เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 02:29:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: SKS ล้างแล้วครับ  (อ่าน 13047 ครั้ง)
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2004, 01:13:04 PM »

ปลอกกระสุนสีเทาเป็นวัสดุอะไร และของยี่ห้ออะไรครับ ? 
พรุ่งนี้ต้องมีรูปพี่ boon ขณะยิงด้วยนะครับ  Cheesy

ถ้าเป็นอย่างกระสุน 7.62x39 ที่ผมเคยเจอสีเขียว......ก็เป็นเหล็กชุบสีครับ

ไม่ทราบของพี่boon เป็นกระสุนของยูโก และ เป็นเหล็กชุบสีแบบกระสุนรัสเซียและจีนหรือเปล่า?

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2004, 02:00:24 PM »

เป็นกระสุนของรัสเซียครับ ปลอกทำด้วยเหล็ก ลูกหัวรู ความเร็วต่ำกว่าของยูโกพอสมควร แต่ราคาถูกมากๆ กล่องละ$2.28 ปืนกับกระสุนถูกพอๆกับยิงรูเกอร์10/22 แต่ได้ความมันกว่ากันมากเลย เฝ้าบ้านก็พอไหว  เรื่องรูปขอเป็นรูปเป้ากับปืนนะครับ เห็นรูปผมกับปืนแล้วคงขำกันน่าดู เพราะผมตัวเล็กกว่าปืนอีก เรื่องกระสุนปลอกเหล็กหลายคนบอกไม่ดีกับปืน เพราะเหล็กแข็งกว่าทองเหลือง จะทำให้ช่องรังเพลิงเสียหายได้ ถ้าไม่ดีผมคงต้องหาลูกปลอกทองเหลืองมาใช้ ใครมีความรู้หรือประสพการณ์ ช่วยเล่าสู่กันฟังหน่อยครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2004, 02:18:34 PM »

แต่ราคาถูกมากๆ กล่องละ$2.28 ปืนกับกระสุนถูกพอๆกับยิงรูเกอร์10/22

Shocked ถูกจริงเลยพี่

เรื่องรูปขอเป็นรูปเป้ากับปืนนะครับ เห็นรูปผมกับปืนแล้วคงขำกันน่าดู เพราะผมตัวเล็กกว่าปืนอีก

เวลานอนยิง คงดูไม่ออกหรอกครับ พานท้ายปืนโดนแขนหรือศีรษะบังมิดหมด

เรื่องกระสุนปลอกเหล็กหลายคนบอกไม่ดีกับปืน เพราะเหล็กแข็งกว่าทองเหลือง จะทำให้ช่องรังเพลิงเสียหายได้ ถ้าไม่ดีผมคงต้องหาลูกปลอกทองเหลืองมาใช้ ใครมีความรู้หรือประสพการณ์ ช่วยเล่าสู่กันฟังหน่อยครับ

ปลอกเหล็กก็จริง แต่เหล็กมีหลายเกรดมาก 
ปลอกกระสุนคงนิ่ม  ส่วนรังเพลิงก็เหล็กแข็งสุดๆ

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2004, 08:31:23 PM »

ลูกปลอกเหล็กไม่มีปัญหาครับพี่ใช้ไปเถอะอย่างที่คุณอ๋องบอกครับเหล็กยังออ่นกว่ารังเพลิงครับ ที่ต้องดูคือให้ใช้ลูก non-corrosiveรุ่นแรกที่ส่งเข้ามาขายจะเป็นพวกนั้นยิงเสร็จต้องล้างเลยทิ้งไว้มันคราบเขม่าดินปืนค่อยๆกัดรังเพลิงและลำกล้องหมดครับ พี่ไปอลงยิงดูถ้าไม่ชอบไกถอดชุดลั่นไกส่งมาให้ผม  Winkผมจะแต่งไกให้ พี่ไปยิงถอดดาบปลายปืนออกด้วยเด้อ Grin
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2004, 08:46:29 PM »

Grin พี่boon ตอนยิงหาอะไร "บังปาก กันปลอก" ไว้ด้วยนะครับ Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2004, 08:55:32 PM »

