เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 06:25:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สาระน่ารู้เกี่ยวกับกาแฟครับ  (อ่าน 9033 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 12:21:35 AM »

Smiley.. ขอบคุณมากครับ คุณ quick ..
       ขอบคุณมากครับ คุณ harusame  ที่มาร่วมแชร์ ความรู้..

ผมก็เป็น คอกาแฟ คนหนึ่ง.. เป็นกาแฟสด รสชาติ
       ก็ประมาณ Blue Mountain.

จะต้มจากหม้อต้มน้ำริน.. ใส่แต่ครีม งดน้ำตาล.
       วันไหน ไม่ได้ดื่ม จะนอนหลับง่ายสบาย ..
       วันไหน ๓ แก้ว..จะเป็นนกฮูก เลยละครับ..  Grin

harusame
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 12:26:19 AM »

อ้อ.....ลืมบอกไป ผมเองก็ชอบดื่มชาด้วยครับ...โดยเฉพาะชาที่ไต้หวันกลิ่นงี้ห้อมหอมมมม......ส่วนสรรพคุณสรรพโทษของชาในทางลึกแล้วผมไม่ทราบ....ทราบแต่ว่าหลังจากที่ทานอาหารของโปรดที่มันๆเช่นข้าวขาหมู ผมจะรู้สึกมึนๆนิดๆ แต่หลังจากได้ดื่มชาร้อนๆแล้วอาการก็จะหายไป.....และหากท่านไดมีข้อมูลเกี่ยวกับชาละก็ช่วยกรุณาเผยแพร่ด้วยครับ จะเป็นพระคุณยิ่งครับ... Grin
ลืมบอกไปว่าชาดีๆที่ไต้หวันแปงมากกกก..... หัวเราะร่าน้ำตาริน

ทราบมาจากชาวญี่ปุ่นค่ะว่า หลังจากทานอาหารที่มีไขมันสูงแล้วดื่มชาจะช่วยในการลดไขมันได้ ก็คงเป็นเพราะคาเฟอินนั่นแหละค่ะ
ถ้าชอบดื่มชา และดื่มประจำ ขอให้ระวังชามะลิค่ะ เพราะในมะลิจะมีสารที่ให้ทั้งคุณและโทษอยู่ จำชื่อสารไม่ได้ แต่สารตัวหนึ่งถ้ารับเข้าไปสะสมอยู่เป็นเวลานาน อย่างสม่ำเสมอ จะทำให้สมองเสื่อม จนถึงขั้นเป็นโรคความจำเสื่อมได้ ถ้าดื่มนิดหน่อย นาน ๆ ครั้งก็ไม่เป็นไรค่ะ รากมะลิ (นำมาต้ม) มีฤทธิ์ ทำให้เมา อาเจียน ถึงเสียชีวิตได้ ค่ะ โบราณใช้เป็นยาล้างพิษ คือ ใช้ในปริมาณเล็กน้อยให้อาเจียน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 10:04:28 AM โดย harusame » บันทึกการเข้า
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 12:35:04 AM »

[ทราบมาจากชาวญี่ปุ่นค่ะว่า หลังจากทานอาหารที่มีไขมันสูงแล้วดื่มชาจะช่วยในการลดไขมันได้ ก็คงเป็นเพราะคาเฟอินนั่นแหละค่ะ
ถ้าชอบดื่มชา และดื่มประจำ ขอให้ระวังชามะลิค่ะ เพราะในมะลิจะมีสารที่ให้ทั้งคุณและโทษอยู่ จำชื่อสารไม่ได้ แต่สารตัวหนึ่งถ้ารับเข้าไปสะสมอยู่เป็นเวลานาน อย่างสม่ำเสมอ จะทำให้สมองเสื่อม จนถึงขั้นเป็นโรคความจำเสื่อมได้ ถ้าดื่มนิดหน่อย นาน ๆ ครั้งก็ไม่เป็นไรค่ะ รากมะลิ (นำมาต้ม) มีฤทธิ์ ทำให้เมา อาเจียน ถึงเสียชีวิตได้ ค่ะ โบราณใช้เป็นยาล้างพิษ คือ ใช้ในปริมาณเล็กน้อยให้อาเจียน

