เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 03:24:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง ว. ครับ  (อ่าน 25470 ครั้ง)
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 20, 2007, 02:47:51 PM »

...จริงๆ ผมก็อยากศึกษาเรื่องการใช้วิทยุสื่อสารอยู่เหมือนกันครับ ติดที่ว่าระเบียบที่มีของทางราชการจะยังไม่ค่อยชัดเจน เช่นจะอบรมอย่างไร จะขอใบอนุญาตได้อย่างไร เป็นต้น...  Cry Cry Cry

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 20, 2007, 03:12:13 PM »

http://www.100watts.com/  ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 20, 2007, 03:26:05 PM »

พระภิกษุท่านนั้นใช้นามเรียกขานว่า " โพธิเกษตร 1 "  วิทยุขณะนั้นเป็น Icom IC 02 N เพียงเครื่องเดียว
ที่สามารถติดต่อประสานงานกับหน่วยอื่นๆได้ ในขณะที่เจ้าหน้าที่ของทางการที่มีเครื่องมือสื่อสารที่ทันสมัยกว่า
แต่ประสิทธิภาพการทำงานกลับตรงกันข้าม  เหมือนตอนนี้กำลังหันกลับมาสนใจการใช้ ว. หลังจากเพิ่งรู้ว่าถูกดักฟัง
โทรศัพท์  ถึงอย่างไรต่อให้ไปใช้อะไรก็ป้องกันไม่ได้หรอก ใส่ Tone Squelch ก็ถอดรหัสได้   เพราะว่า .............

........................................................... " ไม่มีความลับในอากาศ" ........................................................... ....

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 20, 2007, 04:02:23 PM »

275 แต่ก่อน 20000   มาตอนนี้ 40000 กว่า

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 20, 2007, 05:41:53 PM »

Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2007, 05:43:37 PM โดย RroamD » บันทึกการเข้า

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
watchrapong(รักในหลวง)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 20, 2007, 05:41:53 PM »

ได้ความรู้มากเลยครับ กำลังสนใจเรื่องวิทยุสมัครเล่นอยู่พอดีเลยครับ ขอบคุณครับ  หลงรัก
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 20, 2007, 05:44:14 PM »

โอ้ว เยี่ยมเลยท่าน RroamD สถานีมาตรฐานทีเดียว
เมื่อก่อนผมเคยใช้ Icom IC 275 เหมือนกันแต่ Out Put แค่ 10 Watt
เลยต้องเพิ่ม Diamond 180 ไปตัวนึงพร้อม Yaki 13 E 2 Bay+ Yaesu Rotator & FD 4 Stacks
ต่อมาเบื่อๆก็ขายทิ้งไปบางส่วน ตอนนี้มี Icom IC 229 E ติดตั้งในรถยนต์ Handy ใช Yaesu FH912
ที่บ้านไม่ตั้งสถานีแล้ว
ขอบคุณครับพี่ปู
ผมสนใจวิทยุสมัครเล่นพร้อมๆ กับปืนช่วงปี 2531(ก่อนหน้าก็ ว.ถ.) พอได้ ป4 ก็เริ่มคิดว่าถ้าได้วิทยุสื่อสารพร้อมใบอนุญาตให้ มี ใช้ ตั้งสถานทั้งประจำที่และรถยนต์อย่างถูกต้องน่าจะดีและปลอดภัยกว่าเล่นแบบไม่ถูกต้อง ส่วนการซื้อเครื่องก็เลือกเครื่องตั้งประจำที่(Based Station) 1 ตัว Icom IC275 ติดรถสมัยนั้น Kenwood 231A มือถือ Standard C150, Icom IC2G ทุกวันนี้ไม่ได้ใช้ในรถแล้วที่เห็นในรูปมีเครื่องติดรถ Kenwood TM255 เพิ่มมา ส่วนทีที่ทำงานเป็น Yaesu FT2800M กับสายอากาศรอบตัว 5/8 สองชั้นไดมอนด์อลูมิเนียม CP22E อายุสิบกว่าปีแล้ว ครับ

