เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 01:27:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หวดโจรด้วย.45  (อ่าน 6904 ครั้ง)
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 09:07:01 AM »

ประมวลกฎหมายอาญา
มาตรา 68 ผู้ใดจำต้องกระทำการใดเพื่อป้องกันสิทธิของตนหรือของผู้อื่น ให้พ้นภยันตรายซึ่งเกิดจากการประทุษร้ายอันละเมิดต่อ กฎหมายและเป็นภยันตรายที่ใกล้จะถึง ถ้าได้กระทำพอสมควร แก่เหตุ การกระทำนั้นเป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย ผู้นั้น ไม่มีความผิด
:: ฎีกาที่เกี่ยวข้องกับ มาตรา นี้ ฎีกาที่  1283/44  1983/44  649/43  1665/43  3976/43  6884/43  535/42  5371/42  7257/42  7733/42
 มาตรา 69 ในกรณีที่บัญญัติไว้ใน มาตรา 67 และ มาตรา 68 นั้น ถ้าผู้กระทำได้กระทำไปเกินสมควรแก่เหตุ หรือเกินกว่ากรณีแห่ง ความจำเป็นหรือเกินกว่ากรณีแห่งการจำต้องกระทำเพื่อป้องกัน ศาลจะลงโทษน้อยกว่าที่กฎหมายกำหนดไว้สำหรับความผิดนั้น เพียงใดก็ได้แต่ถ้าการกระทำนั้นเกิดขึ้นจากความตื่นเต้น ความ ตกใจหรือความกลัว ศาลจะไม่ลงโทษผู้กระทำก็ได้

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
weelim
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 10:22:33 AM »

ตอนที่ผมไปขออนุญาต (ที่วังไชยยา) เขียนไปว่าเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน และเพื่อการกีฬา
แต่ทาง จนท. บอกให้แก้เป็นอย่างใดอย่างหนึ่ง แต่ถ้าเป็นบุคคคลธรรมดา จะไม่อนุญาตให้ ขอ .45 เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน
จึงแก้ไขเป็นเพื่อการกีฬาโดยปริยายครับ

แต่ในกรณีที่ว่าเรื่องใช้ปืนผิดวัตถุประสงค์นั้น ผมคิดว่า น่าจะอยู่ที่เจตนาและความสมควรแก่เหตุมากกว่าครับ
เพราะการป้องกันตัวไม่น่าจะเกี่ยวกับวัตถุประสงค์ในการขออนุญาตมี และใช้ปืนนะครับ.......ถูกต้องมั้ยครับ

Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 10:34:06 AM »

ถึงเวลานั้นจริงๆ คงไม่มีเวลาคิดแล้วหละครับ..หยิบกระบอกไหนได้ก็ว่ากันเลย Grin Grin Grin
หนึ่งเสียงครับ

Pragmatism
DACK
Full Member

คะแนน 1

{{{ }}}

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 10:45:32 AM »

อื่ม.........ถ้าผมจะยิงปืนใส่ใคร...นั้นหมายความว่าผม คิดแล้วว่าผลที่ออกมาหลังจากนั้นมันคุ้มค่าแล้ว
ถ้าผมจะต้องโดนโทษจำคุกตลอดชีวิต หรือโทษประหารชีวิต
ผมใช้วิธีคล้ายๆกันนี้ครับ อยู่ข้างนอกกับเสี่ยงติดคุก ผมเลือกอยู่ข้างนอก  แต่ถ้าจะต้องตาย กับเสี่ยงติดคุกหรือประหารชีวิต ผมยินดีเสี่ยงดีกว่าตายตอนนี้ครับ Cheesy

ไม่ว่ามันจะเป็นอะไรก็ตาม ถ้าคุณประมาทและไม่รู้จักมันดีพอ มันจะอันตรายสำหรับคุณเสมอ
glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 11:16:13 AM »

เชียร์ด้วยคนครับ

กระทำไปสมควรแก่เหตุ ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ  Grin

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 11:18:04 AM »

Smiley. อาวุธปืน เมื่อได้รับอนุญาตให้มีและใช้
     จะโดยวัตถุประสงค์..เพื่อป้องกันชีวิตแลทรัพย์สิน หรือเพื่อการกีฬา

ถือว่าได้รับอนุญาตโดยถูกต้อง.. ทั้งตัวปืน และเครื่องกระสุนปืน.