Grin พี่boon ตอนยิงหาอะไร "บังปาก กันปลอก" ไว้ด้วยนะครับ Grin
555555 มีสิทธิโดนได้แต่ถ้าจำไม่ผิด SKS มันดีดปลอกออกเยี้ยงไปทางข้างบนไม่ได้ยิงนานแล้ว Grin
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2004, 03:04:51 AM »

พี่บุญครับผมสั่ง scope mount ให้แล้วนะครับผมให้ส่งไปที่บ้านพี่เลยครับ

boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2004, 03:26:05 AM »

คุณนาจาครับ วันนี้กลับมาแบบไม่เจ็บตัว แต่ปวดเมื่อยมากๆ ปลอกดีดออกด้านบนออกทางขวานิดๆ ดีดออกไม่แรงมาก ปืนยิงดีไม่มีขัด แต่มีข้อเสียอย่างแรงตรงที่หนักแบบสุดๆ ผมไม่มีแท่นพาดยิง เลยต้องประทับบ่ายิง รูปแรกยิงที่25หลา กระสุนออกทางซ้าย  รูปที่สองที่ระยะ50หลา ยิงไปได้หนึ่งชุด เป้าล้มซะก่อน เลยต้องยิงเป้าเหล็กเล่นแทน พึ่งรู้ว่าตัวเองตายาวมาก ยิงปืนยาวจะมองศูนย์หลังเห็นไม่ค่อยชัด คงต้องกวนคุณเจษช่วยดูๆกล้องให้หน่อย เอาที่ไม่แพงมากนะครับ เอาเป้าหุ่นคนไปแต่ลืมใว้ในรถ เลยไม่ได้ทดสอบ ครั้งหน้าคงต้องลองยิงเป้าหุ่นคนดูบ้าง 

boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2004, 03:31:31 AM »

ขอบคุณมากครับ ที่ช่วยจัดหาให้ คงได้สนุกแบบเด็กๆก็ครั้งนี้ละครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2004, 09:34:48 AM »

พี่บุญคงต้องดันฐานศูนย์หน้าไปทางซ้ายหน่อยนะครับ ปืนยิงกินซ้ายนะครับ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2004, 08:05:22 PM »

พี่ boon ครับ
เคยอ่านบทความ (แปล) เรื่องกระสุน ตราหมาป่า ของรัสเซีย  ว่า ใช้แก็ป แบบกระสุนรุ่นเก่าครับ ที่สารตกค้างเป็นกรด ทำให้เกิดสนิมง่าย ทางผู้ผลิตอ้างว่า เพื่อความแน่นอนในการจุดระเบิด ในสภาวะอากาศหนาวจัด  ยังไงแล้ว หลังจากยิง ล้างทำความสะอาดให้ดี นะครับ หรือจะเอาแบบล้างเข้าเก็บไว้ก่อน วันถัดมาค่อย เอามาล้างอีก เช็ดน้ำมันอีกทีก็น่าจะดีนะครับ Smiley

....ตามล่า...อีตอแหล
เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2004, 08:11:13 PM »

อยากเห็นตอนยิงครับพี่ boon ครับ  Wink

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2004, 08:18:20 PM »

คุณโทนครับลูกที่พี่บุญใช้เป็นรุ่นใหม่แล้วครับจะเห็นได้ว่าที่กล้องจะเขียนว่า Non-Corrosive ครับคือไม่เป็นกรด แก๊ปที่รุ่นเก่าใช้จะเรียกว่า  berden primer ครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2004, 12:03:30 AM »

Grin ชักอยากจะไปเยี่ยมพี่บุญที่โน่นบ้างแล้วสิคับ...  เห็นแล้วอิจฉาคับ... Grin

boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2004, 02:03:29 AM »

มาเยี่ยมได้เลยครับผม มีปืนให้ยิงแต่ไม่มากอย่างคุณเจษ แต่ลูกปืนจัดให้ได้อย่างจุใจ ยิงให้หายอยากไปเลย  แล้วจะพาเลยไปเวกัสหาคุณSIG PRO รายนั้นก็ของเล่นไม่น้อยเหมือนกัน ว่างก็มาได้เลยครับ ยินดีต้อนรับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์