เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 03:18:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนกระบอกแรก (จากบอร์ดล่ม)  (อ่าน 14903 ครั้ง)
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2004, 08:46:27 AM »

Wink สืบเนื่องจากหัวข้อที่ว่า อยู่ในช่วงบอร์ดล่มและไม่ทันได้อ่านแถมกู้ไม่กลับอีกต่างหาก จึงขออนุญาตตั้งใหม่อีกครั้ง และขออภัยเพื่อนสมาชิกท่านใดที่ได้ post ไปแล้ว รบกวนขออีกรอบนะครับ.... Grin

คือ อยากให้รำลึกถึง ปืนกระบอกแรกในชีวิตของเพื่อนสมาชิกที่หามาได้ด้วยน้ำพัก น้ำแรงจากเงินที่ท่านเก็บมุบมิบไว้ คือปืนอะไร ทำไมต้องเป็นปืนกระบอกที่ว่านี้ และใช้เวลาศึกษาหาข้อมูลนานแค่ไหนจึงตัดสินใจซื้อ....ไม่นับปืนจากป๊ะป๋า ปืนมรดกนะครับ....ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ที่น่าจดจำและถ่ายทอดสู่กันฟังครับ  Wink

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2004, 10:25:30 AM »

แหะๆมาเปิดซิงแบบระลึกชาติซะหน่อย เพราะจำได้ว่ากระทู้อันนี้เนี่ยนานมากๆเลย Grin
กระบอกแรกของโอก็เป็นGLOCK 19Cค่ะ นน.ไก3.5ปอนด์ เปลี่ยน0ไนท์ไซด์ของtrijicon แต่ตอนนี้ไปอยู่ในมือใครแล้วก็ไม่รู้ เพราะขายไปเมื่อ2ปีที่แล้วได้มั๊ง
ที่ขายไปเพราะไปๆมาๆไม่ชอบปืนเจาะพอร์ทซะนี่ เอาไปแข่งก็สู้เค้าไม่ได้ เพราะจะกลายเป็นปืนแบบopen
เอามาป้องกันตัวก็กลัวจะหูแตกซะก่อน เลยขายดีกว่า

แต่ขอสารภาพว่าชอบยิงปืนGLOCKมากค่ะ ณ ปัจจุบันยังไม่มีGLOCKเลยค่ะ ทั้งๆที่อยากได้อยู่นะ Wink

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2004, 10:44:46 AM »

ของผมตอนแรกว่าจะเลือกเบเร็ตต้า 92 ตามที่ผู้ใหญ่ท่านแนะนำ  แต่พี่ที่ร้านบอกว่ากล็อก 19 ดีกว่า  แถมตอนที่ไปเจอก็เป็นรุ่นที่มีการปรับแต่งมาจากโรงงานแล้ว เลยตกลงปลงใจกะเจ้ากล็อก 19  แต่ก็ไม่วายแหละครับ (ตามประสาคนชอบปืน) ต้องมองหาคิมเบอร์ขนาด 11 มม.  วอลเธอร์ พีพีเค/เอส  แล้วก็กล็อก 26

เอ่อ... คุณโอคร้าบ.... สนใจกล็อก 19 อายุเพิ่งจะขวบเศษๆหรือเปล่าคร้าบ  Grin  ผมขายไม่แพงหรอกครับ ปืนใช้งานน้อย สภาพดี สี่หมื่นต้นๆเองอ่ะ..  Grin

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
ลูกซองสั้น
Shotgun lover
Hero Member

คะแนน 112

side by side

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2004, 12:11:17 PM »

ต้องขอถอยหลังไปปี 2526 ผมซื้อ Colt Python 6 นิ้ว รมดำ
ผมก็เหมือนกับคนอื่นๆ นั่นแหละครับ อ่านหนังสือ หาข้อมูล หวังว่ามันจะเป็นปืนกระบอกเดียวคู่กายไปตลอดชีวิต (ฟังคล้ายคำสาบานกับสาวๆนะครับ) ดีนะครับ ที่การเลือกซื้อปืนกระบอกแรกของผมเลือกมาจากใจปรารถนาจริง ผมรักปืนกระบอกนี้มาก ห้ามถามว่ารักมากกว่า ท่าน ผบ.ทบ. ไหม 
uan.008
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2004, 12:23:48 PM »