อ้างถึง
อ้างถึง
ขอบคุณครับคุณ harusame ที่กรุณาให้มูลที่เกี่ยวกับชา มีประโยชน์มากครับ โดยเฉพาะชามะลิซึ่งผมไม่เคยรู้เรื่องที่เกียวกับโทษของมันเลย....
นายอันตราย
สงบจิต สงบใจ
Hero Member

คะแนน 26

ขอบคุณครับ

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 01:42:02 AM »

อื่ม.............ผมมาสังเกตการณ์...............ครับ
ดอยหลวง
HS5XKN
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

เหนี่ยวไกถ้าตัดสินใจถูกต้อง

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 06:34:45 AM »

กาแฟก็มีประโยช์แหะ... Grin Grin แต่ทำไมผมไม่ชอบดืมก็ไม่รู้... Huh Huh น้ำลายหก น้ำลายหก

อย่านอนตื่นสาย อย่าอายทำกิน อย่ามิ่นเงินน้อย อย่าคอยวาสนา   ไม้ก๊ดแป๋งขอเหล็กก๊ดแป๋งเคียว คนก๊ดอย่างเดียวไจ้ก๋ารบ่อได้
.......................................
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 07:20:15 AM »

เช้าๆเมา....เอ๊ยเอาตลอด........ Grin
mayis
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 08:09:37 AM »

ผมดื่ม 3+1 วันละ5ซอง...ถ้าดื่มน้อยกว่านี้จะรู้สึกมีอาการปวดหัวครับ...
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 08:40:16 AM »

ขอบคุณครับ..ผมก็ดื่มทุกวัน.ตอนเช้า... Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 08:58:59 AM »

ผมดื่มก่อนนอนช่วยให้นอนหลับ  Wink
ดื่มตอนเช้าเพื่อให้ตาสว่าง  Wink
ดื่มระหว่างวันเพื่อให้สดชื่น  Cheesy
ครีมกับน้ำตาลไม่เอา....  Tongue

ขอบคุณที่แชร์ความรู้เรื่องกาแฟให้ทราบครับ
เดี๋ยวไปขอเบิ้ล.........อีกหนึ่งถ้วย   Grin Grin

harusame
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 09:18:21 AM »

นึดขึ้นได้ เป็นเรื่องที่อาจารย์ เล่าให้ฟัง หลังจากที่อาจารย์กลับจากญี่ปุ่นค่ะ

"ที่ญี่ปุ่นมีการวิจัยเกี่ยวกับกาแฟอยู่หลายชื้น หลายแง่มุม หนึ่งในนั้นเป็นเรื่องเกี่ยวกับการบิรโภคกาแฟกับพฤติกรรมของมนุษย์อย่างหนึ่ง
นั่นคือ พฤติกรรมทางเพศ
ผลงายวิจัยออกมาว่า พฤติกรรมการดื่มกาแฟนั้นบ่งบอกถึงพฤติกรรมทางเพศ คือ เวลาในการดื่มกาแฟ สามารถบ่งบอกถึงเวลาการมี พสพ. ด้วยค่ะ  Grin
หมายความว่า ชอบดื่มกาแฟในเวลาไหน ก็แสดงว่าชอบมี พสพ. ในเวลานั้น

ปล. อย่าคิดมากนะคะ  เป็นเรื่องเล่า ฮา ๆ น่ะค่ะ   Grin

ส่วนเรื่องชาได้เทคนิคในการดื่มชาจากชาวญี่ปุ่น อีกเหมือนกัน
วิธีชงชา แบบญี่ปุ่น
เมื่อเทน้ำร้อนลงบนใบชาแล้ว ให้ปิดฝากาน้ำชา ยกกาขึ้น แล้วค่อย ๆ เอากาน้ำชาวนเป็นวงกลมช้า 3 ครั้งค่ะ

