เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 02:22:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สั้นหนึ่ง ยาวหนึ่ง  (อ่าน 6062 ครั้ง)
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 15, 2005, 08:12:51 PM »

เอาแบบคุณ Lew ว่าไว้ละกัน ซื้อเป็นกระบอกแรกๆ เท่าที่โอกาสจะอำนวย
แต่ดูจากหน้าที่การงานคุณแล้ว  คนไม่ชอบคงพอมีครับ

ตัวปืนต้องไม่ใหญ่เกินไป  ใช้ง่าย  หากระสุนซ้อมง่าย 

ปืนสั้น เลือก สมิธฯ M60 ฟูลลักซ์ ลำกล้อง 3" ขนาด .357 ใช้ลูก .38 ซ้อมยิงได้สบาย  ตัวปืนไม่ใหญ่ พออาศัยพกได้บ้าง และไม่เล็กจิ๋วจนจับยิงได้ยาก แม่นยำสูง มีกระสุนให้เลือกหลายชนิด ลูกซ้อม .38 ก็หาได้ง่าย

ปืนยาว เลือก  เรมิงตัน 870 เกจ 12 ลำกล้องยาว 18" หรือ 20"   กระสุนเกจ 12 หาง่าย มีชนิดกระสุนให้เลือกได้หลายขนาดตามวัตถุประสงค์การใช้งาน  ใช้รุกหรือตั้งรับได้ดี ระบบการทำงานแบบแมนนวล ใช้ง่าย ในระยะใกล้อานุภาพการทำลายเป้่าหมายสูง  ในระยะไกล หัวกระสุนจะอ่อนแรงลงมาก โอกาสลูกหลงไปโดนคนอื่นมีน้อย

....ตามล่า...อีตอแหล
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 15, 2005, 08:43:45 PM »

Grin ผมเลือก Colt ตระกูล 1911 ขนาด .45 กับ ลูกซองออโต้ 8 นัดครับ   Grin
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 16, 2005, 02:11:55 AM »

Grin ผมเลือกคล้ายๆคุณโทนคับ...

1.ปืนสั้นเลือก .357 ลำกล้อง 3 นิ้ว แต่อยากได้โครงใหญ่หน่อย อย่างสมิธ โมเดล 66 หรือไพธอน มากกว่าโครง เจ คับ เพื่อความแข็งแรงและลูกเพิ่มอีก 1 นัด...

2.ปืนลูกซอง ผมอยากได้ลูกซองกึ่งอัตโนมัติแบบ 8 นัด อย่างเบเนลลี่ เอ็ม 1 ไม่งั้นก็ เร 11-87 มาต่อหลอดเอาคับ...  Grin
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 16, 2005, 09:22:24 AM »

พูดถึงโครงโฟลีเมอร์พี่ทำให้ผมนึกถึงกล็อค.45ที่สนามบางนาเลยคับยิงประมาณ7หมื่นนัดใช่ไหมคับตีนัดละ12บาท  ต้องใช้เงิน840kถึงพังจากการยิง เอ๋แล้วปกติพวกโครงเหล็กอายุการใช้งานได้กี่นัดคับพี่  มันถึงจะพัง  อันนี้ผมอยากทราบจริงๆๆนะคับ   เพราะโคลงพลาสติ๊กกะโครงเหล็กมักมีข้อนี้มาเปรียบเทียบกันหลายครั้งละคับ

นายสมชายเคยอ่านในรายงานของต่างประเทศ ก็เป็นแสนนัดเหมือนกันครับ... เอาไว้หาหลักฐานอ้างอิงได้ จะเอามา Post ให้อ่านกันครับ... มีที่สำคัญคือในสมัยที่ IPSC ยังไม่ใช้เฟรมโมดูล่าร์แม็กสองแถว... สมัยนั้นใช้เฟรมเหล็กแม็กแถวเดียวเป็นพื้น... นักกีฬาทั้งในและต่างประเทศเขาก็ยิงไปบำรุงรักษากันไป หลายหมื่นนัดครับ พอหมดซีซั่นกันก็มักเปลี่ยนกระบอกใหม่.. เงินแยะครับ บริษัทปืนให้การสนับสนุน(ต่างประเทศ)... แต่ใครๆ ก็ใช้แต่ 1911 ครับ...

ประเด็นที่ไม่ค่อยมีคนสงสัยเรื่องความทนทานของปืนตระกูล 1911 ที่เป็นเฟรมเหล็ก... ก็คือมันเคยผ่านสงครามมาของจริงแล้วหลายครั้งครับ... แล้วไม่เคยมีจุดอ่อนใหญ่ๆให้แก้ไขอะไร... เรื่องแก้ไขก็เป็นเรื่องเล็กๆน้อยๆ เช่นปาดโน่น เว้านี่ เมนสปริงตรง เมนสปริงโค้ง ฯลฯ ครับ...

