เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 01:17:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง ว. ครับ  (อ่าน 25422 ครั้ง)
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 10:37:57 PM »

ท่าน CT_Pro4 อยู่ ตปท.ใช่เปล่าครับ น่าจะสอบที่นั่นก่อน
พอกลับไทยเอา Call Sign ที่นั่นมาเทียบที่นี่ ได้รับนามเรียกขาน 2 แห่งเลย

...ผมทำงานอยู่ที่เมืองไทยแหละครับ แต่หน้าที่ที่รับผิดชอบอยู่อาจจะทำให้ต้องเดินทางตปท. บ่อยนิดหน่อย... Grin Grin Grin

...ส่วนเรื่องวิทยุสมัครเล่น ผมคิดว่าการเป็นนักวิทยุสมัครเล่น อาจจะเป็นประโยชน์ให้กับคนอื่นบ้างก็ได้ในยามที่จำเป็น ...  Grin Grin Grin

...ผมเป็นคนชอบอ่านหาความรู้ไปเรื่อยๆ ภาคทฤษฎีมักดีกว่าภาคปฏิบัติ หาอ่านข้อมูลเอาตามที่ต่างๆ ก็คล้ายๆ กับเรื่องปืนเหมือนกัน สนใจเรื่องนี้มาก หาอ่านข้อมูลตามหนังสือและเกือบทุกเว็ปที่คิดว่าเป็นประโยชน์ แต่ฝีมือการยิงไม่เรื่องเลยครับเพราเวลาเข้าสนามซ้อมไม่ค่อยจะมี ปีนี้ยังไม่ได้ยิงเลยซักนัด...  Sad Sad Sad

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 05:06:26 PM »

Grinใบประกาศผม แมงสาบแทะเกือบหมดแล้ว อิๆ

เครื่องก็ยังไม่ได้ซื้อ นามเรียกขาน ก็ยังไม่ได้ขอ

ได้แต่ ว.เถื่อน จนหยุดไป เอง นี่ก็ร่ำๆว่าจะฟื้นฟู ไม่รู้ว่าจะฟูได้แค่ใหน จริงๆงบประมาณก็ผ่านแล้ว แต่ดูๆ ตัวเองขี้เกียจ

แต่ไม่แน่ ถ้ากลับไปอยู่บ้านนอก อาจจะเป็นเรื่องราวก็ได้ คงจะมีเวลามากขึ้น คงได้ส่ง QQ RR SS dyo[hk' dHgxHowfh

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
ฅนแผ่นดิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4

ช่างบั้งไฟและไกปืน

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 06:06:12 PM »

ไทยรัฐฉบับวันนี้
หน้าห้าลงเรื่องเกี่ยวกับวิทยุสมัครเล่นด้วย
แต่อ่านแล้วเศร้าเหมือนกันนะ

เล่ารายละเอียดให้ฟังหน่อยครับ ผมไม่แตะยี่ห้อนี้

ฮ่าๆๆ เหมือนกัน.....  เห็นคนกางอ่านแล้วสะอิดสะเอียน
Kimber
e21bmx
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 22

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 06:49:29 PM »

มารายงานตัวครับ ... e21bmx อ่านว่า echo two one bravo mike x-ray ... แปลเป็นไทยว่า นามเรียกขานน่าถีบ ครับผม ...

ใช้ icom P2ET ครับ Home QTH บางบอน ... บ้านหลังเก่าเคยใช้ Diamond F-23 สูง 12 เมตร ฟ้าผ่าครั้งเดียว เสาระเบิด เครื่องใช้ไฟฟ้าพังเพียบครับ ... ปัจจุบันซ่อมพัน Coil ทองแดงเรียบร้อย SWR สวยนิ่งๆ

เครื่องโมบาย icom IC2000 เสา Diamond C-Load ครับ

พี่ๆ Stand by ช่องไหนกันครับ เผื่อจะขึ้นไป CQ CQ CQ ...

เรารักพระเจ้าอยู่หัว ... LONG LIVE THE KING

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 06:57:32 PM »

มารายงานตัวครับ ... e21bmx อ่านว่า echo two one bravo mike x-ray ... แปลเป็นไทยว่า นามเรียกขานน่าถีบ ครับผม ...

ใช้ icom P2ET ครับ Home QTH บางบอน ... บ้านหลังเก่าเคยใช้ Diamond F-23 สูง 12 เมตร ฟ้าผ่าครั้งเดียว เสาระเบิด เครื่องใช้ไฟฟ้าพังเพียบครับ ... ปัจจุบันซ่อมพัน Coil ทองแดงเรียบร้อย SWR สวยนิ่งๆ

เครื่องโมบาย icom IC2000 เสา Diamond C-Load ครับ

พี่ๆ Stand by ช่องไหนกันครับ เผื่อจะขึ้นไป CQ CQ CQ ...
QSO กับผมกี่ครั้งแล้วลองดูใน Log book หน่อยสิครับ Cheesy

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
Kimber
e21bmx
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 22

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 07:06:36 PM »

QSO กับผมกี่ครั้งแล้วลองดูใน Log book หน่อยสิครับ Cheesy

จริงหรือพี่ ... พี่ Call sign อะไรครับ

ผมห่าง 2 meters มานานพอควรครับ ... เล่นใหม่ๆช่วง ปี 35-37 พอทำงานที่ระยองก็ห่างๆ ไปกลับมากรุงเทพ เพื่อนๆหายหมด เลยเน้นฟังมากกว่าครับ