ถ้าไม่ใช่เป็นการกระทำผิดกฎหมาย สามารถนำอาวุธปืนดังกล่าวไปใช้ได้ ทั้งสิ้น.

ที่ถามตามกระทู้  ไม่มีความผิดตามกฎหมาย.. ที่ได้ใช้ปืนกระบอกนั้น

ส่วน
     จะเป็นการกระทำที่พอสมควรแกเหตุหรือไม่..
     ต้องพิจารณาในข้อเท็จจริง นั้นแยกต่างหาก .. ครับ.

แต่มีอีกกรณีหนึ่ง   อาวุธปืน ที่ อนุญาตให้มีไว้เพื่อเก็บ..
     จะอนุญาตเฉพาะตัวอาวุธปืนทีเสื่อมสภาพ.
     ไม่ได้อนุญาตให้ครอบครองเครื่องกระสุนปืนด้วย..

หากนำเครื่องกระสุนมาใช้กับอาวุธปืน
     กระบอกนั้น จะมีความผิดตามกฎหมาย .. ครับ. Smiley

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 11:37:49 AM »

ถ้ารูปคดีป้องกันตัวสมควรแก่เหตุก็ไม่มีความผิดครับ ใช้ไม้กอล์ฟตีก็ยังได้ ทั้งที่ท่านไม่เคยขออนุญาตมีและใช้ไม้กอล์ฟเอามาป้องกันชีวิตและทรัพย์สินเลย

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 12:24:34 PM »

เป็นผมถ้าในมือมีปืน  จะยกมือไหว้โจรก่อนครับ

พี่คร้าบอย่าปล้นผมเลยนะครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
DEMON - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 12:24:50 PM »

ฟันธงครับ ว่าใช้ยิงได้ ขอให้อยู่ในลักษณะพอสมควรแก่เหตุก็ หวดไปเถอะครับ

ขอให้ เรารัก          ซึ่งกัน และกัน
เพราะว่า ความรัก   มาจาก พระเจ้า
p@rinya
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 26

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 12:54:06 PM »

ยิงในลักษณะป้องกันตัว และสมควรแก่เหตุ ดีกว่าครับ
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 01:16:11 PM »

คนเราเมื่อมีเหตุให้ที่ต้องป้องกันชีวิต และทรัพย์สิน คงไม่มานั่งคิดแล้วครับว่าจะใช้
อาวุธแบบไหนแล้วครับ คงคิดว่าจะทำอย่างไรให้สามารถรอดชีวิต และปลอดภัย
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 01:25:47 PM »

จขกท. ยังดีกว่าผมครับที่รู้ว่าขอเพื่อวัสดุประสงค์อะไร.....ผมขอ ป3. เซ็นต์ชื่ออย่างเดี่ยวไม่รู้ เจ้าหน้าที่เขียนอะไรไปบ้าง ..
suradate
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 03:40:35 PM »

ผมว่าถ้าหวดโจรแล้วมันจะผิดวัตถุประสงค์ของการครอบครองปืน..........ก็ให้มันผิดไปเถอะครับชีวิตเราสำคัญมากกว่าครับ

if you want peace, prepare for war
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 03:45:23 PM »

เวลาท่านจะยิงผู้ร้าย ท่านต้องจำให้ดีน๊ะครับว่ากระบอกใหน ที่เขียนขอไว้เป็นการกีฬา แล้วท่านเอากระบอกนั้นแหละยิง แล้วอ้างศาลว่า ท่านซ้อมยิงเป้าเพื่อการกีฬา แต่โจรมันดันมาขวางทางปืน คริๆ

ขอโทษน๊ะครับที่ออกมาเป็นแบบนี้ แต่เมือศาลสั่งเสร็จกรุณามาแจ้งผลในที่นี้ด้วยครับ

ด้วยความเคารพ ไปก่อนน๊ะครับ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
อั๋น
ยอมแพ้ในวันนี้ เพื่อชนะในวันพรุ่งนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 04:26:59 PM »

เป็นผมนะ ไม่ว่าจะเพื่อการกีฬา หรือ ป้องกันชีวิต และ ทรัพย์สิน ถ้าสถานการณ์บีบให้ผมต้องทำ ผมจะไม่ลังเลให้ปวดหัวเลยครับ :-*

มาด้วยใจ ไปด้วยกัน
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์