ่มจากสายอากาศแบบรอบตัว 5/8 แลมป์ดา 3 ชั้นของ Diamond F23 สายนำสัญญาน RG-8 เครื่องตั้งประจำที่ Icom IC-275  แล้วก็ตั้งเสาอากาศ (Tower) แบบสามเหลี่ยมหน้ากว้าง 12 นิ้ว ในปี พ.ศ. 2535 ติดตั้งสายอากาศเพิ่มมี โฟลเด็ดไดโพล 8 ห่วงทางทิศข้างเทาเวอร์ทางทิศเหนือ  สายอากาศทิศทาง 11E บูมยาว 2.5 เมตร 8 แผงแบบ 4 บน 4 ล่าง ใช้สายนำสัญญาน 10DFB ทั้งหมด  เครื่องไม่มีทะเบียน+เครื่องขยายกำลังส่ง (Linear Amp.) หรือที่รู้จักกันว่า บูสเตอร์ 150 วัตต์ ที่เคยเล่นเถือ่นขายออกหมดเพราะผิดกฏหมาย ซื้อเครื่องสำหรับติดรถยนต์ (Mobile) ส่วนใหญ๋เป็น Kenwood เครื่องมือถือ Icom IC-2G, Standard C-150 เข้ามาแทน

ปรับปรุงอีกครั้งปี พ.ศ. 2538 ปลดสายอากาศที่เรียนให้ทราบลงมาหมดเพราะเล่นมา 5 ปี มีโอกาสได้ยินสถานีที่ติดต่อทางไกลๆ ได้ด้วยสายอากาศหลายแบบ  ซื้อหนังสือ CQ Ham Radio ของญี่ปุ่นทุกเดือน (ดูรูปอย่างเดียว) ตัดสินใจให้เพื่อนที่ทำร้านทางด้านนี้แถววงศสว่างสั่งเจ้านกยักษ์ที่เห็นในรูปมาให้  ได้โฟลเด็ดไดโพล 4 ห่วงอย่างหนาของ CushCraft อเมริกามาอีกชุดราคา Ham Sale 9500 บาท  ซื้อสายอากาศคอลิเนีย 4 ชุดจากคลับสเตชั่น (วัดมะกอก) เปลี่ยนสายนำสัญญานเป็นแบบสายแข็ง (Hard Lines) ขนาด 1/2 นิ้วของ Andrew  เพื่อนๆ มาช่วยกันติดตั้งใช้เวลา เสาร-อาทิตย์ ช่วงบ่ายๆ ถึงเย็นก็เสร็จเรียบร้อยครับ

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
ฝุ่น-รักในหลวง
.45 8+1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 456

« ตอบ #68 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2007, 05:05:48 PM »

ชอบสถานีท่าน RroamD จังเลยครับ

แจ๋วกว่ารีพีทเตอร์จังหวัดผมอีกน่ะครับ Grin

น้องใหม่ HS5VAN ฝากเนื้อ กับ ฝากตัว ด้วย ครับ Grin

พกไปก็โดนจับ ไม่พกก็โดนจี้

http://www.glock-club.com
korn
ดึ๊ง ดึ๊ง ดึ๊ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 20

« ตอบ #69 เมื่อ: มกราคม 12, 2008, 01:39:34 PM »