แต่เคยเจอเพื่อนสมาชิกท่านหนึ่งที่ Big C เทพารักษ์  ... ผมขึ้นไปคอนแทคเค้าว่า ผมสอบได้ Call Sign นี้ ทำไมเอานามเรียกขานผมไปใช้ เค้าตอบว่าเห็นมันสวยดีก็เลยยืมใช้ทั้งๆที่เค้ามีนามเรียกขานอยู่แล้ว ...ตอนนี้อยู่อพาตเมนท์เครื่องผมเสียบไฟอยู่แต่เป็นเสาดุกดิกครับ ต้องกลับบ้านเล่นเสาใหญ่

ขอโทษครับพี่จำไม่ได้จริงๆ

เรารักพระเจ้าอยู่หัว ... LONG LIVE THE KING

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 07:14:29 PM »

จริงหรือพี่ ... พี่ Call sign อะไรครับ
ผมห่าง 2 meters มานานพอควรครับ ... เล่นใหม่ๆช่วง ปี 35-37 พอทำงานที่ระยองก็ห่างๆ ไปกลับมากรุงเทพ เพื่อนๆหายหมด เลยเน้นฟังมากกว่าครับ
แต่เคยเจอเพื่อนสมาชิกท่านหนึ่งที่ Big C เทพารักษ์ ... ผมขึ้นไปคอนแทคเค้าว่า ผมสอบได้ Call Sign นี้ ทำไมเอานามเรียกขานผมไปใช้ เค้าตอบว่าเห็นมันสวยดีก็เลยยืมใช้ทั้งๆที่เค้ามีนามเรียกขานอยู่แล้ว ...ตอนนี้อยู่อพาตเมนท์เครื่องผมเสียบไฟอยู่แต่เป็นเสาดุกดิกครับ ต้องกลับบ้านเล่นเสาใหญ่
ขอโทษครับพี่จำไม่ได้จริงๆ
hotel sierra one seirra uniform chalie ถนนจันทน์ครับ Cheesy

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 07:22:31 PM »

ท่านRroamD สอบ Ham รุ่นไหนครับ ผมรุ่น 8 รามคำแหง

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 07:43:04 PM »

กลัวฟ้ากลัวฝน  ไปสาบานอะไร ไว้หรือเปล่า........... Grin Grin Grin

เอา 4 ห่วง ไป ใช้ ปลอดภัยหายห่วง..... Shocked Shocked Shocked

จะบิด 45  หรือ จะเอา รอบตัว  ก็ได้นะ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
RroamD
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 07:58:46 PM »

ท่านRroamD สอบ Ham รุ่นไหนครับ ผมรุ่น 8 รามคำแหง
รุ่นที่รอการตรวจสอบประวัตินานที่สุดกว่าจะได้ callsing รุ่น 8 สอบที่ตึก KMB(คีรีมาส) ม.รามคำแหง รุ่นเดียวกันครับพี่ปู

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 08:01:20 PM »

Smiley คุณ. Kimber อยู่บางบอน สแตนบายช่อง กลุ่ม32 บางบอน (144.775 Mhz.) หรือป่าวครับ ถ้ารู้จักท่าน E21OKA ฝากความระลึกถึงด้วยครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
SDH2th
Hero Member

คะแนน 37

การให้สบายใจกว่าการรับ

« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 08:27:15 PM »

Cool..HS4MVT...ครับ....ตอนนี้ไม่ได้ขึ้นความถี่นานแล้ว...ยังยากใช้อยู่ครับ...แต่ติดปัญหาหลาย ๆ อิย่าง เอาใจช่วยให้กิจการสื่อสารด้านนี้คงอยู่และพัฒนาต่อไปครับ.... หลงรัก

เข้าเถื่อนอย่าหมิ่นพร้า  มีไป
เข้าศึกอย่านอนใจ       เฉื่อยช้า
อาวุธอย่าวางไกล        ขุกค่ำ  คืนแฮ
นอนแต่ยามหนึ่งอ้า      อาจป้องภัยพาล
Kimber
e21bmx
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 22

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 09:32:43 PM »

คุณ. Kimber อยู่บางบอน สแตนบายช่อง กลุ่ม32 บางบอน (144.775 Mhz.) หรือป่าวครับ ถ้ารู้จักท่าน E21OKA ฝากความระลึกถึงด้วยครับ

ไม่ค่อยได้ขึ้นความถี่ครับ ... แต่คุยกับเพื่อนๆ แถบบางบอนพอควรครับ ใจรักแต่ขาดเวลาครับคุณ Watt

RroamD
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 02:33:04 PM »

ไม่ค่อยได้ขึ้นความถี่ครับ ... แต่คุยกับเพื่อนๆ แถบบางบอนพอควรครับ ใจรักแต่ขาดเวลาครับคุณ Watt
กลางวันผม stanby 144.100 MHZ ถ้าพอมีเวลาว่างเรียกเข้ามาได้ callsign แจ้งไว้แล้วข้างบนครับ
ส่วน จขกท คงได้ข้อมูลแล้วยังมีคำถามเพิ่มเติมอีกมั้ยครับ
ด้วยความเคารพ

Boon.l
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 05:38:08 PM »

เพิ่งเข้ามาเห็นกระทู้ครับ  เข้าใจว่าในเวปฯ จะมีเพื่อนสมาชิกวิทยุสมัครเล่นหลายท่านอยู่เหมือนกัน  ผมก็เป็นสมาชิกอีกคนหนึ่งครับ call sign  HS 6 RLR  ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2007, 05:44:18 PM โดย Boon.l » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์