275 แต่ก่อน 20000 มาตอนนี้ 40000 กว่า
ใช่ครับพี่ yod ของมือสองราคาสูงขึ้นเพราะเครื่องตั้งประจำที่ย่านความถี่เดียว 144-146MHZ ไม่มีการผลิตรุ่นใหม่ๆ ออกมาอีก ส่วนใหญ่เป็นเครื่องสองและสามย่านความถี่(dual, tri bands) ความเห็นส่วนตัวผมไม่อยากให้ซื้อเครื่องตั้งประจำที่มือสองแพงๆ เพราะยังไงก็เกือบได้เวลาต้องซ่อมบำรุงและเปลี่ยนอะไหล่บางตัวแล้ว เครื่องติดรถ(mobile)รุ่นใหม่ราคาไม่ถึงหมื่นประสิทธิภาพและลูกเล่นไม่แพ้เครื่องดังกล่าวนอกจากไม่มีโหมดการส่งสัญญานเอฟเอ็มแบบซิงเกิลไซด์แบนด์(SSB)เท่านั้น
ด้วยความเคารพครับ

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
นายอันตราย
สงบจิต สงบใจ
Hero Member

คะแนน 26

ขอบคุณครับ

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 01:56:01 AM »

อื่ม..........เอแต่ในภาพ 275 นั้นมัน มี 5 ปุ่มเชียวนะ 100 W แน่น แน่น เลย ฮิ   ฮิ

จากที่ผมอยู่ในวงการมา เกือบ 17 ปี ผมว่าไม่มีทางพัฒนาขึ้นแน่ มีแต่จะพัฒนาลง
ท่านกรุณาเปิดให้ใช้กิจกรรม EME แต่ให้ใช้กำลังส่งได้ไม่เกิน 10 W ท่านจะให้ผมใช้ ยากิ 13E 32 แผง ยิงหรือไงท่าน
ท่านกรุณาเพิ่มจำนวนช่อง โดย ย่อยสเต็ปจาก 25 KHz เป็น 12.5 KHz และยังไม่ให้ใช้โทนช่วย โถ...ท่านเด็กยังรู้เลยว่ายังไงมันก็กวนกัน

ท่านคราบบบบ  ในโลกนี้ไม่มีบริษัทใหนเขาผลิตเครื่อง 10 W กันแล้วครับ PA 10 W เขาก็เริ่มจะเลิกผลิตกันแล้ว และต่อไปพวกผมจะเอาอะไหล่ที่ใหนเปลี่ยนกันละครับ PA ที่ขายอยู่ในบ้านเราก็ S-AV17 สกรีน เบอร์ใหม่กันทั้งนั้น ไม่ว่าจะเป็น SC-1015 SC-1019 SC-1091 ส่วน เบอร์ M57715 ก็เอาเบอร์ M57726 มาใส่กันทั้งนั้น ต่อไปก็คงมีแต่พวกโมดูลมอสเฟต พวก S-AV36 หรือพวก หรือพวก RF มอสเฟตกำลัง กันหมดซึ่งต่ำ ๆ ก็ 60W ขึ้นไปทั้งนั้น

หรือเจตนนาที่ท่าน ย่อยช่องออกมาเป็น 12.5 แล้วแกล้งทำเป็นไม่รู้ไม่เห็นว่ากำลังส่งกันเกินกำหนดทั้งนั้น(เพราะไม่มีเครื่อง 10W ให้ใช้แล้ว) เพื่อหวังว่าให้พวกผมกวนข้ามช่องบี้กันเองจนเบื่อเลิกเล่นกันไปเองแล้วค่อยไปไล่จับพวกที่เหลืออยู่ ซึ่งก็คงเป็นพวกแรง ๆ ไม่กี่สถานี ซึ่งง่ายกว่า......