รุ่นเดียวกันครับพี่ปู สอบที่ตึก คีรีมาศ (KMB) ที่ชั้นล่างมีของมาแสดงและขายอีกต่างหาก ออกจากห้องสอบด้วยความมั่นใจเพราะข้อสอบชุดที่ได้มีทฤษฎีไฟ้ฟ้าเพียง 10 ข้อ นอกนั้นหนักไปทางกฏหมาย ความผิดเกี่ยวกับพระราชบัญญ้ติวิทยุคมนาคม ประมวลสัญญาน Q การแบ่งเขตพื้นที่และสัญญานเรียกขาน ทฤษฎีสายอากาศ บอกกับเพื่อนๆ ที่เล่นเถื่อนและไปสอบรุ่นเดียวกัน 30 กว่าคนว่ายังไงก็ได้ ประกาศผลสอบมาผมและเพื่อนทั้งหมดสอบผ่านในรุ่น 8 แต่รอกันจนเซ็งทุกคน
เรื่องเงินที่ลงทุนไปกับวิทยุสมัครเล่นของผมอาจจะยังน้อยกว่าอีกหลายท่าน แต่ผมก็ได้รู้จักคนหลายๆ ประเภทที่เข้ามาเป็นนักวิทยุสมัครเล่น ที่ดีก็เล่นกันนานๆ ที่ไม่ดีก็เล่นได้ไม่นานเพราะส่วนใหญ่หวังประโยชน์ครับ อย่าคิดมาก...เหมือนกันทุกวงการครับพี่ปู
ขอบคุณครับ

ปรับปรุงสถานีสองครั้ง
เรื่องสถานีก็เริ่มจากสายอากาศแบบรอบตัว 5/8 แลมป์ดา 3 ชั้นของ Diamond F23 สายนำสัญญาน RG-8 เครื่องตั้งประจำที่ Icom IC-275  แล้วก็ตั้งเสาอากาศ (Tower) แบบสามเหลี่ยมหน้ากว้าง 12 นิ้ว ในปี พ.ศ. 2535 ติดตั้งสายอากาศเพิ่มมี โฟลเด็ดไดโพล 8 ห่วงทางทิศข้างเทาเวอร์ทางทิศเหนือ  สายอากาศทิศทาง 11E บูมยาว 2.5 เมตร 8 แผงแบบ 4 บน 4 ล่าง ใช้สายนำสัญญาน 10DFB ทั้งหมด  เครื่องไม่มีทะเบียน+เครื่องขยายกำลังส่ง (Linear Amp.) หรือที่รู้จักกันว่า บูสเตอร์ 150 วัตต์ ที่เคยเล่นเถือ่นขายออกหมดเพราะผิดกฏหมาย ซื้อเครื่องสำหรับติดรถยนต์ (Mobile) ส่วนใหญ๋เป็น Kenwood เครื่องมือถือ Icom IC-2G, Standard C-150 เข้ามาแทน

ปรับปรุงอีกครั้งปี พ.ศ. 2538 ปลดสายอากาศที่เรียนให้ทราบลงมาหมดเพราะเล่นมา 5 ปี มีโอกาสได้ยินสถานีที่ติดต่อทางไกลๆ ได้ด้วยสายอากาศหลายแบบ  ซื้อหนังสือ CQ Ham Radio ของญี่ปุ่นทุกเดือน (ดูรูปอย่างเดียว) ตัดสินใจให้เพื่อนที่ทำร้านทางด้านนี้แถววงศสว่างสั่งเจ้านกยักษ์ที่เห็นในรูปมาให้  ได้โฟลเด็ดไดโพล 4 ห่วงอย่างหนาของ CushCraft อเมริกามาอีกชุดราคา Ham Sale 9500 บาท  ซื้อสายอากาศคอลิเนีย 4 ชุดจากคลับสเตชั่น (วัดมะกอก) เปลี่ยนสายนำสัญญานเป็นแบบสายแข็ง (Hard Lines) ขนาด 1/2 นิ้วของ Andrew  เพื่อนๆ มาช่วยกันติดตั้งใช้เวลา เสาร-อาทิตย์ ช่วงบ่ายๆ ถึงเย็นก็เสร็จเรียบร้อยครับ

สวัสดีค่ะพี่ RroamD
มีเวปตรวจเช็คว่าเราไปสอบรุ่นไหนได้หรือเปล่าค่ะ
จำรุ่นกับปีไม่ได้ค่ะ
ได้มาแบบท่องๆจำๆ ไม่ค่อยเข้าใจสักหน่อยแต่ก็ได้ใบประกาศมาเหมือนกัน
เสาพี่สุอยอดจริงด้วยค่ะ
แปดสิบแปดค่ะ
korn,korn1,E20 APR
RroamD
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #70 เมื่อ: มกราคม 12, 2008, 05:54:01 PM »

