เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 03:45:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สั้นหนึ่ง ยาวหนึ่ง  (อ่าน 6095 ครั้ง)
p23-504 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 14, 2005, 04:08:11 PM »

หมอ    อัยการ    ผู้พิพากษา     ท่านทั้งสามกลุ่มอาชีพนี้   จะมีบุคคลิกประจำตัวอยู่คือความนุ่มนวลน่านับถือ  การแต่งกายต้องเรียบร้อยดูดีตลอด   ดังนั้นจะพกปืนเอวตุงไปไหนมาไหนก็คงขัดๆกับบุคคลิกดังกล่าว
        ผมว่าลองพิจารณาปืนตระกูล  พีพีเค  ทั้งหลายน่าจะเหมาะ    พกซ่อนได้มิดชิด อานุภาพกระสุนไว้วางใจได้ในชั้นป้องกันตัวทั่วๆไป      เวลาอยู่บ้านก็ค่อยเอาหนัก ๆ หน่อย   เรมิงตัน 870  ปั๊ม

ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 14, 2005, 04:09:32 PM »

ถ้าให้เลือกในการที่มีปืนสั้นได้หนึ่งกระบอก  ปืนยาวหนึ่งกระบอก 
เงือนไข ไม่จำกัดราคา
แต่ต้องเป็นปืนที่นายทะเบียนอนุญาตให้มีได้
พวกท่านจะเลือกปืนอะไรกัน  ขอให้เหตุผลเพื่อใช้ประกอบในการตัดสินใจซื้อด้วยนะครับ Huh Huh Huh

โตะใจโหมะเลย นึกว่าจะกลับมาฟิตเรื่องนี้กันอีกแล้ว

ผมขอเลือก เรฯ870 5 หรือ 8 นัดก้อได้ ลำกล้อง 18 นิ้วพอ อิอิ ยาวๆเกะกะ
ปืนสั้นขอเป็นขนาด .40 ครับ ลูกดกกว่า .45 หน้าตัดใหญ่กว่า 9 มม.

ได้แค่นี้ก้อน่าจะพอ

Grin

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
---น้ำตาเสือดำ---
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 14, 2005, 04:43:38 PM »

1 ปืนสั้น ขอเป็นเก้ามิล ลูกดก น้ำหนักเบา เพราะ 11 แถวนี้ไม่ปล่อย หัวเราะร่าน้ำตาริน ถ้าปล่อยมาต้อง 1911 คับ  ตอนนี้เลยแบกปั๊ดติกไปก่อง
2 ปืนยาว ลูกซอง ออโต้ อ่ะที่อยากได้

...จูบเย้ยจันทร์...     นโปเลียนกล่าวไว้ว่า..."พระเจ้าจะอยู่ข้างผู้ที่มีปืนใหญ่ที่สุด"...
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 15, 2005, 04:21:26 PM »

Grin   ถ้าเป็นปืนกระบอกแรก..........ปืนสั้นน่าจะเป็นลูกโม่ลำกล้องสั้น   ๒  นิ้ว......สมิธชีพ...ครับ     

เพราะปืนออโตไม่เหมาะที่จะเป็นปืนกระบอกแรก.................................................................

ปืนยาวก็ลูกซองครับ

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 15, 2005, 04:29:14 PM »

ถ้าให้เลือกในการที่มีปืนสั้นได้หนึ่งกระบอก  ปืนยาวหนึ่งกระบอก 
แต่ต้องเป็นปืนที่นายทะเบียนอนุญาตให้มีได้
พวกท่านจะเลือกปืนอะไรกัน  ขอให้เหตุผลเพื่อใช้ประกอบในการตัดสินใจซื้อด้วยนะครับ Huh Huh Huh

โตะใจโหมะเลย นึกว่าจะกลับมาฟิตเรื่องนี้กันอีกแล้ว

ผมขอเลือก เรฯ870 5 หรือ 8 นัดก้อได้ ลำกล้อง 18 นิ้วพอ อิอิ ยาวๆเกะกะ
ปืนสั้นขอเป็นขนาด .40 ครับ ลูกดกกว่า .45 หน้าตัดใหญ่กว่า 9 มม.

Grin
ท่องไว้คับคุณต่อ G23 G23 G23 G23ก่อนนอนท่งตื่นนอนท่องก่อนทำธุระท่องไว้ตลอดคับ  G23 G23 ไปร้านปืนไม่มีตังก็เกาะกระจกร้านปืนแล้วท่อง G23 G23   สิ่งศักดิ์สิทธิมีจริงนะคับถ้าเรามุ่งมั่นมากๆๆเนี้ยมันจะได้มาคับ ไม่เชื่อผมพาไปพิสูจร์ก็ได้คับแถวรัชดา  ตอง333  ตอง333   คุณไปเกาะกระจกแล้วท่องนะคับ ตอง333   ตอง333 เบอร์นั้นจะลองมาหาคุณเองเลย น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 15, 2005, 05:19:40 PM »

