เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 06:17:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สาระน่ารู้เกี่ยวกับกาแฟครับ  (อ่าน 9018 ครั้ง)
e-muak
ยามมาดุจลมพัด ยามจากไปไร้ร่องรอย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 12:10:48 PM »

ดื่มกาแฟ ทุกวัน ครับเพราะแฟน ขายอยู่ Grin Grin Grin

ผมอ่าน แล้วมีแต่ประโยชน์ แล้ว ในส่วนที่เป็น โทษ กับร่างกาย มีบ้างไหมครับ

ขออนุญาตครับ
โทษมีครับ  คือถ้าดื่มกาแฟโดยไม่เอาช้อนออก อาจทำให้ ตาบอดได้ Grin Grin

ด้วยความเคารพ

ถึงเหล้าถูก เพื่อนดี ยังมีรส
ถ้าเพื่อนคด เหล้าดี หมดรสชาด

(ลอกมา)
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 12:36:15 PM »

มาฟังเรื่องสบายๆแต่ได้สาระอย่างนี้ดีครับ..... Grin
ว่าแต่ว่า... คุณควิก ขอ Expresso ถ้วยนึง ไม่เอาครีม ไม่เอาน้ำตาลแต่ขอน้ำผึ้งแทนครับ...อ้อ...และก็ขอชาร้อนเพียวๆที่นึงด้วยครับ... Wink
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 01:39:21 PM »

นึดขึ้นได้ เป็นเรื่องที่อาจารย์ เล่าให้ฟัง หลังจากที่อาจารย์กลับจากญี่ปุ่นค่ะ

"ที่ญี่ปุ่นมีการวิจัยเกี่ยวกับกาแฟอยู่หลายชื้น หลายแง่มุม หนึ่งในนั้นเป็นเรื่องเกี่ยวกับการบิรโภคกาแฟกับพฤติกรรมของมนุษย์อย่างหนึ่ง
นั่นคือ พฤติกรรมทางเพศ
ผลงายวิจัยออกมาว่า พฤติกรรมการดื่มกาแฟนั้นบ่งบอกถึงพฤติกรรมทางเพศ คือ เวลาในการดื่มกาแฟ สามารถบ่งบอกถึงเวลาการมี พสพ. ด้วยค่ะ  Grin
หมายความว่า ชอบดื่มกาแฟในเวลาไหน ก็แสดงว่าชอบมี พสพ. ในเวลานั้น
ปล. อย่าคิดมากนะคะ  เป็นเรื่องเล่า ฮา ๆ น่ะค่ะ   Grin
อ้าว...ยุ่งละซิคราวนี้  ผมเองปกติดื่มวันละ 2-3 แก้ว  ไม่เลือกเวลา  ไม่เลือกสถานที่  และที่สำคัญแก้วใหญ่แก้วเล็ก  แก้วใหม่แก้วเก่า  ได้หมด  ไม่เลือก ซะด้วย  สีก็ไม่เกี่ยว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 02:04:55 PM โดย คมขวาน » บันทึกการเข้า

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 02:10:12 PM »

ขอบคุณครับทีเอาสิ่งดีๆมาฝาก
ผมเองก็ชอบดื่มครับ ไม่เลือกเวลาและยี่ห้อ แล้วแต่สะดวก(พสพ.ไม่เกี่ยวนะ Grin Grin)

Blue Mountain ตัวนี้ถูกจัดเป็นอันดับที่ หนี่ง ของโลก ใช่ไหมครับ
รสชาดออกเปรี้ยวนิดหน่อย (ไม่รู้จำผิดหรือปล่าว)

ด้วยความเคารพ
อ้างถึง

.. ความรู้สึกผม. มันแบบเข้มข้น กลาง กลาง ครับ. และไม่ออกเปรี้ยว.  Cheesy

งดน้ำตาลเพื่ออะไรคะ กล้วอ้วนหรอ
ถ้ากลัวอ้วนควรงดครีมนะคะ แล้วใช้น้ำผึ้งแทนน้ำตาล
แต่ถ้าเป็นเบาหวาน ก็งดทั้งน้ำตาล และน้ำผึ้ง ค่ะ ^^
.

.. ชมชอบใน รสขม ..เลือกใส่ครีมบางยี่ห้อเท่านั้นครับ.
     ให้รู้สึกถึงรสชาติกาแฟ จริง จริง
     ดื่มอย่างนี้ มากนานแล้ว ครับ จนเป็นความคุ้นเคย..  Grin
     เคยไปนั่ง คุย กับ จ่าทวี ริมน้ำเข็ก ริมทางสาย วังทอง-หล่มสัก
     ราว ปี ๒๕๓๐-๑ ..ที่เป็นเจ้าของคำพูดประมาณ  กาแฟดีต้อง
     "ดำอย่างปีศาจ ร้อนดั่งนรก"
     เป็นจุดเริ่มต้น ของ กาแฟสดแก้วแรกของผม ครับ. Cheesy

Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 02:31:43 PM »

ด้วยความเคารพครับ...