มีเวปตรวจเช็คว่าเราไปสอบรุ่นไหนได้หรือเปล่าค่ะ
ได้มาแบบท่องๆจำๆ ไม่ค่อยเข้าใจสักหน่อยแต่ก็ได้ใบประกาศมาเหมือนกัน

สวัสดีครับพี่ korn

เว๊บสำหรับค้นหาที่พี่อยากได้ไม่มีครับ
ต้องดู วัน เดือน ปี ที่ระบุในประกาศนียบัตรพนักงานวิทยุสมัครเล่นขั้นต้นของพี่
คงพอช่วยหาข้อมูลให้พี่ได้ครับ

สถานี้ผมยังไม่ถึงระดับสุด...แต่ก็พอใจกับเงินที่จ่ายไปแบบไม่ได้ดอกผลครับ Cheesy

qru 73 n 88
RroamD>hs1suc

korn
ดึ๊ง ดึ๊ง ดึ๊ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 20

« ตอบ #71 เมื่อ: มกราคม 12, 2008, 07:54:43 PM »

สวัสดีครับพี่ korn

เว๊บสำหรับค้นหาที่พี่อยากได้ไม่มีครับ
ต้องดู วัน เดือน ปี ที่ระบุในประกาศนียบัตรพนักงานวิทยุสมัครเล่นขั้นต้นของพี่
คงพอช่วยหาข้อมูลให้พี่ได้ครับ

สถานี้ผมยังไม่ถึงระดับสุด...แต่ก็พอใจกับเงินที่จ่ายไปแบบไม่ได้ดอกผลครับ Cheesy

qru 73 n 88
RroamD>hs1suc

เปิดดูเจอแล้ว Cheesy  สอบราม 25เมษา2536 ค่ะ (เปิ่นประจำเหมือนเคยทราบว่ามีที่ใบประกาศ)
ขอบพระคุณค่ะพี่ RoamD
QRU 88
E20 APR

RroamD
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #72 เมื่อ: มกราคม 12, 2008, 08:55:42 PM »

เปิดดูเจอแล้ว Cheesy  สอบราม 25เมษา2536 ค่ะ (เปิ่นประจำเหมือนเคยทราบว่ามีที่ใบประกาศ)
ขอบพระคุณค่ะพี่ RoamD
QRU 88
E20 APR

สอบหลังรุ่น 8 ที่ผมสอบครับ
แต่ยังไงก็มีสิทธิ์เท่ากันหมดเวลา qso ไม่แบ่งใครสอบได้ก่อนหลังครับพี่
ขอบคุณครับ

ชอบสถานีท่าน RroamD จังเลยครับ

แจ๋วกว่ารีพีทเตอร์จังหวัดผมอีกน่ะครับ Grin

น้องใหม่ HS5VAN ฝากเนื้อ กับ ฝากตัว ด้วย ครับ Grin

ขออภัยครับพี่ ไม่ได้สังเกตุที่พี่ตอบ (มัวแต่ตอบสาวๆ ครับ) Cheesy
สถานีผมทุกวันนี้การติดต่อกับเพือนทีอยู่ต่างจังหวัดก็ทำได้น้อยลงเพราะตึกสูงใน กทม. ปิดสัญญานหลายทิศแล้วครับ
ของพี่ hs5van ต่างกับเพื่อนสนิทผมตรง prefix คือ hs1van ครับ
รีพีทเตอร์จังหวัดใดครับ
ด้วยความเคารพ

ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #73 เมื่อ: มกราคม 13, 2008, 10:27:18 AM »

ผมอดีตหลังไมค์  HS1 AB & VRจราจร  เมื่อ 10 ปีที่แล้วรายงานตัวครับ  Grin

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #74 เมื่อ: มกราคม 13, 2008, 11:48:35 AM »

สำหรับท่านที่สนใจในกิจการนี้ ...... http://www.hs1am.com/forum/viewtopic.php?t=42

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์