ที่นายสมชายอยากเน้น คือการทดสอบทั้งหลาย ไม่ว่าทดสอบด้วยการหลายคนรุมใช้ปืนกระบอกเดียวกันยิงกระสุนแยะนัด... การทดสอบด้วยการให้เช่าในสนามซ้อมมือ... การทดสอบด้วยการแจกให้หน่วยฝึกทางทหารให้นักเรียนใช้ในการฝึกภาคสนาม... ทั้งหมดคือการ"จำลองสถานการณ์จากสนามรบจริง"ครับ... ดังนั้น 1911 เฟรมเหล็กในขนาดมาตรฐาน... จึงไม่มีใครใส่ใจทดสอบครับ... ของมันดีอยู่แล้วไงครับ... ฮา
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 16, 2005, 09:36:01 AM »

ผมขอมองต่างมุมนิดหนึ่งนะครับ
คือ ปืนที่ใช้ในสงคราม โดยเฉพาะปืนพกนี่  ปรัชญาการออกแบบ คือ ผลิตเร็วและง่าย ไม่ต้องการบำรุง  เนื่องจากใช้ยิงต่อสู้กัน ไม่กี่นัดก็.....ตายแล้ว  ดังนั้น ความทนทานเป็นแสนนัด...มันเกินความจำเป็นไป..

แต่ปืนที่ใช้ในมือประชาชน....เป็นปืนเชิงพาณิชย์.....ถ้ายิงให้ถึง แสน นัด...ก็เกินค่าราคาปืนไปโข  ซื้อปืนใหม่มาทดแทน ไม่น่าจะเจ็บปวดกระเป๋า

ในความคิดผม....ปืนเหล็ก หรือปืนใช้วัสดุสังเคราะห์   ถ้าทนได้เกิน 10,000 นัดขึ้นไป  ถือว่า OK แล้ว

Grin Grin Grin Grin

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
vicha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 05:57:01 PM »

คือผมสั่งจองปืนโครงการ ฯ เป็นปืนอาร์มสกอร์ คอมแพค โมเดิล คอมมานเดอร์ ขนาด .45 เป็นปืนที่ผลิตจากประเทศอะไร และมาตรฐานการเทียเท่ากับปืนรุ่นไหนครับ
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 06:04:04 PM »

ก๋วยเตี๋ยวหลอด หนึ่ง

เส้นใหญ่น้ำ หนึ่ง

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
DoubleAlpha
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 06:54:38 PM »

ถ้าสั้น...ขอเป็น...ปืน
ถ้ายาว(ได้อีก)...ขอเป็น...xxx  Grin Grin Grin Grin Grin

ว72
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 08:22:18 PM »

ผมเลือกไปแล้วครับ
สั้น    พารา  S 14
ยาว  เบเลลี เอ็ม 1
แต่ตอนนี้ชักหวั่น ว่า S 14 จะอยู่ได้กี่นัด
ด้านความทนทานของตัวนี้พัฒนาขึ้นมาจาก พี 14 บ้างรึเปล่า
ช่วยบอกด้วยครับ

ยิงปืน เป็น กีฬาของ สุภาพชนเท่านั้น
K@RN # รักในหลวง
ของถูกและดีไม่มีในโลก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 166

SUPER BLACKBIRD

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 08:25:11 PM »

ผมเลือก BERETTA 92FS กับ ลูกซอง ฟรังกี้ สแป๊ส 12 ครับ Grin

pongsak
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 08:40:05 PM »

สั้น - ขอเป็น ม้าแก่ 1911 .45  แม็กฯสำรองสัก 5 ตัว  Grin

ยาว - ลูกซองออโตยี่ห้ออะไรก็ได้  Grin

แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 08:48:18 PM »

สั้น .357 แม็กนั่ม ยาว 4 นิ้ว
ยาว  10/22  .22 แม็กนั่ม  ออโต้ด้วย (มันส์)

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
ว72
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 09:04:21 PM »

ถ้าเป็นสมัยก่อนย้อนไปห้าหกปี คงจะเลือกแบบนี้
สั้น     686 พลัส
ยาว     วิน คานเหวี่ยง 357
ไปไหนไปกันด้วยกระสุนขนาดเดียว
เดียวนี้ก็ยังคิดถึงอยู่ ถ้าหาได้ก็ยังอยากได้นะ

ยิงปืน เป็น กีฬาของ สุภาพชนเท่านั้น
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 10:12:41 PM »

ก๋วยเตี๋ยวหลอด หนึ่ง

เส้นใหญ่น้ำ หนึ่ง

Grin Grin หิวกะทันหันกินก่อนค่อยว่ากัน  Grin Grin

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2005, 01:04:25 PM »

พูดถึงโครงโฟลีเมอร์พี่ทำให้ผมนึกถึงกล็อค.45ที่สนามบางนาเลยคับยิงประมาณ7หมื่นนัดใช่ไหมคับตีนัดละ12บาท  ต้องใช้เงิน840kถึงพังจากการยิง เอ๋แล้วปกติพวกโครงเหล็กอายุการใช้งานได้กี่นัดคับพี่  มันถึงจะพัง  อันนี้ผมอยากทราบจริงๆๆนะคับ   เพราะโคลงพลาสติ๊กกะโครงเหล็กมักมีข้อนี้มาเปรียบเทียบกันหลายครั้งละคับ

กระบอกนั้นก็ยังไม่พังนะครับ เปลี่ยนชิ้นส่วนเล็กๆ นิดเดียว แล้วก็ยิงๆๆๆๆๆ ต่อไปได้ตามปรกติ

สำหรับกล๊อกขนาด 9 มม.พารา ผมว่ายิ่งทนกว่ามาก

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์