เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 09:18:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อได้เปิดโรงงานผลิตปืนในบ้านเรา  (อ่าน 16438 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2007, 01:58:02 PM »

ถ้าทำได้ก็มีปืนดีๆที่หมดปัญหาลิขสิทส์รอให้ผลิตอยู่แล้วเช่น CZ ตระกูล75 หรือ 1911 ซื้อเครื่อง CNC ดีๆมาทำชิ้นงานก็สวยได้มาตรฐานเท่ากันทุกชิ้นระบบปฎิบัติการก็ยกมาเลยส่วนดีไซน์ภายนอกก็ออกแบบเองให้แจ่มกว่าต้นฉบับไปเลยเรื่องดัดแปลงคนไทยเก่งกว่าฝรั่งอยู่แล้ววัสดุชอบแบบไหน เหล็ก/สแตนเลส+ค่าแรง+ต้นทุนต่างออกมาราคาดีกกว่านำเข้าแน่ๆเอาจริงทีเถอะน่าอย่าจดๆจ้องไม่รู้จะท้องเมื่อไหร่

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
saw
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2007, 11:40:51 AM »

ขอขอบคุณครับท่านผู้การสุพินท์สำหรับคำตอบ    กรณีของญี่ปุ่นผมไม่ติดใจ   แต่ยังคันหัวใจเกี่ยวกับฟิลิปปินส์ในส่วนที่ว่า"เริ่มเกิดด้วยการผลิตปืนเถื่อน"   ซึ่งไทยเราก็ผลิตมานาน    ทั้งชิ้นส่วนและทั้งกระบอก   ไม่ว่าจะเป็นลูกโม่หรือออโต1911   แต่ทำไมยังไปไม่ได้ไกลเหมือนเขา    ผมเป็นข้าราชการคิดอยู่เสมอว่าเรื่องการค้าขาย   การบริหารและการตลาด  ให้มันเป็นหน้าที่ของเอกชนผู้ลงทุนจะตัดสินใจ   ดังนั้นไม่ว่าจะขาดทุนหรือกำไรเขาควรรับผิดชอบตัวเอง    ผมจึงอยากรู้ว่าอะไรคือปัญหาที่แท้จริง   ที่ทำให้โรงงานผลิตอารุธปืนในเชิงพาณิชย์ของไทยเกิดไม่ได้สักที   ทั้งที่ฝีมือการผลิตก็มีไม่น้อย  ดูตัวอย่างรถยนต์ซิที่ผลิตรวมกันเป็นล้านคันต่อปีแล้ว   แต่ไม่มีของไทยซักแบรนด์ 
ลุงตุ้ย
รู้จักพอ ก่อสุขทุกสถาน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 271

มีสติ ก็มีสตังค์ พอมีสตังค์ก็กินให้หมดสติ

« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2007, 12:08:14 PM »

Cheesyความเห็นส่วนตัวครับ ผมว่าผู้จะลงทุนคงคำนวนแล้วว่าไม่คุ้มค่าการลงทุน ตลาดแคบ แถมต้องเจอกับแรงเสียดทานของเสือ,สิงห์,กระทิง,แรด จุดคุ้มทุนยาวนานมาก เลยไม่มีใครทำ:D แต่ถ้าทำเป็นแบบเล็กๆเหมือนเมื่อก่อนสนับสนุนไห้เป็นโอทอป แล้วไห้ทางหน่วยงานทางการที่ควบคุมคุณภาพรับรอง หรืออื่นๆ เฮ้อ...ขอโทษครับ Grinฝันครับฝัน ผมฝันไป ฮิ ฮิ..

ชมรมคนรักJeep ภาค7  (นกกระปูด7)hs7azi
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2007, 12:23:28 PM »