เฮ่อ..........พอดีกว่า  เดี๋ยวจะไปกันใหญ่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2007, 02:43:38 AM โดย นายอันตราย » บันทึกการเข้า
Dexphet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 05:55:26 AM »

เครื่องแดงที่ไม่ต้องไปสอบใบอนุญาต สมมุติว่าเราพกติดรถไปทั่วประเทศนี่  ถ้าเกิดเหตุการณ์
อะไรนี่เราสามารถ ว. ขอความช่วยเหลือได้มั๊ยครับ จะไปซื้อ 100 วัตต์ มาอ่านเพิ่มเติมครับ ขอบคุณครับ  Cheesy
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 06:18:02 AM »

เครื่องแดง หรือ CB 245 MHz เป็นที่นิยมแพร่หลาย การใช้ความถี่หนาแน่นกว่าสมัครเล่น
ตั้งแต่ ยาม รปภ. คนงานก่อสร้าง ไปถึง ชมรมต่างๆ ทั้งกู้ชีพและอาสาสมัครต่างๆ เล่นแล้ว
ก็ต้องทำใจหน่อยเพราะหลากหลายความเห็น หลากหลายจิตใจ แต่ที่มีให้ต่อกันที่แน่ๆก็คือ
เมื่อเกิดเหตุอะไรละก็จะมีน้ำใจหลั่งไหลมาให้การช่วยเหลือรวดเร็วและมากมายทีเดียว
ถ้าผมจำไม่ผิดจะมีหน่วยนึงชื่อ เหยี่ยวเวหา มีสมาชิกทั่วประเทศใช้ ว.แดงนี่แหละ แต่ได้รับ
การอบรมให้เป็นหน่วยงานสำรองคอยช่วยเหลือเจ้าหน้าที่ตำรวจ ในการรายงานหรือแจ้งข่าว

ว.แดง เป็นความถี่ย่านประชาชนใครจะใช้ก็ได้เพียงซื้อเครื่องและขออนุญาตมี-ใช้จาก กทช.
สามารถพกพาไปไหนก็ได้ทั่วราชอาณาจักร ต่างจากย่านสมัครเล่นที่สมัยก่อนต้องสอบก่อน
เมื่อผ่านก็จะได้รับประกาศนียบัตรรับรอง เมื่อจะขอนามเรียกขานต้องซื้อเครื่อง (จองก่อน)
จากนั้นก็จะมีการตรวจสอบประวัติจากสันติบาล ว่ามีคุณสมบัติเพียงพอหรือไม่จึงอนุญาตให้ซื้อได้
ปัจจุบันที่เห็นๆก็เพียงเข้าอบรม 1-2 วันก็ได้รับประกาศนียบัตรนำไปขอนามเรียกขานได้ทันที
ไม่ต้องซื้อเครื่องก่อน ไม่ต้องตรวจสอบประวัติ ......... เดี๋ยวนี้อะไรๆมันก็ง่ายไปหมดแค่มีเงินเท่านั้น

Dexphet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 06:50:57 AM »

ขอบคุณพี่ Pu มากครับ อยากจะให้คุณแม่หาซื้อมาใช้บ้างน่ะครับ

เพราะท่านขับรถคนเดียว ไปต่างจังหวัดบ่อยๆ อยากให้มีอุปกรณ์สื่อสาร

ขอความช่วยเหลือน่ะครับ นอกเหนือจากโทรศัพท์มือถือน่ะครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 07:00:32 AM »

ในกรณีนี้ผมแนะนำให้ใช้เครื่องแบบติดรถยนต์ (Mobile) พร้อมสายอากาศดีกว่า
เพราะสามารรับส่งได้ไกลครับ ลำพังเครื่องมือถือเล็กๆ+เสายางหรือเสาสไลด์
ไปได้ไม่เท่าไหร่ครับ ซื้อแล้วขออนุญาตตั้งสถานีให้ถูกต้องตามกฎหมายสบายใจครับ

CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 09:20:44 AM »

...อยากศึกษาและมี ว. ดำ ไว้ใช้เหมือนกันครับ ไม่ทราบว่ามีที่ไหนเปิดอบรมเพื่อขอใบอนุญาตบ้างครับ...

Grin Grin Grin

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
spocid
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 10:02:01 AM »

การอบรมและสอบของย่านสมัครเล่น คงต้องรออีกนานครับ   (ยังไม่ลงตัวครับ) ให้ใช้เครื่องแดงย่านประชาชนก่อนครับ  Smiley
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 11:18:40 AM »

ท่าน CT_Pro4 อยู่ ตปท.ใช่เปล่าครับ น่าจะสอบที่นั่นก่อน
พอกลับไทยเอา Call Sign ที่นั่นมาเทียบที่นี่ ได้รับนามเรียกขาน 2 แห่งเลย

หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 7
  พิมพ์