เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 07:22:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คำว่า โอนลอย หมายความว่าอย่างไรครับ  (อ่าน 1678 ครั้ง)
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 03:43:31 PM »

ตามหัวข้อคับ อ่านหลายกระทู้ เจอคำนี้หลายกระทู้
บางคนบอกโอนลอยได้ บางคนบอกโอนลอยไม่ได้
มันยังไงเหรอคับ

และก็ ถ้าใน ป.3 เขียนบอกซื้อปืนห้าง นี่คือเราไม่สามารถซื้อมือ 2 ไปโอนได้ใช่มะคับ

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 05:47:33 PM »

การโอนลอย หมายถึง การที่เจ้าของปืนหรือผู้ขายปืน  รับเงิน มอบปืน ใบแบบ ป.4
แล้วลงลายมือชื่อสลักหลัง (ด้านหลังใบแบบ ป.4) 
พร้อมส่งสำเนาบัตรประจำตัวประชาชนและสำเนาทะเบียนบ้าน
ให้กับผู้ซื้อไปเลย

ส่วนผู้ซื้อจะโอนเมื่อใด โอนหรือไม่ หรือเอาไปขายต่อให้แก่ใคร
เจ้าของเดิมก็ไม่ทราบ ทั้ง ๆ ที่อยากทราบ

ได้เงินเร็วแต่นอนผวา ผิดแน่ ๆ อยู่แล้วเพราะหลังใบแบบ ป.4 เขียนไว้ชัดเจนว่า...
ห้ามมิให้โอนอาวุธปืนแก่ผู้ที่มิได้รับอนุญาต (ผู้ที่ยังมิได้ขอใบแบบ ป.3)

ส่วนการเปลี่ยนสาระในใบแบบ ป.3 ที่เกี่ยวกับว่า..
ได้รับอนุญาตให้ซื้อ/มีอาวุธปืนจาก......ที่ใด นั้น
สามารถยื่นคำร้อง ใบแบบ ป.1 ขอเปลี่ยนแปลงได้ ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 07:18:14 PM »

ขอบคุณที่ให้ข้อมูลครับ

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
sompoch
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

ผู้รู้ย่อมไม่บูชา ผู้บูชาย่อมไม่รู้

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 08:48:18 PM »

ขอเก็บเกี่ยวความรู้ด้วยคน

ผู้ใดเข้าถึงตัวเอง    ผู้นั้นเข้าถึงพุทธะ
joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 09:01:15 PM »

ดูกระทู้เก่านะครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=8053.msg193740#msg193740

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
หน้า: [1]
  พิมพ์