ขอขอบคุณครับท่านผู้การสุพินท์สำหรับคำตอบ กรณีของญี่ปุ่นผมไม่ติดใจ แต่ยังคันหัวใจเกี่ยวกับฟิลิปปินส์ในส่วนที่ว่า"เริ่มเกิดด้วยการผลิตปืนเถื่อน" ซึ่งไทยเราก็ผลิตมานาน ทั้งชิ้นส่วนและทั้งกระบอก ไม่ว่าจะเป็นลูกโม่หรือออโต1911 แต่ทำไมยังไปไม่ได้ไกลเหมือนเขา ผมเป็นข้าราชการคิดอยู่เสมอว่าเรื่องการค้าขาย การบริหารและการตลาด ให้มันเป็นหน้าที่ของเอกชนผู้ลงทุนจะตัดสินใจ ดังนั้นไม่ว่าจะขาดทุนหรือกำไรเขาควรรับผิดชอบตัวเอง ผมจึงอยากรู้ว่าอะไรคือปัญหาที่แท้จริง ที่ทำให้โรงงานผลิตอารุธปืนในเชิงพาณิชย์ของไทยเกิดไม่ได้สักที ทั้งที่ฝีมือการผลิตก็มีไม่น้อย ดูตัวอย่างรถยนต์ซิที่ผลิตรวมกันเป็นล้านคันต่อปีแล้ว แต่ไม่มีของไทยซักแบรนด์
ถ้าจะพูดแบบตรงไปตรงมา  ปัญหาก็มาจากระบบราชการ
การขอใบอนุญาตตั้งโรงงานผลิตอาวุธ  มีเงื่อนไขมากมาย  รวมทั้งมาตรฐานโรงงาน   ซึ่งอยู่ในเกณฑ์ที่ต้องลงทุนเริ่มแรกสูงมาก
การนำปืนเข้ามาขายในท้องตลาด  ก็ต้องเพิ่มขั้นตอนที่ต้องฟันฝ่าเรื่องใบอนุญาตต่าง ๆ ตาม พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ เพิ่มขึ้นอีก    เพราะการควบคุมของทหารกับมหาดไทยไม่ต่อเชื่อมกัน
หน่วยราชการหน่วยไหนบ้างครับ  ที่พ่อค้าเดินมือเปล่าเข้าไป แล้วพูดกันรู้เรื่อง   ยิ่งมีหน่วยงานเกี่ยวข้องมากขึ้น รายจ่ายที่ลงบัญชีไม่ได้ ก็ยิ่งมากขึ้น
การมีปืนฝีมือคนไทย  เกิดขึ้นได้เพียงกรณีเดียว  คือพ่อค้าประมูลปืนราชการ แบบเดียวกันได้เกินสามหมื่นกระบอก   และสัญญายอมให้ส่งมอบได้ในเวลาไม่น้อยกว่า 3 ปี เพื่อให้เวลาพ่อค้าตั้งโรงงานได้
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2007, 12:49:44 PM »

ท่านผู้การกำลังจะบอกว่าระบบราชการของเราเองที่ทำให้ รง ผลิตอาวุธ ไม่เกิดใช่ไหมครับ คิดแล้วก็น่าเสียดาย...แล้วจะเป็นไปได้ไหมครับถ้า รวท จะผลิตเองและขายเองเหมือนกับ องค์การฟอกหนังหรือแก้วของ กห.
ไม่ว่าใครจะกินดีหมีพกหัวใจเสือตั้ง รง ผลิต อวป ผมคนหนึ่งละที่จะสนับสนุนสินค้าของเขา.
^-^ภูพาน~รักพ่อหลวง^-^
มีภัย มีเรา biw199
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 224

« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2007, 01:19:19 PM »

ผมว่านะครับไทยไม่ได้โง่นะครับแต่ขาดการสนับสนุนนะครับผมว่า หัวเราะร่าน้ำตาริน

พายุยิ่งพัดอื้อ....................ราวป่าหรือราบทั้งแดน
อิศานนับแสนแสน..............สิจะพ่ายผู้ใดเหนอ?
J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2007, 01:39:07 PM »

ถ้าไม่มีกฎระเบียบที่วุ่นวายยุ่งยากมากมาย  + ระบบราชการที่ไม่ต้องพูดถึง  มันก็พอลุ้นอยุ่หรอกครับเรื่องคุณภาพและการตลาดไม่ใช่ปัญหาใหญ่สำหรับการตั้งโรงงานผลิตปืนในเมืองไทย

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
p@rinya
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 26

« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2007, 03:33:07 PM »

ทำลูกกรด ลูกซองขายชาวบ้านก็ได้เยอะแยะแล้ว หรือทำขายให้ทางการด้วยก็แจ๋ว หลงรัก หลงรัก
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2007, 03:35:48 PM »

