เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 09:14:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อได้เปิดโรงงานผลิตปืนในบ้านเรา  (อ่าน 16421 ครั้ง)
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« เมื่อ: มกราคม 31, 2007, 12:03:33 PM »

เมื่อเราจะจัดตั้งโรงงานผลิตอาวุธปืน ที่ใช้ชื่อเรา ผลิตตั้งแต่หาวัตถุดิบในการขึ้นรูป ผลิตลำกล้อง ประกอบ ทดสอบการยิง แล้วก็ขายให้กับประชาชน และกองทัพ
กับ
เราจัดตั้งโรงงานรับประกอบอาวุธปืนเพื่อจำหน่ายให้กับประชาชนและกองทัพ

อย่างไหนจะไปได้ดีกว่ากันในระยะเริ่มแรก ผลิตเอง กับ รับประกอบ

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2007, 12:34:41 PM »

โรงงานผลิตอาวุธ  เปิดมาหลายปีแล้ว  ปัจจุบันที่ยังต่ออายุใบอนุญาต ก็ราว ๆ สิบโรงงาน
เพียงแต่มีเฉพาะโรงงานผลิตระเบิด  เสื้อเกราะ  กับโรงงานผลิตกระสุนเท่านั้น ที่ยังยืนหยัดอยู่ได้    ส่วนโรงงานปืน ต้องปิดตัวเองไปเพราะหาตลาดที่คุ้มค่ากับการลงทุนไม่ได้

ปัจจุบันยังเหลือโรงงานปืนอยู่เพียงโรงเดียว   ซึ่งก็มีแต่ใบอนุญาตตั้งโรงงาน  แต่ยังไม่ได้รายงานขออนุญาตเปิดการผลิต   เพราะทำออกมาแล้วไม่รู้ว่าจะไปขายใคร  เพราะตลาดภายในประเทศมันเล็กมาก  ยกเว้นว่าจะได้สัญญาจากทางราชการเท่านั้น ถึงจะคุ้มกับการเปิดการผลิต
mETEr
จงภูมิใจเถิด ที่เกิดเป็นไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7

รักเธอ ประเทศไทย

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 31, 2007, 12:38:46 PM »

ขอบคุณครับ

เกิดมา ต้องตอบแทนคุณแผ่นดิน
saw
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 31, 2007, 01:47:13 PM »

เรียนขอความรู้จากท่านสุพินท์  ว่า
1.คนญี่ปุ่นไม่ได้รับอนุญาตให้มีปืนใช่ไหมครับ  แต่ทำไมจึงมีโรงงานผลิตปืน
2.ฟิลิปปินส์เป็นเกาะ  ไม่ได้ใหญ่โตกว่าไทย   แต่ทำไมจึงมีปืนอาร์มสกอลของตนเองออกมาขาย
3.ผมคิดว่าตลาดภายในประเทศญี่ปุ่นเล็กกว่าไทย   ส่วนตลาดภายในประเทศฟิลิปปินส์น่าจะเล็กเหมือนไทย     อยากรู้จริงๆว่ามันมีเงื่อนไขใดที่ทำให้ผู้ผลิตปืนของทั้ง2ประเทศจึงยังคงยืนอยู่ได้   
Saaming
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 31, 2007, 01:51:10 PM »

อยากเห็นปืนแก๊ป โอท็อป ครับ หากผลิตแบบถูกกฎหมาย จะขอซื้อเก็บไว้สักกระบอก Grin
visa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 31, 2007, 01:56:12 PM »

อยากเห็นปืนแก๊ป โอท็อป ครับ หากผลิตแบบถูกกฎหมาย จะขอซื้อเก็บไว้สักกระบอก Grin

เดี๋ยวจะเอารูปมาให้ดูครับแต่ผิดกฎหมายนะครับ ในหมู่บ้านผมมีทุกหลังคาเลยครับ ใช้ไม้แดง กับไม้ประดู่ทำนะครับ
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 31, 2007, 06:57:51 PM »

โรงงานผลิตอาวุธ เปิดมาหลายปีแล้ว ปัจจุบันที่ยังต่ออายุใบอนุญาต ก็ราว ๆ สิบโรงงาน
เพียงแต่มีเฉพาะโรงงานผลิตระเบิด เสื้อเกราะ กับโรงงานผลิตกระสุนเท่านั้น ที่ยังยืนหยัดอยู่ได้ ส่วนโรงงานปืน ต้องปิดตัวเองไปเพราะหาตลาดที่คุ้มค่ากับการลงทุนไม่ได้

ปัจจุบันยังเหลือโรงงานปืนอยู่เพียงโรงเดียว ซึ่งก็มีแต่ใบอนุญาตตั้งโรงงาน แต่ยังไม่ได้รายงานขออนุญาตเปิดการผลิต เพราะทำออกมาแล้วไม่รู้ว่าจะไปขายใคร เพราะตลาดภายในประเทศมันเล็กมาก ยกเว้นว่าจะได้สัญญาจากทางราชการเท่านั้น ถึงจะคุ้มกับการเปิดการผลิต
ขอบคุณครับ ท่านผู้การ.ผมก็พึ่งทราบ.บ้านเรามีโรงงานที่ได้รับ.อณุญาต ผลิตปืนด้วย..

