เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 10:21:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฮาร์ดโครมคืออะไร ข้อดี ข้อเสีย 1991 A 1  (อ่าน 10189 ครั้ง)
SDH2th
Hero Member

คะแนน 37

การให้สบายใจกว่าการรับ

« เมื่อ: มีนาคม 21, 2005, 11:09:49 AM »

1.   ฮาร์ดโครม คืออะไร ครับ ข้อดี เทียบกับรมดำ ด้านการป้องกันสนิม..ความทนทาน...ดูแลยากง่าย....
2.  การนำปืนรมดำ/ปาร์กเกอ์ไรด์ หรือ อื่น ๆ ไปให้ช่างชุบฮาร์ดโครม  จะต้องขัดผิวก่อนหรือชุบเลย...ครับ ...
3. .45 โคลท์ 1991 A1 ปืนปี 2536 รับโอนมา 36,000  ฝิวสีเขียวๆ  จางไปมากแล้ว อยากนำไปทำฮาร์ทโครมในส่วนที่เป็นสไลด์ จะดีไหมครับ.....
4.  อุปกรณ์ พวก สไลด์  ลำกล้อง สปริง ไกด์ลอด...มีขาวท่ไหนครับ ราคาเท่าไรครับ
5.  ไกเดิม ๆ ของ.45 โคลท์ 1991 A1  หนักเท่าไหร่ครับ   แต่งไกปืนใช้งานควรหนักเท่าไร  ราคาประมาณเท่าไรครับ
5.  ฮาร์ทโครมร้านไหนฝีมือดี บริการเยี่ยม  ...ครับท่านสมาชิก...ขอบคุณครับ...

เข้าเถื่อนอย่าหมิ่นพร้า  มีไป
เข้าศึกอย่านอนใจ       เฉื่อยช้า
อาวุธอย่าวางไกล        ขุกค่ำ  คืนแฮ
นอนแต่ยามหนึ่งอ้า      อาจป้องภัยพาล
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2005, 11:27:13 AM »

อ.ผณิศวร เคยเขียนไว้นมนานกาเลแล้วครับ... ของไม่เสียอย่าไปซ่อมมัน... ฮา

1) เรื่องฮาร์ดโครม... นายสมชายว่าอย่าไปยุ่งกับมันครับ... นอกจากว่าสนิมขึ้น...
2) ข้อเสีย 1991 คือลูกน้อย... ใช้งานยากสำหรับมือใหม่ เช่นระวังเรื่องลูกที่ค้างอยู่รังเพลิงจะลั่นง่าย เนื่องจากลดนกด้วยมือ หรือถอดแม็กแล้วหลงนึกว่าไม่มีลูก... เช่นขึ้นลำไม่ทันเวลาฉุกเฉิน... ฯลฯ

ข้อแนะนำ... ปืน 1991 เจ้าของต้อง"เล่น"กับมันครับ... ม่ายงั้นให้ไปใช้ปืนแบบอื่นจะสบายใจกว่า... จ๊ากซ์
ดี๋
Full Member

คะแนน 1

เดี่ยว โด่เด่

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2005, 11:30:52 AM »

ตอบตามที่รู้นะครับ
1. hard chrome เป็นการชุบผิวเหมือนชุบจักรยานนี่แหละครับ แต่มันจะบางและมีบางส่วนซึมปนในเนื้อเหล็ก ทำให้ลอกยากกว่าชุบจักรยาน ผิวที่ได้แข็งป้องกันรอยขีดข่วนดี ยังไงก็กันสนิมดีกว่ารมดำครับ แต่มันจะเป็นสีเงิน ดูแลง่ายกว่ารมดำ แต่ทำไปแล้วหมดสิทธิเปลี่ยนใจมารมดำนะครับ  Grin
2. ยังไงก่อนทำก็ต้องผ่านการล้างผิวครับ ขัดมากหรือน้อยว่ากันอีกที
ที่เหลือรอท่านอื่นมาตอบนะคับ
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2005, 11:33:04 AM »

ชุบเงารึเปล่า อาจเป็นรอยง่าย Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2005, 11:44:47 AM »

ลืมไปครับ...

ข้อ 4 ... หลายร้านแถวย่านหลังวังครับ... นายสมชายชอบไปร้านธง...
ข้อ 5 ... ไกเดิมๆ ของนายสมชายจำไม่ได้แล้ว... เฉพาะนายสมชายเองชอบไกหนักแต่ลื่นและหลุดคมๆ... นายสมชายเห็นว่าไกควรหนักกว่าตัวปืนพร้อมลูกเต็มแม็กครับบวกด้วยแรงสปริงหลังอ่อนครับ... คือเอาสองนิ้วนิ้วคีบไกกับหลังอ่อน ให้ลำกล้องชี้พิ้นไว้ หิ้วปืนให้น้ำหนักปืนตกลงที่ไก... ไม่ควรลั่นครับ เนี่ย หลายท่านคงว่าไกแข็งโป๊กแน่ๆ... ฮา...