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ...กาแฟนี่ขาดไม่ได้เลยครับพอตื่นนอนต้องมีสักแก้วเสมอครับ... Grin

ขอบคุณครับ..............

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
y_kato
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 02:39:33 PM »

ปกติเป็นคนไม่ทานกาแฟ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน....พออ่านบทความนี้แล้วสงสัยต้องหันมาทานกาแฟแล้ว Smiley Smiley Smiley
Been
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 02:51:47 PM »

น้ำลายหก ผมชอบกาแฟโบราณ  เคยไปดูวิธีการคั่ว ถึงได้รู้ว่า ไม่ใช่กาแฟเพียวๆ
             มีน้ำตาลทราย(ไหม้) ทำให้หอม ข้าวโพดบด  บางสูตรมีถั่วเหลือง
             คนคั่ว เหงื่อไหล ไคลย้อย เค็มๆไม่ต้องสงสัย Grin อร่อย น้ำลายหก น้ำลายหก

หนู@เมืองสิงห์™ - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 25

« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 02:56:28 PM »

ดื่มกาแฟอย่างไร ไม่เสียสุขภาพ
เมื่อ 20 ปีที่ผ่านมา กาแฟและเครื่องดื่มที่มีคาเฟอีนถูกโจมตีว่า ทำให้เกิดโรคหัวใจ ความดันโลหิต เป็นหมัน ทำให้ผู้หญิงตั้งครรภ์แท้งได้หรือทารกน้ำหนักน้อย เพิ่มความเสี่ยงมะเร็งรังไข่ ซีสต์ในเต้านม และกระดูกพรุน แต่ข้อมูลการวิจัยในปัจจุบันเปิดเผยว่าการดื่มกาแฟเพียงวันละ 1-2 ถ้วยนั้นปลอดภัย และอาจให้ผลดี ถ้าดื่มให้เป็น
รายงานผลการวิจัยจากฟินแลนด์และมหาวิทยาลัยฮาร์วาร์ดระบุว่า คนที่ดื่มกาแฟมีความเสี่ยงการเกิดเบาหวานประเภท 2 น้อยกว่าคนที่ไม่ดื่ม ความเสี่ยงที่ลดลงเป็นสัดส่วนกับปริมาณกาแฟที่ดื่ม และกาแฟไร้คาเฟอีนให้ผลน้อยกว่า ส่วนชาไร้คาเฟอีนและเครื่องดื่มอื่นๆที่มีคาเฟอีนไม่ให้ผลเหมือนกาแฟ แต่นักวิจัยก็เตือนว่าอย่าเพิ่งมั่นใจจนหันไปโหมกาแฟ เพราะนักวิจัยยังต้องติดตามการวิจัยอีกมาก
นอกจากนี้กาแฟยังยังช่วยลดความเสี่ยงการเกิดนิ่วในถุงน้ำดี มะเร็งลำไส้ใหญ่ โรคพาร์คินสัน ลดอันตรายจากตับในผู้ที่มีความเสี่ยงโรคตับ ลดอาการหอบในผู้ที่มีโรคหอบหืด เพิ่มความจำ และสำหรับนักกีฬาเพิ่มความทนและความอึดในกีฬาที่ต้องใช้เวลานาน
สำหรับผู้ที่ดื่มกาแฟเพราะต้องการแก้ง่วง นักวิจัยแนะนำให้ดื่มปริมาณน้อยๆ แต่กระจายการดื่มออกไปตลอดวัน เช่น แทนที่จะดื่มถ้วยใหญ่ 16 ออนซ์ (500 มล.)ในตอนเช้า ให้ดื่มเพียงครั้งละ 2-3 ออนซ์ (60-90 มล) แต่บ่อยขึ้น กาแฟจะเริ่มออกฤทธิ์ใน 15 นาทีและจะอยู่ในร่างกายนานหลายชั่วโมง และต้องใช้เวลาถึง 6 ชั่วโมงกว่าที่จะถูกขจัดออกจากร่างกาย
ของดีในกาแฟ
นักวิจัยของศูนย์วิจัยของศูนย์วิจัยใหญ่ในสวิสเซอร์แลนด์ซึ่งมีบริษัทขายกาแฟรายใหญ่ของโลกพบว่า
เมล็ดกาแฟมีสารต้านอนุมูลอิสระมากกว่าชาเขียวถึง 4 เท่า และยังมากกว่าโกโก้ ชาสมุนไพรและไวน์แดงอีก ที่มากกว่าเพราะผู้บริโภคดื่มกาแฟมากกว่าเครื่องดื่มอื่นๆ แต่สารต้านอนุมูลอิสระในกาแฟแต่ละถ้วยและแต่ละยี่ห้อนั้นก็ไม่เท่ากันขึ้นกับชนิดของกาแฟ
กาแฟพันธุ์โรบัสต้า
