เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 03:35:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สั้นหนึ่ง ยาวหนึ่ง  (อ่าน 6079 ครั้ง)
Naradini
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: มีนาคม 14, 2005, 10:10:41 AM »

ถ้าให้เลือกในการที่มีปืนสั้นได้หนึ่งกระบอก  ปืนยาวหนึ่งกระบอก 
เงือนไข ไม่จำกัดราคา
แต่ต้องเป็นปืนที่นายทะเบียนอนุญาตให้มีได้
พวกท่านจะเลือกปืนอะไรกัน  ขอให้เหตุผลเพื่อใช้ประกอบในการตัดสินใจซื้อด้วยนะครับ Huh Huh Huh
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2005, 10:25:08 AM »

ด้วยความเคารพต่อเจ้าของกระทู้ เยาะเย้ย

ผมไม่อยากตอบแล้วคำถามแบบนี้ เดี๋ยวเข้าทางพวกชอบจำกัดปืน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผมขอตอบว่าน่าซื้ออะไรก่อนนะครับ หลงรัก

สั้นก็ 9 มม. พารา ลูกดก กลไกอะไร วัสดุอะไรแล้วแต่ชอบ หลงรัก

ยาวก็ลูกซองปั้มแมกหลอดยาว 6-7 นัด หลงรัก

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Naradini
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2005, 10:38:15 AM »

อ้างถึง
ข้อความโดย: Law Enforcement 
ใส่การอ้างถึงคำพูด
ด้วยความเคารพต่อเจ้าของกระทู้

ผมไม่อยากตอบแล้วคำถามแบบนี้ เดี๋ยวเข้าทางพวกชอบจำกัดปืน

ผมขอตอบว่าน่าซื้ออะไรก่อนนะครับ

สั้นก็ 9 มม. พารา ลูกดก กลไกอะไร วัสดุอะไรแล้วแต่ชอบ

เรียคุณ Law Enforcement  ด้วยความเคารพเช่นเดียวกัน
 เนื่องจาก ข้าฯ เป็นผู้ที่มีความรู้เรื่องอาวุธปืนน้อยมากๆ จึงต้องการหาความรู้จากท่านผู้รู้ทั้งหลายเกี่ยวกับอาวุธปืน
และผมเองในฐานะที่เป็นนักกฎหมาย ดูแลความยุติธรรมและผลประโยชน์ให้แก่แผ่นดินทั้งในด้านคดีอาญา และคดีแพ่ง ก็ไม่เห็นด้วยในการที่จะจำกัดให้มีและใช้อาวุธปืนของราษฎรผู้สุจริตชนทั้งหลายเป็นอย่างมาก     จึงขอความกรุณา คำชี้แนะที่ดีมีประโยชน์จากท่านผู้รู้  จักขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่งครับ   
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 14, 2005, 11:00:26 AM »

ตอนเนี๊ย... นายสมชายมีเกินแล้วนะ มีสั้น 2 กระบอก Glock 19 และ Colt.45... จำเป็นต้องมี 2 กระบอกเพราะเวลาเกิดเรื่องยกแรกแล้วจะถูกยึดปืนไปตรวจสอบครับ... และตามขั้นตอนมาตรฐานของคนเลว... เริ่มต้นที่มักยืมมือแจ้งตำรวจให้จับเรื่องไม่มีใบพกเสียก่อน... หากคุยกับตำรวจไม่รู้เรื่อง ปืนอยู่ที่โรงพักครับ... กว่าจะได้คืน นานนนนน... จากนั้นยกสองตามมา... อีงวดนี้มีแต่มือเปล่าไงครับ...

