เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 03:15:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 15 16 17 [18] 19 20
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตดูหน้าสัตว์เลี้ยงแสนรักของเพื่อนสมาชิก อวป.  (อ่าน 45191 ครั้ง)
salinee19
ออยล์คนที่ต้องดูแลตัวเอง.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 627

.....^.^

« ตอบ #255 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2009, 04:34:14 PM »

ส่วนเจ้าออยล์ไม่ได้เลี้ยงแต่ชอบนะค่ะ.....ไม่มีเวลากลัวเอาเค้ามาเลี้ยงแล้วดูแลเค้าไม่ดี....สงสารค่ะ    กิ๊วก๊าว

...--*
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #256 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 11:16:40 AM »

วันนี้วันวาเลนไทน์
ปู่Windy พาเจ้าดำแมวจรจัด มาเคาะประตูหลังบ้าน...ขอขนมของขวัญ

หนึ่งปีที่ผ่านมาปู่Windyแก่ลงมาก สังขารเสื่อมถอยลง ดูเหมือนว่าอีกไม่นานคงต้องจากกัน  เศร้า

ผมมองต่อไปถึง การหาสุนัขตัวใหม่ เพื่อการทดแทน(ทางจิตใจของคนเลี้ยง)
มองถึงสุนัขขนาดกลางๆ เพื่อจะได้พาไปไหนๆกันได้สะดวก

อยากทราบว่าพันธุ์ของเจ้า Snowy  ตามภาพการ์ตูนTin Tin นี่เป็นพันธุ์อะไรครับ

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #257 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 12:12:13 PM »

อยากทราบว่าพันธุ์ของเจ้า Snowy  ตามภาพการ์ตูนTin Tin นี่เป็นพันธุ์อะไรครับ

พันธุ์ Wire Fox Terrier ครับพี่ธำรง  ไหว้ ไหว้
Other names            Wire Hair Fox Terrier
                                Wirehaired Terrier
                                Fox Terrier
Nicknames                Foxie
Country of origin      England

โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #258 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 12:15:19 PM »

พันธุ์ Wire Fox Terrier ครับพี่ธำรง  ไหว้ ไหว้
Other names            Wire Hair Fox Terrier
                                Fox Terrier
Nicknames                Foxie
Country of origin      England

น่าตาน่ารักจังค่ะ....แบบนี้ต้องแต่งขนด้วยใช่รึเปล่าคะ... Cheesy

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #259 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 12:25:58 PM »

น่าตาน่ารักจังค่ะ....แบบนี้ต้องแต่งขนด้วยใช่รึเปล่าคะ... Cheesy

ต้องตัดแต่งแล้วก็แปรงขนด้วยครับ พี่โมโม่ ไม่งั้นจะกลายเป็นหมาหยองแบบนี้  คิก คิก คิก คิก

การแปรงขนครับ

http://www.afterallwirefoxterriers.com/grooming_the_wire_fox_terrier.htm
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #260 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 12:35:54 PM »

ต้องตัดแต่งแล้วก็แปรงขนด้วยครับ พี่โมโม่ ไม่งั้นจะกลายเป็นหมาหยองแบบนี้  คิก คิก คิก คิก

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ที่จริงให้หยอง ๆ แบบนี้ก็น่ารักไปอีกแบบนะคะ...แต่คงยุ่งยากเวลาอาบน้ำ แปรงขน... Cheesy

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #261 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 12:43:26 PM »

Fox Terrier

ขอบคุณครับคุณอรชุน
ไม่ทราบว่าพันธุ์นี้มีข้อเด่นข้อด้อยอย่างไรบ้าง
และบ้านเราได้จากแหล่งไหนครับ  ไหว้
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #262 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 01:43:08 PM »

ขอบคุณครับคุณอรชุน
ไม่ทราบว่าพันธุ์นี้มีข้อเด่นข้อด้อยอย่างไรบ้าง
และบ้านเราได้จากแหล่งไหนครับ  ไหว้
ประวัติ
ฟ็อก เทอร์เรีย พันธุ์ขนลวด เกิดจากการผสมข้ามพันธุ์ระหว่างสุนัขเทอร์เรียหลายพันธุ์เพื่อจุดประสงค์ในการล่าสุนัขจิ้งจอกในช่วงต้นศตวรรษที่ 19
และเป็น1ใน สุนัขทรงเลี้ยงของ สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี   ไหว้ ไหว้