Grin
ท่องไว้คับคุณต่อ G23 G23 G23 G23ก่อนนอนท่งตื่นนอนท่องก่อนทำธุระท่องไว้ตลอดคับ  G23 G23 ไปร้านปืนไม่มีตังก็เกาะกระจกร้านปืนแล้วท่อง G23 G23   สิ่งศักดิ์สิทธิมีจริงนะคับถ้าเรามุ่งมั่นมากๆๆเนี้ยมันจะได้มาคับ ไม่เชื่อผมพาไปพิสูจร์ก็ได้คับแถวรัชดา  ตอง333  ตอง333   คุณไปเกาะกระจกแล้วท่องนะคับ ตอง333   ตอง333 เบอร์นั้นจะลองมาหาคุณเองเลย น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

อ่า....นายอ้นท่องไว้ นี่คือเว็ปอาวุธปืน อาวุธปืน อาวุธปืน  สมาชิกจูเนียร์ของบรรดา พี่ๆน้าๆ
ก้อดูอยู่ด้วย ท่องไว้ เว็บอาวุธปืน อาวุธปืน อาวุธปืน333  เย่ยยย... น้ำลายหก หลุดทู้กที

Grin

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 15, 2005, 05:23:56 PM »

Grin

อ่า....นายอ้นท่องไว้ นี่คือเว็ปอาวุธปืน อาวุธปืน อาวุธปืน สมาชิกจูเนียร์ของบรรดา พี่ๆน้าๆ
ก้อดูอยู่ด้วย ท่องไว้ เว็บอาวุธปืน อาวุธปืน อาวุธปืน333 เย่ยยย... น้ำลายหก หลุดทู้กที

Grin
กำนายต่อผมไม่ได้พาดพิงใครนอกจากท่าน กะพี่ๆๆผมไม่กล้าไปก้าวร้าวหรอกคับ ผมแค่แนะแนวทางในการเก็บตังให้ท่าน

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 15, 2005, 05:28:22 PM »

อ้างถึง

อ่า....นายอ้นท่องไว้ นี่คือเว็ปอาวุธปืน อาวุธปืน อาวุธปืน สมาชิกจูเนียร์ของบรรดา พี่ๆน้าๆ
ก้อดูอยู่ด้วย ท่องไว้ เว็บอาวุธปืน อาวุธปืน อาวุธปืน333 เย่ยยย... น้ำลายหก หลุดทู้กที

Grin
อ้างถึง
กำนายต่อผมไม่ได้พาดพิงใครนอกจากท่าน กะพี่ๆๆผมไม่กล้าไปก้าวร้าวหรอกคับ ผมแค่แนะแนวทางในการเก็บตังให้ท่าน
อ้างถึง

จ้ะ เก็บตังค์จ้ะ แล้วให้ไปพิสูจน์แถวรัชดาเนี่ย จะให้ใครเอาตังค์ไปเก็บจ๊ะ พ่อคุณ

Grin

Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 15, 2005, 05:29:12 PM »

1. เลือกปืนสั้นโครงเป็นโลหะครับ ( สายพันธุ์ 1911 ทั้งลูกน้อยลูกดก , P7M8 ,สายพันธุ์ CZ )
    1.1 ถ้าโครงโลหะไม่ถูกใจก็โครงอัลลอยด์ก็ได้ครับ ( Beretta , SIG , CZ )
    1.2 ถ้าโครงโลหะและโครงอัลลอยด์ไม่ถูกใจก็โพลิเมอร์ครับ ( GLOCK , Hk, Walther )
2. ปืนยาวเลือก .223 Rem. หรือ .308 Win.ลำกล้องข้าวหลามครับ ( Remington , Winchester )

เหตุผลในการเลือกปืนสั้น
1. เอาโครงเหล็กไว้ก่อนครับอยู่เป็นมรดกได้อีกหลายร้อยปี
2. เลือกโครงอัลลอยด์เป็นอันดับสองเพราะยังเป็นมกรดกได้อีกเป็นร้อยปีเหมือนกันครับแต่การซ่อมแซมส่วนที่เป็นอัลลอยด์คิดว่าทำไม่ได้หรือทำได้ยาก
3. เลือกโครงโพลีเมอร์เป็นอันดับสามเพราะไมรู้ว่ามันจะคงทนกับการใช้งานได้กี่ปี
ปล. ผมห่วงถึงลูกถึงหลานครับ  Cheesy

เหตุผลในการเลือกปืนยาว
1. เลือก .223 Rem.หรือ .308 Win.เพราะใช้กระสุรขนาดเดียวกับราชการยามบ้านเมืองมีภัยเราสามารถช่วยได้ครับ
2. เลือกลำกล้องข้าวหลามเพราะผมคงไม่มีโอกาสแบกติดตัวไปไหนทุกวัน ( เกี่ยวกันไหมเนี่ย )   Grin

ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 15, 2005, 05:34:41 PM »