หากให้เลือกกระบอกเดียวเอา .45 แม็กแถวเดียวครับ... เมื่อไหร่มีศัตรู จะไม่ออกจากบ้าน... ถ้าบุกที่บ้านก็เกินไป๊... ฮา

ปืนยาวอยากได้แยะ ยังไม่มีตังค์ครับ... แต่ถ้าให้ซื้อก่อน(เอาแบบคุณ L E)...จะซื้อ รูเกอร์ 10/22 แล้วตามด้วยลูกซองออโต เบเนลี่ครับ... เอารุ่นที่เขายิงกันในสนามแหละ... เย้

ท่านเจ้าของกระทู้... เป็นทนายแผ่นดินน่ะ คงเข้าใจสุจริตชนดี ถึงมา Post ถามในนี้... อยากให้ทนายแผ่นดิท่านอื่นเข้ามาอ่านแยะๆ รบกวนชักชวนครับ...
Naradini
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2005, 11:07:39 AM »

อ้างถึง
ตอนเนี๊ย... นายสมชายมีเกินแล้วนะ มีสั้น 2 กระบอก Glock 19 และ Colt.45... จำเป็นต้องมี 2 กระบอกเพราะเวลาเกิดเรื่องยกแรกแล้วจะถูกยึดปืนไปตรวจสอบครับ... และตามขั้นตอนมาตรฐานของคนเลว... เริ่มต้นที่มักยืมมือแจ้งตำรวจให้จับเรื่องไม่มีใบพกเสียก่อน... หากคุยกับตำรวจไม่รู้เรื่อง ปืนอยู่ที่โรงพักครับ... กว่าจะได้คืน นานนนนน... จากนั้นยกสองตามมา... อีงวดนี้มีแต่มือเปล่าไงครับ...

หากให้เลือกกระบอกเดียวเอา .45 แม็กแถวเดียวครับ... เมื่อไหร่มีศัตรู จะไม่ออกจากบ้าน... ถ้าบุกที่บ้านก็เกินไป๊... ฮา

ปืนยาวอยากได้แยะ ยังไม่มีตังค์ครับ... แต่ถ้าให้ซื้อก่อน(เอาแบบคุณ L E)...จะซื้อ รูเกอร์ 10/22 แล้วตามด้วยลูกซองออโต เบเนลี่ครับ... เอารุ่นที่เขายิงกันในสนามแหละ... เย้

ท่านเจ้าของกระทู้... เป็นทนายแผ่นดินน่ะ คงเข้าใจสุจริตชนดี ถึงมา Post ถามในนี้... อยากให้ทนายแผ่นดิท่านอื่นเข้ามาอ่านแยะๆ รบกวนชักชวนครับ...
ขอบคุณ นายสมชาย (ฮา) มากครับ  มีอัยการจำนวนไม่น้อย ที่สนใจเรื่องปืน แต่ก็หาคนที่รู้จริงอย่างพวกท่านน้อยมาก   
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2005, 11:38:12 AM »

Cheesy ขออนุญาติ ครับพี่ Naradini ในความคิด เห็นสวนตัว ผม ว่า ไม่มีปืนกระบอกไหนไม่ว่าปืนสั้นหรือ ปืนยาว ที่สร้างมา ได้ ครอบครุม ทุกวัตถุประสงค์ การใช้งานครับ Cheesy
              แต่ที่พี่ ถาม ว่า เรื่องสั้นหนึง ยาว หนึ่ง ถ้า จำเป็น ต้อง เลือก ผม จะเลือก รูเกอร์ 10/22  กับ กล็อก 19 ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 14, 2005, 11:50:30 AM »