ลักษณะนิสัย
ฟ็อก เทอร์เรียเป็นสัตว์เลี้ยงที่น่ารัก และสามารถปกป้องผู้เป็นเจ้าของได้ในคราวจำเป็น ไม่เคยปฏิเสธคำเชื้อเชิญหรือคำท้าทายต่อสู้จากสุนัขอื่น
อย่างไรก็ตามการฝึกให้เชื่อฟังคำสั่งเป็นสิ่งจำเป็น เพื่อควบคุมพฤติกรรมนักสู้ซึ่งอยู่ในสายเลือดจะได้ไม่ก่อความเดือดร้อนให้กับเจ้าของและเพื่อนบ้าน 
หากขาดการฝึกที่ดีจะทำให้กลายเป็นสุนัขก้าวร้าวได้

ขนาดโดยประมาณ
ความสูง 39-40 ซ.ม.
น้ำหนัก 7-8 ก.ก.

ฟ็อก เทอร์เรีย มี 2 แบบ คือ พันธุ์ขนลวด และพันธุ์ขนเรียบ แต่พันธุ์ที่ได้รับความนิยมเป็นพันธุ์ขนลวด ทั้ง 2 พันธุ์มีนิสัยเหมือนกันทุกอย่างยกเว้นขนเท่านั้น
โดยฟ็อก เทอร์เรียขนลวด มีขน 2 ชั้น ชั้นในขนจะอ่อนนุ่ม ขณะที่ขนชั้นนอกจะหนา และค่อนข้างหยาบ
การเลี้ยงดูจำเป็นต้องดูแลหวีและตัดขนอย่างสม่ำเสมอ จึงจะสวยงาม

ส่วนหัว หัวกะโหลกมีลักษณะแบน แคบ แก้มค่อนข้างแบน ความยาวของส่วนหัวประมาณ 7-7.25 นิ้ว

หู มีลักษณะเป็นรูปตัว V ขนาดค่อนข้างเล็ก ใบหูมีความหนาพอเหมาะ หูตกพับไปด้านหน้า รอยหักของใบหูอยู่สูงกว่าหัวกะโหลก

ตา ขอบตามีสีดำ ขนาดค่อนข้างเล็ก ตาลึก

ดั้งจมูก (stop) มีมุมหักเล็กน้อย

ปาก (muzzle) กรามบนและกรามล่างมีลักษณะแข็งแรง โคนปากใหญ่และเรียวลงจรดปลายจมูก

จมูก มีสีดำ

ฟัน ขบแบบกรรไกร หรือฟันบนอาจจะเหลื่อมฟันล่างเล็กน้อย

ลำตัว มีลักษณะสั้น เส้นหลังตรงแข็งแรง ขนานกับพื้น

คอ มีขนาดค่อนข้างยาว หนังคอตึงปราศจากรอยย่นใดๆ คอดูสง่างาม

อก ไม่กว้างมาก แต่ค่อนข้างลึก

ขาหน้า มองจากด้านหน้าหรือด้านข้าง ขาหน้าตรงตั้งฉากกับพื้นข้อเท้าสั้นแข็งแรง เท้ามีลักษณะ กลม ค่อนข้างเล็ก เท้าชี้ตรงไปด้านหน้า ขาไม่สั้นหรือยาวเกินไป

ลำตัวส่วนท้าย มีลักษณะแข็งแรง

เอว ค่อนข้างกลม ประกอบด้วยกล้ามเนื้อ

ขาหลัง มองจากด้านหลัง ขาหลังตรงตั้งฉากกับพื้น ข้อเท้าหลังแข็งแรง เท้ากลม นิ้วเท้าชิด ขาไม่สั้นหรือยาวเกินไป

หาง โคนหางค่อนข้างสูง หางตั้งตัดให้เหลือประมาณ 3 ใน 4 ส่วนของความยาวเดิม หางไม่ม้วน

ขน-สี ขนมี 2 ชนิด คือ ขนสั้นเกรียน แข็ง และ ขนหยิกเป็นคลื่นขนมีพื้นสีขาวมีแถบสีดำหรือแดง

ขนาด เป็นสุนัขที่มีขนาดเล็ก มีความยาวของลำตัวไม่เกิน 12 นิ้ว

น้ำหนัก ประมาณ 18 ปอนด์

ส่วนสูง มีความสูงไม่เกิน 15.5 นิ้ว

การเดิน-วิ่ง ช่วงก้าวค่อนข้างยาววิ่งเร็ว ขาตรง คล้ายการแกว่งของลูกตุ้มนาฬิกา ของจากด้า น หน้าหรือด้านหลังเป็นเส้นตรงไม่แกว่งเข้าหรือออก