1. เลือกปืนสั้นโครงเป็นโลหะครับ ( สายพันธุ์ 1911 ทั้งลูกน้อยลูกดก , P7M8 ,สายพันธุ์ CZ )
    1.1 ถ้าโครงโลหะไม่ถูกใจก็โครงอัลลอยด์ก็ได้ครับ ( Beretta , SIG , CZ )
    1.2 ถ้าโครงโลหะและโครงอัลลอยด์ไม่ถูกใจก็โพลิเมอร์ครับ ( GLOCK , Hk, Walther )
2. ปืนยาวเลือก .223 Rem. หรือ .308 Win.ลำกล้องข้าวหลามครับ ( Remington , Winchester )
  Grin

Grin Grin Grin Grin Grin Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 15, 2005, 05:34:48 PM »

เหตุผลในการเลือกปืนสั้น
1. เอาโครงเหล็กไว้ก่อนครับอยู่เป็นมรดกได้อีกหลายร้อยปี
2. เลือกโครงอัลลอยด์เป็นอันดับสองเพราะยังเป็นมกรดกได้อีกเป็นร้อยปีเหมือนกันครับแต่การซ่อมแซมส่วนที่เป็นอัลลอยด์คิดว่าทำไม่ได้หรือทำได้ยาก
3. เลือกโครงโพลีเมอร์เป็นอันดับสามเพราะไมรู้ว่ามันจะคงทนกับการใช้งานได้กี่ปี
ปล. ผมห่วงถึงลูกถึงหลานครับ Cheesy

เหตุผลในการเลือกปืนยาว
1. เลือก .223 Rem.หรือ .308 Win.เพราะใช้กระสุรขนาดเดียวกับราชการยามบ้านเมืองมีภัยเราสามารถช่วยได้ครับ
2. เลือกลำกล้องข้าวหลามเพราะผมคงไม่มีโอกาสแบกติดตัวไปไหนทุกวัน ( เกี่ยวกันไหมเนี่ย ) Grin

พูดถึงโครงโฟลีเมอร์พี่ทำให้ผมนึกถึงกล็อค.45ที่สนามบางนาเลยคับยิงประมาณ7หมื่นนัดใช่ไหมคับตีนัดละ12บาท  ต้องใช้เงิน840kถึงพังจากการยิง เอ๋แล้วปกติพวกโครงเหล็กอายุการใช้งานได้กี่นัดคับพี่  มันถึงจะพัง  อันนี้ผมอยากทราบจริงๆๆนะคับ   เพราะโคลงพลาสติ๊กกะโครงเหล็กมักมีข้อนี้มาเปรียบเทียบกันหลายครั้งละคับ

วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 15, 2005, 05:44:45 PM »

เป็นผมนะ....
ผมเลือกปืนสั้นสไตล์ 1911 .45 ACP เช่น STI คิมเบอร์ หรือ เลสเบเออร์ (ไม่จำกัดราคา)
ปืนยาวเลือก ลูกซอง 5 นัด เรมิงตัน 870 ปั๊มฯ ครับ  Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 15, 2005, 06:49:42 PM »

เจ้าของนโยบายนี้

ในที่สุดกรรมก็สนองแล้ว คนใต้แท้ๆ ดันใจแคบ

คราวนี้ไม่ติดโผ หลุดลงคลองน้ำเน่า ต่อไปคงเป็นเหยื่อกระสุนโจรแถวบ้านเขาเอง

สมน้ำหน้า  Angry  Angry

Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 15, 2005, 07:27:51 PM »

Grin

Grin Grin Grin Grin Grin Grin

เมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพเมื่อไหร่ ผมจะเปิดยุทธการตามล่า P7M8 ครับ   Grin  Grin

Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 15, 2005, 07:37:48 PM »

*** อายุการใช้งานระหว่างโครงโพลีเมอร์กับโครงเหล็ก ***

1. ถ้านับเป็นจำนวนกระสุนโดยยิงไปเรื่อยๆผมว่าพอๆกันครับ บางทีโครงโพลลีเมอร์อาจจะทนกว่าด้วยซ้ำ
2. ถ้านับอายุโดยเก็บไว้นานๆผมว่าอย่างไรเหล็กก็ยังเก็บได้นานกว่าโครงโพลีเมอร์ครับ ( โพลีเมอร์สกัดจากปิโตรเลียม ) , ( เก็บดาบไว้ 500 ปี เก็บดีๆอย่าให้ขึ้นสนิม อย่างมากเมื่อครบ 500 ปี ก็แค่เอามาลับให้คมแล้วใช้ได้เลย  แต่  ถ้าเก็บโพลีเมอร์ไว้ 500 ปี มันจะยังคงคุณสมบัติอยู่หรือครับ )

**** ผมไม่บอกว่าจะมีใครอยู่ถึง 500 ปี นะครับ แต่ถ้าวันข้างหน้าการขอมีอาวุธปืนถูกจำกัดสิทธิมากขึ้น บางทีปืนของเราอาจต้องใช้งานถึงรุ่น เหลน....โห...คิดไปนู้น Nattapol  Grin  Grin  Grin
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์