(Robusta) มีสารต้านอนุมูลอิสระและคาเฟอีนมากกว่าพันธ์อราบิก้า (Arabicas) ถึง 2 เท่า ซึ่งเป็นผลมาจากวิธีการคั่วกาแฟ และปริมาณกาแฟที่ละลายแต่ละถ้วย รวมทั้งยังขึ้นอยู่กับวิธีการชงกาแฟ ระยะเวลาและปริมาณกาแฟที่ใช้ด้วย
ข้อควรระวังในกาแฟ
คอกาแฟอย่าเพิ่งย่ามใจกับข้อมูลด้านดีๆ
เพราะองค์ประกอบหลักของกาแฟคือสารคาเฟอีนซึ่งเป็นเป็นสารกระตุ้น จึงมีผลต่อระบบหลอดเลือดและหัวใจพอสมควร โดยทำให้หัวใจเต้นเร็วขึ้น เพิ่มความดันโลหิต และทำให้หัวใจเต้นผิดปกติในบางครั้ง งานวิจัยล่าสุดจากมหาวิทยาลัยโทรอนโทเปิดเผยว่า การดื่มกาแฟมากอาจเพิ่มความเสี่ยงหัวใจวายเฉียบพลันในผู้ที่มียีนขจัดคาเฟอีนช้า ทำให้คาเฟอีนอยู่ในกระแสเลือดนานขึ้น แต่สำหรับคนที่มียีนปกติที่ขจัดคาเฟอีนได้เร็วกาแฟก็จะไม่มีผล
ถึงอย่างไรนักวิจัยก็เชื่อว่าการดื่มเพียง
1-2 ถ้วยจะไม่มีผลต่อการเกิดห ัวใจวายเฉียบพลันไม่ว่ามียีนอย่างไร แต่การดื่มวันละ 4 แก้วขึ้นไปไม่ให้ผลดีขึ้น ดังนั้น ควรดื่มแต่พอควร เพราะปัจจุบันการตรวจยีนยังไม่ได้มีใช้กันเหมือนการตรวจสุข ภาพทั่วไป และยีนที่แตกต่างกันทำให้ผลการวิจัยทางโภชนาการที่สัมพันธ์กับโรคต่างๆ ที่ออกมามีข้อมูลขัดแย้งกันจนเกิดความสับสน
ส่วนผลของกาแฟต่อสุขภาพผู้หญิงก็ยังไม่มีผลวิจัยชัดเจน ว่าจะเพิ่มความเสี่ยงมะเร็งเต้านม ซีสต์ในเต้านมหรือกระดูกพรุนหรือไม่ การเดินสายกลางจึงดีที่สุด ผู้ที่ดื่มกาแฟสกัดคาเฟอีน อาจคิดว่าปลอดภัย แต่นักวิจัยเตือนว่า กาแฟสกัดคาเฟอีนอาจเพิ่มระดับกรดไขมันในเลือดให้สร้างแอลดีแอล ซึ่งเป็นคอเลสเทอรอลตัวร้ายได้ เพราะในกระบวนการสกัดคาเฟอีนจะสกัดเอาสารเฟลโวนอยด์ซึ่งมีฤทธิ์ต้านอนุมูลอิสระและสารอื่นๆ ที่ให้รสชาติกาแฟแท้ๆ ออกไปด้วย นอกจากจะอร่อยน้อยลงแล้วยังมีผลเสียต่อสุขภาพอีกด้วย
ข้อควรปฎิบัติ
เลี่ยงกาแฟที่ใช้หม้อต้มแบบสไตล์สแกนดิเนเวีย เพราะจะมีสารไดเทอร์พีนสูง เพิ่มระดับคอเลสเทอรอลในเลือด ควรเลือกกาแฟสำเร็จรูปที่ละลายน้ำ หรือชนิดกรองหยด และเอสเพรสโซ ซึ่งจะมีผลน้อยกว่า
ถ้าต้องเลือกกาแฟสกัดคาเฟอีน ควรเลือกชนิดที่ใช้กระบวนการสกัดธรรมชาติ (Swiss Water Process) ตรวจ สอบยี่ห้อได้จาก SwissWater.com
สำหรับผู้ที่เลี่ยงกาแฟอยู่แล้ว
ไม่ควรหันมาดื่มเพียงเพื่อต้องการผลดีจากคาเฟอีน โดยเฉพาะคนที่ร่างกายไวต่อกาแฟ การดื่มอาจยิ่งเพิ่มผลเสีย เช่น หัวใจเต้นเร็วขึ้น ความดันโลหิตสูงขึ้น กระวนกระวาย นอนไม่หลับ กระเพาะหลั่งกรดออกมามากเกินควร ทำให้ปวดท้อง และเป็นสารขับปัสสาวะทำให้ร่างกายเสียน้ำมากขึ้น ดังนั้นทุกครั้งที่ดื่มกาแฟควรดื่มน้ำตามไปชดเชยด้วย
ระวังสิ่งที่เติมลงในกาแฟ
เช่น ครีม นมไขมันเต็ม น้ำตาล น้ำผึ้ง เพราะเท่ากับเติมพลังงานส่วนเกิน กาแฟมาตร ฐาน 1 ถ้วย มีขนาด 5-6 ออนซ์หรือ 150-180 มล. แต่ที่ขายโดยทั่วไปนั้นมีขนาด 12 ออนซ์หรือ 360 มล. ซึ่งมากกว่าถึง 2 เท่า ดังนั้น ควรจำกัดการดื่มให้ไม่เกิน 5 ถ้วย ซึ่งเป็นปริมาณที่ใช้ในการศึกษาวิจัย
สารคาเฟอีนเป็นสารธรรมชาติที่พบในอาหารอื่นด้วย
เช่นใบชา เมล็ดโคลา โกโก้ ช็อคโกแลต น้ำอัดลมสีดำ และยาบางชนิด ซึ่งอาจทำให้ร่างกายได้รับคาเฟอีนเกินควร จึงต้องตรวจสอบพฤติกรรมของต ัวเองเสมอ

Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 09:19:13 PM »

ขอบคุณครับคุณคนเมืองสิงห์ Grin
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2007, 10:16:02 AM »

กาแฟที่แพงที่สุดในโลก

เป็นเมล็ดกาแฟที่ได้จาก   ขี้ชะมด   กล่าวคือ  ชะมดจะกินเมล็ดกาแฟ  แล้วถ่ายออกมา

เมล็ดกาแฟที่ไม่ย่อยสลาย    เก็บเอามา   จะได้  เมล็ดกาแฟ ที่แพงที่สุดในโลก  เชื่อหรือไม่   

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2007, 11:03:02 AM »

ผมนานๆดื่มที ก็ชอบครับ  Grin Grin Grin  กาแฟดีๆอร่อย หอมจริงๆ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2007, 11:07:24 AM »

เป็นเมล็ดกาแฟที่ได้จาก   ขี้ชะมด   กล่าวคือ  ชะมดจะกินเมล็ดกาแฟ  แล้วถ่ายออกมา

------------------------------------------------------------------------------------------------

แหะ แหะ ......... ขอแวะกินโกปี๊ออ  ร้านเจ๊กเฮงก็แล้วกัน

vana_Art
Superman It's not easy.
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

เคารพนับถือพระพุทธเจ้า++ก็จงปฏิบัติตามที่สอน >>[ไม่ใช่แค่นับถือ!!!]

« ตอบ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2007, 12:41:26 PM »

ผมดื่มวันละประมาณ 3 เวลาครับ เช้าตื่นนอนแล้วครึ่งชั่วโมง ดื่มขณะที่กำลังอ่านหนังสืออยู่ครับ ทำงานตอนบ่าย ๆ ก็เบรคกาแฟ 1 ถ้วยครับ แล้วระหว่างดูทีวีตอนดึก ๆ ก็ถ้วยหนึ่งครับ (รายการทีวีดี ๆ มักจะดึก ๆ ครับ) แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะไม่ดื่มไม่ได้ ที่เคยได้ยินมาว่าดื่มแล้วนอนไม่หลับ...ถ้าไม่ได้ดื่มไม่ได้ สำหรับผมไม่ใช่ครับ ดื่มกาแฟดีไม่ดีอย่างไรผมไม่ทราบเท่าไหร่ แต่ผมคิด ๆ ดูแล้ว...ผมต้องจ่ายค่ากาแฟเดือนละหลายอัฐ (ติดมาจากภาพยนตร์ตำนานสมเด็จพระนเรศวรฯ) อยู่ครับ ถึงอย่างไร...ก็ยังดีกว่านั่งวงเหล้าครับ

yaa
มงคลยิ่งแห่งชีวิตคือพบคนดีแล้วได้คบ พบครูดีแล้วได้เรียน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2007, 01:02:06 PM »

ผมแพ้กาแฟ ผ่านร้านกาแฟสดเป็นต้องแวะ ขอเอสเพสโซร้อนสักแก้ว ชื่นใจ

จงมีความรู้ประดุจนักปราชญ์ มีความประพฤติประดุจผู้ทรงศิล
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์