เฮ้อ   กำลังใจเป็นเรื่องสำคัญ   บางอย่างถ้ามันเป็นเรื่องไกลตัว เรื่องยาก  ก็อย่าเพิ่งวิตกว่าจะเป็นไปไม่ได้   ตอนผมเรียนอนุบาลก็ยังไม่รุ้ล่วงหน้าเลยว่าโตขึ้นจะได้เป็นอะไร   มาตอนนี้เสียดายอย่างเดียว  ว่า 1 วันมีแค่ 24 ชั่วโมงเองเนอะ
เราค่อยๆ ก้าวไปทีละก้าว  อย่างที่หลายๆท่านให้ความเห็นไว้ดีกว่า   เอาก้าว 1 .. 2  .. 3 ก่อน
ส่วน  ก้าวที่...1000  ...1001 ... 1002 ค่อยว่ากัน

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2007, 04:03:27 PM »

ขอขอบคุณครับท่านผู้การสุพินท์สำหรับคำตอบ    กรณีของญี่ปุ่นผมไม่ติดใจ   แต่ยังคันหัวใจเกี่ยวกับฟิลิปปินส์

Now,  I post this topic in the Armscore gun factory in Manila.
Next month we talk about gun factory in Guns & Games magazine ; Are you agree ?  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ถ่ายกับคุณ Bolo ประธานบริษัท

สุ่มเลือก 9 มม.ไฮแคป มาลองยิง 10 กระบอก ๆ ละ 34 นัด  ทำงานเรียบร้อยทั้งหมด มีกระบอกเดียวที่ lock up ไม่เข้าที่สองสามครั้ง แต่พอหยอดน้ำมันก็หาย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 12:40:22 AM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2007, 04:12:34 PM »

Smiley ท่านผู้การสุพินท์ ไปหาคำตอบให้แล้ว ขอติดตามตอนต่อไป  ขอบคุณครับ

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 12:24:06 AM »

กลับถึง กทม.สี่ทุ่มครึ่ง  สนามบินสุวรรณภูมิอาการหนักแล้วครับ ทั้งเที่ยวไป เที่ยวกลับ ต้องขึ้นรถบัสไปขึ้นเครื่อง เพราะหลุมจอดพังหมด

ปืน STI รุ่น Spartan ผลิตโดยอาร์มสกอร์   STI เชื่อมืออาร์มสกอร์เอาการอยู่ ส่งชิ้นส่วนมาให้แค่ 6 ชิ้น เป็นพวกนก คันค้างสไลด์กับเครื่องลั่นไก (เช้าวันนี้ได้คุยกับ คนของ STI ที่มาตรวจปืน)  นอกนั้นก็มีที่อาร์มสกอร์ซื้อศูนย์หลังของทานโฟฯ แค่ชิ้นเดียว  ที่เหลือผลิตเองทั้งหมด

กลุ่มกระสุน 8 นัดที่ผมยืนยิงระยะ 20 ม.  พอแค่นี้นะครับ รออ่านที่เหลือในหนังสือ จะต่อรองกับ ผอ.สุวิทย์ ให้ลงในฉบับต้นเดือน มี.ค.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 12:33:19 AM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 12:44:11 AM »

มิน่า ในเวป STI ปืนรุ่นนี้ราคาถึงได้ถูกกว่าเพื่อน

....ตามล่า...อีตอแหล
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 03:08:23 PM »

คงต้องผลิตเป็นอะไหล่ก่อนครับ แล้วค่อยรับประกอบ  แล้วจึงผลิตเองครับ โดยขายให้กองทัพ แล้วก็สวัสดิการครับ 

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2007, 07:49:26 AM »

ถ้าทำได้ก็มีปืนดีๆที่หมดปัญหาลิขสิทส์รอให้ผลิตอยู่แล้วเช่น CZ ตระกูล75 หรือ 1911 ซื้อเครื่อง CNC ดีๆมาทำชิ้นงานก็สวยได้มาตรฐานเท่ากันทุกชิ้นระบบปฎิบัติการก็ยกมาเลยส่วนดีไซน์ภายนอกก็ออกแบบเองให้แจ่มกว่าต้นฉบับไปเลยเรื่องดัดแปลงคนไทยเก่งกว่าฝรั่งอยู่แล้ววัสดุชอบแบบไหน เหล็ก/สแตนเลส+ค่าแรง+ต้นทุนต่างออกมาราคาดีกกว่านำเข้าแน่ๆเอาจริงทีเถอะน่าอย่าจดๆจ้องไม่รู้จะท้องเมื่อไหร่

CNC ทำปืนครับ
ใช้เครื่องธรรมดานี่แหละ  แต่สร้างแบบจับยึดไว้ข้างใน จับสไลด์ได้หลายอัน

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์