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2007, 02:41:23 PM »

เดี๋ยวจะเอารูปมาให้ดูครับแต่ผิดกฎหมายนะครับ ในหมู่บ้านผมมีทุกหลังคาเลยครับ ใช้ไม้แดง กับไม้ประดู่ทำนะครับ

ไม่โพสจะดีกว่าไหมครับพี่
ด้วยความเคารพครับ

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2007, 05:35:03 PM »

อันนี้เป็นความคิดส่วนตัวนะคับ
อย่างแรกผมว่า 1.ซื้อลิขสิทธ์ของเค้ามาผลิตก่อน อาจจะสั่งวัตถุดิบจากเจ้าของมาเลย ขายในชื่อเค้า คือเหมือนกับว่า ให้เค้ามาเปิดสายการผลิตในบ้านเรานี่แหละ โดยโรงงานอาจเป็นของรัฐบาลไทย ส่งขายในชื่อเค้า ลูกค้าเค้ามีอยู่แล้ว ก็ใส่ เมดอินไทยแลนได้แล้ว สร้างเครดิสให้ตัวเองก่อน
 2. ต่อมาก็เริ่มใส่ วัสดุ อุปกรณ์ ที่ผลิตในบ้านเรา เป็นการลดต้นทุน ลดการนำเข้า
3. ต่อมาเราก็เริ่มออกแบบเอง ผลิตเอง ขายเอง
4. เมื่อเราเชี่ยวชาญ + สั่งสมชื่อเสียงมานาน การจะใช้แบรน ของเราเอง ไม่น่ายาก

ปล. อีก ที เป็น ความคิด ส่วนตัวนะจ๊ะ ทำได้ป่าวหง่า

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2007, 06:02:29 PM »

หรือสังคมเรายังไม่แข็งแรงพอ หัวเราะร่าน้ำตาริน

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2007, 06:05:59 PM »

ทำให้ตำรวจทหารใช้ก่อนสิครับ แล้วค่อยขายพลเรือนทีหลัง  ถ้าปืนพกราคาออกมาซัก3-4หมื่น  รูปแบบสวยๆ น่าจะรุ่ง  งานฝีมือคนไทย ผมว่าไม่แพ้ชาติไหน  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Rz' club
เฮา..ว่าแล้ว..
Full Member

คะแนน 1

Non-commissioned Officer

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2007, 06:40:14 PM »

น้ำลายหก น้ำลายหกสนับสนุน 1 เสียงครับ  น้ำลายหก น้ำลายหก

joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2007, 07:07:07 PM »

เทคโนโลยีทุกวันนี้เท่าเทียมกันหมดแล้วครับ แค่กดปุ่มทุกอย่างก็จะออกมาตามที่เรากำหนดไว้
เนื้อเหล็กก็มีวิธีกรรมการผลิตอันทันสมัยเหมือนกันหมดแล้ว จะเอาขนาดไหน เบอร์อะไรได้หมด
ตลาดก็ไม่ต้องห่วง ฟิลิปปินส์เขายังมีปัญญาผลิตไปขายได้ทั่วโลก ไทยโง่มากสิถึงจะขายไม่ได้
ผมว่ามีอย่างเดียวที่ไม่สามารถตั้งโรงงานผลิตปืนได้สำเร็จก็คือผลประโยชน์ไม่ลงตัวกันเท่านั้น
ประเทศไทยมันถอยหลังลงทะเลก็เพราะเรื่องผลประโยชน์นี่แหละ เงินทองมันไม่รู้ว่าเด็กหรือแก่

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2007, 07:22:48 PM »

เรียนขอความรู้จากท่านสุพินท์  ว่า
1.คนญี่ปุ่นไม่ได้รับอนุญาตให้มีปืนใช่ไหมครับ  แต่ทำไมจึงมีโรงงานผลิตปืน
2.ฟิลิปปินส์เป็นเกาะ  ไม่ได้ใหญ่โตกว่าไทย   แต่ทำไมจึงมีปืนอาร์มสกอลของตนเองออกมาขาย
3.ผมคิดว่าตลาดภายในประเทศญี่ปุ่นเล็กกว่าไทย   ส่วนตลาดภายในประเทศฟิลิปปินส์น่าจะเล็กเหมือนไทย     อยากรู้จริงๆว่ามันมีเงื่อนไขใดที่ทำให้ผู้ผลิตปืนของทั้ง2ประเทศจึงยังคงยืนอยู่ได้   

ญี่ปุ่นมีความก้าวหน้าทางเทคโนโลยี และผลิตปืนใช้เองมานานแล้ว ขายไทยสมัยรัชกาลที่ 5 ด้วยซ้ำไป  (ขายปืน กับตั้งโรงงานผลิตกระสุนแบบครบวงจรให้ไทย)

ฟิลิปปินส์ เริ่มเกิดด้วยการผลิตปืนเถื่อน ชิ้นส่วนแต่งปืน 1911  รับจ้างต่างประเทศผลิตชิ้นส่วน แล้วก็รับจ้างผลิตทั้งกระบอก  แล้วก็ผลิตปืนราคาถูกขายเอง พัฒนาสินค้าขึ้นไปเรื่อย ๆ
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2007, 08:39:26 PM »

ขอบพระคุณครับท่านผู้การสุพินท์ที่ให้ความรู้ ความเข้าใจในวงการปืนบ้านเรา
ขอบพระคุณอีกครั้งครับ

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์