ข้อบกพร่อง จมูกขาวหรือด่าง หูตกไม่พับไปด้านหน้า,ฟันขบแบบผิดปกติ

บ้านเราสุนัขพันธุ์นี้ค่อนข้างหายากครับพี่ธำรง ผมลองหาดูแล้วก็ยังไม่เจอแหล่งไหนที่ขายเป็นเรื่องเป็นราวและน่าเชื่อถือเลยครับ  ไหว้ ไหว้
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #263 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 01:50:48 PM »

ละเอียดยิบเลยน้าอั้ม    ขอบคุณครับ

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #264 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 01:56:53 PM »

ชเนาเซอร์ก็น่าสนใจนะครับพี่ธำรง  ไหว้ Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2010, 02:00:15 PM โดย soveat » บันทึกการเข้า

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #265 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 03:07:16 PM »

บ้านเราสุนัขพันธุ์นี้ค่อนข้างหายากครับพี่ธำรง ผมลองหาดูแล้วก็ยังไม่เจอแหล่งไหนที่ขายเป็นเรื่องเป็นราวและน่าเชื่อถือเลยครับ  ไหว้ ไหว้

ขอบคุณครับ สายพันธุ์เทอร์เรีย ฟังมาว่าดุเอาเรื่องในสายเลือดเหมือนกัน
ไม่รู้ว่าจะอยู่ร่วมกับสัตว์อื่นเช่นแมว หรือสัตว์ปีกพวกไก่ป่า ได้ไหม
ผมเคยมีพันธุ์ไทยบางตัว เวลาฝึก/เวลาห้ามก็ดูเชื่อฟังดี แต่ลับหลังเป็นเอา เหมือนชอบกลิ่นเลือด ชอบล่า
จะล่ามจะขังก็สงสาร

ชเนาเซอร์ก็น่าสนใจนะครับพี่ธำรง  ไหว้ Cheesy

ผมเคยเห็นตำรวจเยอรมันใช้Miniature Schnazerพาเดินตรวจในสนามบิน น่ารัก เขากระโดดได้สูงเกินตัวน่าทึ่งมาก
หายาก เลี้ยงยาก ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2010, 03:10:11 PM โดย ธำรง » บันทึกการเข้า
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #266 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 04:09:29 PM »

ขอบคุณครับ สายพันธุ์เทอร์เรีย ฟังมาว่าดุเอาเรื่องในสายเลือดเหมือนกัน
ไม่รู้ว่าจะอยู่ร่วมกับสัตว์อื่นเช่นแมว หรือสัตว์ปีกพวกไก่ป่า ได้ไหม
ผมเคยมีพันธุ์ไทยบางตัว เวลาฝึก/เวลาห้ามก็ดูเชื่อฟังดี แต่ลับหลังเป็นเอา เหมือนชอบกลิ่นเลือด ชอบล่า
จะล่ามจะขังก็สงสาร

ผมเคยเห็นตำรวจเยอรมันใช้Miniature Schnazerพาเดินตรวจในสนามบิน น่ารัก เขากระโดดได้สูงเกินตัวน่าทึ่งมาก
หายาก เลี้ยงยาก ไหมครับ

หาไม่น่ายากครับคอกในบ้านเราน่าจะมี  เป็นหมาที่ฉลาดมากครับ เคยได้ยินคนเลี้ยงบอกว่าเหมือนเลี้ยงเด็กแก่นๆคนนึงเลย  ราคาน่าจะอยู่ที่หลักพันถึงหลักหมื่นต้นๆครับ   ไหว้ Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #267 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 04:40:00 PM »

ไหว้ ขอบคุณคุณsoveat ผมลองสืบค้นดู บ้านเรามีคนเลี้ยงแยะเหมือนกัน  Grin
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #268 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 09:13:08 PM »

ไหว้ ขอบคุณคุณsoveat ผมลองสืบค้นดู บ้านเรามีคนเลี้ยงแยะเหมือนกัน  Grin

พี่สนใจ เจ้าดีม่อนผมมั้ยครับ แม่บางแก้วพ่อร็อตไวเลอร์ บู่

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #269 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 09:30:15 PM »

พี่สนใจ เจ้าดีม่อนผมมั้ยครับ แม่บางแก้วพ่อร็อตไวเลอร์ บู่

ขอบคุณครับคุณJOYHUNTER
แม่บางแก้วพ่อร็อตไวเลอร์ มีประสพการณ์อย่างไรบ้างครับ
ผมเคยมีลูกผสมนี้.... เขาฉลาดฝึกได้ แต่บทร้าย ก็ร้ายสุดๆเชียว  Tongue

หน้า: 1 ... 15 16 17 [18] 19 20
  พิมพ์