อ้างถึง
ข้อความโดย: Law Enforcement 
ด้วยความเคารพต่อเจ้าของกระทู้

ผมไม่อยากตอบแล้วคำถามแบบนี้ เดี๋ยวเข้าทางพวกชอบจำกัดปืน

ผมขอตอบว่าน่าซื้ออะไรก่อนนะครับ

สั้นก็ 9 มม. พารา ลูกดก กลไกอะไร วัสดุอะไรแล้วแต่ชอบ

เรียคุณ Law Enforcement  ด้วยความเคารพเช่นเดียวกัน
 เนื่องจาก ข้าฯ เป็นผู้ที่มีความรู้เรื่องอาวุธปืนน้อยมากๆ จึงต้องการหาความรู้จากท่านผู้รู้ทั้งหลายเกี่ยวกับอาวุธปืน
และผมเองในฐานะที่เป็นนักกฎหมาย ดูแลความยุติธรรมและผลประโยชน์ให้แก่แผ่นดินทั้งในด้านคดีอาญา และคดีแพ่ง ก็ไม่เห็นด้วยในการที่จะจำกัดให้มีและใช้อาวุธปืนของราษฎรผู้สุจริตชนทั้งหลายเป็นอย่างมาก     จึงขอความกรุณา คำชี้แนะที่ดีมีประโยชน์จากท่านผู้รู้  จักขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่งครับ   

ยินดีครับที่เห็นคนรักสิทธิของประชาชนอีด 1 ท่าน

สำหรับความคิดผมนะครับ ปืนกระบอกแรกที่ควรซื้อควรเป็นปืนพกเพราะถึงเฝ้าบ้านได้ไม่ดีเท่าปืนยาวก็สามารถพกพาได้เมื่อมีเหตุอันควร ดังนั้นปืนพกกระบอกแรกจึงควรจะ

1. มีขนาดกระสุนระดับใช้งานป้องกันตัว
2. ขนาด และ น.น. พอพกพาปกปิดได้ เพราะกฎหมายไม่ให้พกพาเปิดเผย
3. บรรจุกระสุนได้พอสมควร ไม่ใช่เดอร์ริงเยอร์ 2 นัด

ตามที่ผมถนัดและชอบจึงมองไปที่ 9 ม.ม. พารา กระสุนดก หรือถ้าถนัดลูกโม่ก็ควรเลือกขนาด .38 เป็นอย่างต่ำ

ส่วนกระบอกที่ 2 ควรเป็นปืนทีใช้ป้องกันตัวได้ผล และใช้ง่ายสะดวกที่สุดสำหรับทุกคนในครอบครัว เลยมองไปที่ลูกซองปั้มครับ ราคาก็กันเองดีกว่าลูกซองออโต้

กระบอกที่ 3 ก็แล้วแต่ว่าอยากได้สั้นหรือยาว ถ้าสั้นก็แล้วแต่ว่าจะเอาไว้พกพาได้สะดวกขึ้นอีก หรือเอาไว้ยิงเป้าฝึกฝีมือ

ถ้าอยากได้ยาวคราวนี้ผมแนะนำ .22 ยาวครับ ลูกเลื่อนหรือเซมิออโต้ก็แล้วแต่จุดประสงค์การใช้งานและความชอบ ถ้าลูกเลื่อนก็แนะนำ CZ ถ้าเซมิออโต้ก็แนะนำ Ruger 10/22 เยาะเย้ย

Thou shalt not rely on help from the stranger.
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 14, 2005, 12:02:58 PM »

ถ้ามีโอกาศแค่สั้น1ยาว1จริงๆๆนะคับคงมองแค่2ตัวละคับม้าแก่1911กับG19คับแต่คงเลือกG19เพราะความจุคับ   เพราะมีเหลือย่อมดีกว่าขาดคับหากเหตุการณ์ยือเยื้อนี้มีเยอะย่อมดีกว่าคับเช่นเหตุการ์ณขโมยขึ้นบ้านยิงต่อสู้ยื้อรอจนเจ้าหน้าที่มา   อีกกระบอกคงลูกซองละคับใช้เฝ้าบ้านดีคับ  ขอเป็นแบบปั้มแอ็คชั้นนะคับผมเบอร์12   แต่ด้วยความเคารพอย่าจำกัดสิทธิเลยนะคับอยากครอบครองเท่าไหร่หากครอบครองโดยสุจริตมีทะเบียนก็ให้ครอบครองเถอะนะคับ    หากจะแก้เรื่องราคาขอให้แก้ที่  SUPPLIERเถอะนะคับ   ปืนมีทะเบียนถ้าเราสนับสนุนผมเชื่อว่าโอกาศนำไปทำอาชญากรรมจะน้อยนะคับ  เพราะส่วนใหญ่ผมก็เห็นแต่คนร้ายใช้ปืนเถื่อนไม่เห็นเอาปืนมีทะเบียนมาใช้เลยยกเว้นปืนขโมยมา    จะมาเคลียดกันจริงๆๆเรื่องปืนมีทะเบียนคือปืนผิดมือกับลูกขโมยปืนผู้ปกครองไปยิงเพื่อนมากกว่านะคับคงต้องร่างกฎ+บทลงโทษกันดีๆๆนะคับ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 14, 2005, 12:15:06 PM »