เรมิงตัน 870 ลำกล้อง 20 นิ้วศูนย์ไรเฟิลพานท้ายซินเทติคครับ ราคา 19500 บาท ปี 2543 ปืนอำพล ก่อนซื้อหาข้อมูลประมาณ 2 ปี และลองยิงอยู่หลายยี่ห้อครับก่อนมาลงตัวที่กระบอกนี้ครับ ปัจจุบันผ่านงานมาประมาณ 500 นัดแล้ว มีรมดำจางนิดหน่อย  สาเหตุที่เลือกปืนยาวเพราะบ้านผมเป็นบ้านสวน
และใช้ไว้เฝ้านากุ้งครับ  ปัจจุบันมีปืนยาวเพิ่มอีกสองกระบอก สั้นหนึ่งกระบอก แต่รัก 870 มากกว่าเพื่อนครับ
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2004, 12:50:13 PM »

................ Grin..ปืนกระบอกแรก ของผมเป้นปืนแก็ปยาว ตัวที่เพื่อนๆได้รองยิงที่ ร1 รอ. ครับ ตัวนั้นญาติผู้ใหญ่ยกให้ฟรีๆ ..จริงๆก้หมดค่าน้ำร้อนน้ำชา จนแกเมาได้ที่  จึงออกปากขอหมดไป 300 บาทครับ    แต่ตัวที่ซื้อเองจริงๆตัวแรกในชีวิต เป็นเทารัส เอ็ม 82 .38 4นิ้ว  ซื้อต่อคนรู้จักมา 1 หมื่นบาท เพราะเห็นว่าถูก ประกอบกับช่วงนั้นความอยากได้ปืนมันสุกงอมเต็มที่แล้ว จึงได้ซื้อมา  ปัจุบันขายต่อให้พี่ชายเพื่อนไปแล้วครับ.. Wink

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2004, 01:09:04 PM »

ของผมตอนแรกว่าจะเลือกเบเร็ตต้า 92 ตามที่ผู้ใหญ่ท่านแนะนำ  แต่พี่ที่ร้านบอกว่ากล็อก 19 ดีกว่า  แถมตอนที่ไปเจอก็เป็นรุ่นที่มีการปรับแต่งมาจากโรงงานแล้ว เลยตกลงปลงใจกะเจ้ากล็อก 19  แต่ก็ไม่วายแหละครับ (ตามประสาคนชอบปืน) ต้องมองหาคิมเบอร์ขนาด 11 มม.  วอลเธอร์ พีพีเค/เอส  แล้วก็กล็อก 26

เอ่อ... คุณโอคร้าบ.... สนใจกล็อก 19 อายุเพิ่งจะขวบเศษๆหรือเปล่าคร้าบ  Grin  ผมขายไม่แพงหรอกครับ ปืนใช้งานน้อย สภาพดี สี่หมื่นต้นๆเองอ่ะ..  Grin

ผมกำลังอยากได้อยู่เหมือนกันครับพี่กล๊อกแกล๊ก แต่ยังไม่ได้ขอใบ ป3 เลยหุหุ ตั้งแต่เริ่มศึกษาเรื่องปืนมาก็4ปีแล้วยังไม่ได้ซื้อกระบอกแรกซะที ดูไปดูมาผมว่าไม่พ้นเจ้า G19 เนี่ยหละครับลงตัวดี ตอนนี้ก็รอภรรยาอณุมัติอย่างเดียวหละครับ คราวที่แล้วพาเค้าไปเที่ยวหัวหินมา เลยพาเข้าสนามปืนมันซะทุกวันเลย เห็นติดใจใหญ่ ท่าทางจะอณุมัติงบเร็วนี้ หุหุ  Grin

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2004, 02:06:33 PM »

ปืนกระบอกแรกของผม.............ที่ใช้เงินเดือนของตัวเองซื้อ

Glock 17 ครับ ซื้อเมื่อปี33 ...........ตอนนั้น Glock ดังมาก ในเรื่องโพลิเมอร์ ที่ถือว่าเป็นนวัตกรรมใหม่ในปืนพก

ใช้มา ประมาณ 7-8 เดือน ..........ก็ขายต่อรุ่นน้องไปครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2004, 02:39:07 PM »

กาบอกแรกเป็น สมิท โมเดล 67 ขีดไหนจำไม่ได้ ซื้อเมื่อปี38 ห้างปืนหมู่ชั้น
(ว่าแล้วก็ขอบอกถึงความบื้อของตัวเอง ผมเพิ่งทราบความหมายของขีดที่ตามหลังชื่อรุ่นในบานพับโม่ก็เมื่อปีที่แล้ว ตอนเข้าเวบปืนนี่แหละ แฮ่ะๆ)

ขายไปเพราะตกอับเมื่อปี40 Embarrassed Embarrassed(ยุคฟองสบู่แตก)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2004, 03:17:48 PM »