ของนายสมชายเอง เปลี่ยนนก+เซียร์ยี่ห้อวิลสันแล้วน้ำหนักไกมันพอดีเลยครับ... เย้
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 21, 2005, 01:06:40 PM »

1.ฮาร์โครม ป้องกันสนิมได้ดีกว่ารมดำครับ ผิวปืนแข็งกว่าของเดิมหน่อย
ถ้าเป็นปืนที่ชุบฮาร์โครม มาจากโรงงานก็ถือว่าดีครับ แต่ถ้าชุบกันเองในบ้านเรา ขึ้นอยู่กะสภาพปืนของเดิมและผีมือช่างด้วย บางที่งานออกมาสวยงามมาก หรือบ้างครั้งก็ดูออกตุ่นๆ ตามซอกมุมชุบได้ไม่สมำ่เสมอ(ทั้งๆที่มาจากร้านเดียวกัน) ดังนั้นปืนที่ส่งให้ช่างชุบฮาร์โครม จึงมักเป็นปืนที่แต่งมาเยอะแล้ว หรือปืนที่สภาพเดิมโทรมมาก แล้วมาตกแต่งชุบผิวใหม่

อย่างที่พี่ๆว่าไว้ หากของเดิมดีอยู่แล้ว ก็ไม่ต้องไปทำอะไรกะมัน

2.ช่างต้องขัดแต่งผิวปืนไปบ้างครับ ขึ้นอยู่กะสถาพเดิมของปืนด้วย

3.จริงๆแล้วปืนที่เขาแต่งกัน จะทำกลับกันนะครับ คือ จะชุบส่วนด้าม เพื่อป้องกันสนิมจากเหงื่อ และรอยถลอกจากการจับถือ  ส่วนสไลด์มักจะรมดำ เพื่อป้องกันแสงสะท้อน เวลาเล็ง

4.สไลด์ และลำกล้อง หาซื้อยากครับ ส่วนอุปกรณ์แต่งเล็กๆน้อยพวกสปริง ไกด์ร็อด ศูนย์หลัง...  มีขายแถวหลังวัง  หลายร้าน

5.ร้านสุพล

....ตามล่า...อีตอแหล
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 21, 2005, 01:13:44 PM »

6. นน.ไกเดิม ประมาณ 5 ปอนด์ครับ ที่บ่นกันมากไม่ใช่เรื่องไกหนักแต่ เป็นที่ความรู้สึกขณะเดินไก ครืดคราด สะดุด (เหมื่อน ล่าม่า ของพี่นั้นแหละ) เอามาให้ช่างแต่งได้ครับ  บอกช่างว่าเป็นปืนใช้งานจริง ช่างจะแนะนำให้เอง  น่าจะอยู่ที่ 4ปอนด์ ค่าแรง ประมาณ 700 บาท

....ตามล่า...อีตอแหล
SDH2th
Hero Member

คะแนน 37

การให้สบายใจกว่าการรับ

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 23, 2005, 09:39:46 AM »

Cheesy Grinขอบคุณทุกความเห็นครับ...ขอน้อมรับคำแนะนำ...จากทุกท่านครับ... หลงรัก หลงรัก

เข้าเถื่อนอย่าหมิ่นพร้า  มีไป
เข้าศึกอย่านอนใจ       เฉื่อยช้า
อาวุธอย่าวางไกล        ขุกค่ำ  คืนแฮ
นอนแต่ยามหนึ่งอ้า      อาจป้องภัยพาล
nusjung
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 03:38:03 PM »

เพิ่งได้มาขอแบ่งพี่เขยเป็นนายทหารสวยมั้ยครับพี่ๆๆ
hanuman
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 05:06:30 PM »

เพิ่งได้มาขอแบ่งพี่เขยเป็นนายทหารสวยมั้ยครับพี่ๆๆ
ป้าดดดด....กระทู้2005

ตึกระฟ้า ย่อมเริ่มจากอิฐก้อนแรกเสมอ
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 05:34:54 PM »

คิก คิก คิก คิก คิก คิก

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 05:38:53 PM »

นี่ก็พึ่งจะ2012เอง แป๊บเดียว

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
หน้า: [1]
  พิมพ์