ปืนพก...........HK P7M8 ขนาด 9 มม. พาราฯ เพราะระบบความปลอดภัยสูงสุด จุน้อยแค่ 8 นัด ไม่เป็นปัญหา มีแม๊กหลายๆอันได้

ปืนยาว................CZ 527 ขนาด .223 ยิงได้ทั้งใกล้และไกลๆ กระสุนหาได้ไม่ยาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2005, 12:17:08 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 14, 2005, 12:42:54 PM »

ปืนสั้นเลือกเก็บ Sphinx2000P เอาไว้เพราะพกง่าย,ใช้ถนัด,ลูกดกพอประมาณ
 ปืนยาวค่อยไปสรรค์หาBenelli M.1มาซักกระบอก เบื่อเมื่อไหร่ค่อยไปมั่วนิ่มหยิบผิดของทั่นL/E.กลับมาบ้านแทนฮับ ฮี่ๆๆๆ  Grin
Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 14, 2005, 12:57:35 PM »

Cheesy สั้นเลือก P7M8 ยาวเลือกปืนลูกซองออโต อะไรก็ได้
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 14, 2005, 01:05:11 PM »

สั้นหนึ่ง Glock 17  ลูก 9MM บรรจุ 17 นัด
ยาวหนึ่ง ลูกซอง ออโต้ Benelli M1 บรรจุ 7+1 นัด

เอาไว้ป้องกันครอบครัวและทรัพย์สิน

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 14, 2005, 03:07:19 PM »

ถ้าจำเป็นต้องมีแค่นี้จริงๆนะครับ
สั้น 1 เลือก CZ75B ครับ 9มม.ลูกดก แมก 3 ตัวก็กระสุนกล่องนึงแล้วครับ
ยาว 1 เลือก Rem.870 ลูกซองปั๊มครับ ต่อหลอดให้ยาวที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ
ที่เลือกยาวเป็นลูกซองปั๊มก็เพราะว่า
ปืนถูก กลไกไม่ซับซ้อน ใช้งานง่ายครับ
กระสุนถูก หาง่าย เลือกกระสุนได้หลายแบบ จัดให้เหมาะกับระยะยิงและการใช้งานได้ง่าย
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 14, 2005, 03:19:50 PM »

ตอนนี้นางทะเบียนทางบ้านสั่ง ห้ามรับโอนไม่ว่าจะอ้างอะไรก็ตามเพราะไม่เชื่อแล้ว(เพื่อนให้ ปืนแจก) อยากได้อย่างสุดซึ้งลูกซองออโต กับ รูเกอร์ 10/22  Cry

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 14, 2005, 03:23:16 PM »

ปืนสั้นเลือกเก็บ Sphinx2000P เอาไว้เพราะพกง่าย,ใช้ถนัด,ลูกดกพอประมาณ
 ปืนยาวค่อยไปสรรค์หาBenelli M.1มาซักกระบอก เบื่อเมื่อไหร่ค่อยไปมั่วนิ่มหยิบผิดของทั่นL/E.กลับมาบ้านแทนฮับ ฮี่ๆๆๆ  Grin

โอ๊ะ เดี๋ยวกลับบ้านหาเมจิกมาเขียนชื่อไว้ก่อน เยาะเย้ย

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์