ให้น้ำชาหอมน่าดื่มยิ่งขึ้นโดยใส่ดอกเก๊กฮวยแห้งลงไปนิดหน่อย

ตอนนี้ก็ดื่มชาเขียวใบหม่อนของไทย ๆ ผสมกับดอกเก็กฮวยเป็นประจำค่ะ

ใบหม่อน และดอกคำฝอย มีคุณสมบัติในการลดความดัน และลดคอเรสโตรอลในเลือด
แต่ให้ระวังใบหม่อน เพราะใบหม่อนจะมีฤทธิ์แรง กว่าดอกคำฝอย ควรดื่มในปริมาณน้อย ๆ ถ้าใช้มาก ความดันลดลงมากเกินไป เป็นลมล้มพับไปได้นะคะ

เห็นมั๊ยคะ ว่าทุกอย่างมีทั้งคุณ และโทษ อยู่ในตัว บริโภคแต่พอดีจะมีประโยชน์ บริโภคมากเกินไป ก็เกิดโทษ

ขอให้มีความสุขกับการดื่ม ชา และ กาแฟ นะคะ  Wink

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 10:03:27 AM โดย harusame » บันทึกการเข้า
word
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 09:54:17 AM »

Smiley Smiley Smileyสวัสดีครับ กาแฟร้อน 1แก้วไม่ใส่น้ำตาลและนม
e-muak
ยามมาดุจลมพัด ยามจากไปไร้ร่องรอย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 10:07:55 AM »

ขอบคุณครับทีเอาสิ่งดีๆมาฝาก
ผมเองก็ชอบดื่มครับ ไม่เลือกเวลาและยี่ห้อ แล้วแต่สะดวก(พสพ.ไม่เกี่ยวนะ Grin Grin)

Smiley.. ขอบคุณมากครับ คุณ quick ..
 ขอบคุณมากครับ คุณ harusame ที่มาร่วมแชร์ ความรู้..

ผมก็เป็น คอกาแฟ คนหนึ่ง.. เป็นกาแฟสด รสชาติ

จะต้มจากหม้อต้มน้ำริน.. ใส่แต่ครีม งดน้ำตาล.
 วันไหน ไม่ได้ดื่ม จะนอนหลับง่ายสบาย ..
 วันไหน ๓ แก้ว..จะเป็นนกฮูก เลยละครับ.. Grin

Blue Mountain  ตัวนี้ถูกจัดเป็นอันดับที่ หนี่ง ของโลก ใช่ไหมครับ
รสชาดออกเปรี้ยวนิดหน่อย (ไม่รู้จำผิดหรือปล่าว)

ด้วยความเคารพ

ถึงเหล้าถูก เพื่อนดี ยังมีรส
ถ้าเพื่อนคด เหล้าดี หมดรสชาด

(ลอกมา)
harusame
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 10:31:26 AM »

ขอบคุณมากครับ คุณ harusame ที่มาร่วมแชร์ ความรู้..

วันไหน ๓ แก้ว..จะเป็นนกฮูก เลยละครับ.. Grin

งดน้ำตาลเพื่ออะไรคะ กล้วอ้วนหรอ
ถ้ากลัวอ้วนควรงดครีมนะคะ แล้วใช้น้ำผึ้งแทนน้ำตาล
แต่ถ้าเป็นเบาหวาน ก็งดทั้งน้ำตาล และน้ำผึ้ง ค่ะ  ^^
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 10:32:50 AM »

ชอบมาก  จนขนาดจะเอา ใส่สายน้ำเกลือแล้ว   Grin Grin

....ตามล่า...อีตอแหล
เรือน้อย..น้อย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 10:59:21 AM »

ดื่มกาแฟ ทุกวัน ครับเพราะแฟน ขายอยู่  Grin Grin Grin

ผมอ่าน แล้วมีแต่ประโยชน์ แล้ว ในส่วนที่เป็น โทษ กับร่างกาย มีบ้างไหมครับ

Safety  First
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์