ขอฉายหนังเก่าอีกรอบครับ ปืนกระบอกแรกของผมเป็นรูเกอร์ซิเคียวริตี้ซิก .357ลำกล้อง6นิ้ว สาเหตุที่ซื้อปืนกระบอกนี้เพราะสมัยวัยรุ่นอ่านหนังสือจักรวาลปืนเห็นท่านอาจารย์ฉัตรชัย ท่านทดสอบอยู่หลายครั้ง ท่านว่าเป็นปืนที่ดีราคาไม่แพง แข็งแรงสุดๆ ตัวท่านเองก็พกติดเอวอยู่ตลอดเวลาช่วงนั้น ผมเองมีโอกาศได้ซื้อช่วงต้นปี1985 ผมใช้ยิงเล่นมาหลายปี กระสุนผ่านลำกล้องปืนมาหลายๆหมื่นนัด บอกได้คำเดียวว่าปืนทนสุดๆ ได้อ่านหนังสือบทความของนายบิล เจ้าของบริษัทรูเก้อร์ บอกว่าปืนรุ่นซิเคียวริตี้ซิกเป็นปืนที่ดีและขายดีที่สุดของบริษัทช่วงนั้น แต่บริษัททำแล้วไม่ได้กำไรเลย ดีใจครับที่ได้มีโอกาศเป็นเจ้าของปืนคุณภาพรุ่นหนึ่งของรูเก้อร์
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2004, 03:28:02 PM »

ของผมกระบอกแรกที่ซื้อเองปี พ.ศ.2532ก็ S&W M15-6ลำกล้อง4นึ้วครับราคาตอนนั้น16,000 บาทเพื่อเอาไปเรียนรบหลักที่ ศรภ.และตอนนั้นปืนขนาด.38ง่ายต่อการขอใบพกพาทั่วราชอาณาจักรด้วย ก็ได้ป.12กระบอกนี้มา12ปีติดต่อกันเพิ่งจะถูกระงับเมื่อไม่กี่ปีมานี่เอง Tongue ตอนนี้ก็ยังใช้M15-6ตัวนี้อยู่ครับ
เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2004, 04:25:39 PM »

Grinปืนกระบอกแรกเป็นพารา พี14.45 ลิมิเต็ด ซื้อมาตอนปี43 กะว่ายิงได้ทั้ง ipsc(แข่งรุ่น ลิมิเต็ด) กับ สั้นชาวบ้าน ปืนชื่อน้าแถมน้าช่วยออกตังค์ให้ครึ่งนึงด้วย(ก็ผมอายุ18เองตอนนั้น)แข่งipscไปสนามนึงซ้อม+แข่งปาไปสองสามหมื่น ใจรักครับแต่ตังค์หมด เลยเลิกครับ พอดีเข้ามหาลัยเลยยิงกีฬาหมาลัยแทนซื้ออีกกระบอกเป็นปืนสั้นอัดลมแข่งขัน ยี่ห้อ โมรินิ รุ่น 162Eไกไฟ้ฟ้าครับ ที่ซื้อตัวนี้เพราะสวยบาดใจ และเป็นไกไฟฟ้าทำให้รู้สึกว่าเบากว่าความเป็นจริงครับ(ตามกติกาห้ามต่ำกว่า500กรัม)  Grin

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2004, 04:30:19 PM »

ผมซื้อทั้งออโตและลูกโม่ในระยะเวลาไล่กัน ไม่เกินเดือน คือ 686 ลำกล้อง 4" กับบราวนิ่งไฮพาวเวอร์ครับ
ไม่ได้หาข้อมูลมากมาย  เพราะเพื่อนฝูงที่รู้จักไม่มีใครยิงปืนเลย 
จำได้เลยว่าจะซื้อหนังสืออ่านจักรวาลปืนก็เพิ่งเลิก  เหลือแต่ อวป.

oui
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2004, 04:38:45 PM »

กระบอกแรกซื้อเมื่อเดือนเมษา 47นี่เอง เป็นCZ 75 D Compact

หลังจากนั้นอีก 1 เดือนก็ซื้อ COLT Combat Commander อีกกระบอก

ตอนนี้หมดงบแล้วครับ

เพื่อนดีมีหนึ่งถึงจะน้อย. ดีกว่าร้อยเพื่อนคิดริษยา
เหมือนเกลือดีมีน้อยด้อยราคา. ยังดีกว่าน้ำเค็มเต็มทะเล
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2004, 06:37:17 PM »

กระบอกแรกของผม เป็นsig p.220 ครับจำได้ว่าอดค่าขนมกันตาโบ๋เลย Grin(ตอนนั้นยังเรียนหนังสืออยู่น่ะ) แต่แล้วแม่เนื้อเย็นก็ดูดเจ้าColt goldcup MK.IV มาอยู่เป็นเพื่อนกันอย่างรวดเร็ว ไม่ได้สงสารกระเป๋าฟีบๆของชายไทยพันธุ์ทางอย่างผมเล๊ยยยยยยยยยย Grin Grin Grin
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์