เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 03:29:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หวดโจรด้วย.45  (อ่าน 6915 ครั้ง)
Mr.Piack
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 07:30:10 PM »

รอผลคดี.. G 26 ยิงขานักงัดประตูหลังบ้านเมื่อเดือนที่แล้วไหมครับ
 ...
จะได้รู้ว่าเกินกว่าเหตุหรือเปล่า Grin  Grin   

ไม่ต้องกังวลว่า .45 หรือ 9 มม.
noom
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 08:02:09 PM »

รอผลคดี.. G 26 ยิงขานักงัดประตูหลังบ้านเมื่อเดือนที่แล้วไหมครับ
 ...
จะได้รู้ว่าเกินกว่าเหตุหรือเปล่า Grin Grin

ไม่ต้องกังวลว่า .45 หรือ 9 มม.

อยากรู้เหมือนกันครับ  ทราบผลเมื่อไรครับ
sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 08:06:51 PM »

ถ้าเป็นการยิงเพื่อป้องกันชีวิตทรัพย์สิน  ก็ไม่ต้องไปกลัวผลคดีครับ
ถึงเวลานั้นต้องเอาชีวิตรอดไว้ก่อน ..   ..  ..

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2007, 12:31:03 AM »

Grin Grin Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2007, 08:00:58 AM »

ชีวิตเราสำคัญนะครับ(อยู่ดีกว่าตาย) เลือกเอาครับ จะยิงไม่ยิง Grin Grin

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
นายหัวชล
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2007, 07:38:13 PM »

ขอขอบคุณทุกๆความเห็นครับแต่จริงๆแล้วถ้าไม่จวนตัวจริงๆผมก็คงจะไม่ทำครับยิงคนนี่มันลำบากใจกว่ายิงเป้าครับ
HUNTER *
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2007, 08:39:03 PM »

จะหวดด้วยจุดอะไรก็ถูกส่งฟ้องอยู่ดี  กฏหมายบ้านเราเป็นอย่างนี้ครับ
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2007, 09:11:05 PM »

ตอนที่ผมไปขออนุญาต (ที่วังไชยยา) เขียนไปว่าเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน และเพื่อการกีฬา
แต่ทาง จนท. บอกให้แก้เป็นอย่างใดอย่างหนึ่ง แต่ถ้าเป็นบุคคคลธรรมดา จะไม่อนุญาตให้ ขอ .45 เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน
จึงแก้ไขเป็นเพื่อการกีฬาโดยปริยายครับ

แต่ในกรณีที่ว่าเรื่องใช้ปืนผิดวัตถุประสงค์นั้น ผมคิดว่า น่าจะอยู่ที่เจตนาและความสมควรแก่เหตุมากกว่าครับ
เพราะการป้องกันตัวไม่น่าจะเกี่ยวกับวัตถุประสงค์ในการขออนุญาตมี และใช้ปืนนะครับ.......ถูกต้องมั้ยครับ

...ผมว่าเจ้าหน้าที่ทำไม่ถูก ไม่ทราบว่า ทำไมบุคคลธรรมดาจะขออนุญาต (ที่วังไชยา) เพื่อมีปืนขนาด .45 เพื่อใช้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินไม่ได้ครับ ผมว่าเรามี "สิทธิ" ของเราเหมือนกัน หรือไม่แตกต่างกับบุคคลที่เจ้าหน้ามีเจตนาบอกโดยนัยว่า สงวนไว้ให้กับ "ผู้ที่ไม่ใช่บุคคลธรรมดา" ถึงจะสามารถระบุวัตถุประสงค์ในการขออนุญาตปืนขนาด .45 ว่าเพื่อใช้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินได้ ในขณะที่ "บุคคลธรรมดา" จะสามารถระบุในคำร้องว่า เพื่อการกีฬาเท่านั้น  ...  Huh Huh Huh

...เรื่อง "สิทธิ" ของประชาชนที่อยู่ภายใต้รัฐธรรมนูญ (แม้ว่าตอนนี้เรายังไม่มีฉบับจริงก็ตาม) ก็ควรจะเท่าเทียมกัน ไม่ใช่มาใช้วิธีการเลือกปฏิบัติในลักษณะนี้ ผมว่าไม่ยุติธรรมเลย...

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2007, 10:06:08 PM »

ตอนที่ผมไปขออนุญาต (ที่วังไชยยา) เขียนไปว่าเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน และเพื่อการกีฬา
แต่ทาง จนท. บอกให้แก้เป็นอย่างใดอย่างหนึ่ง แต่ถ้าเป็นบุคคคลธรรมดา จะไม่อนุญาตให้ ขอ .45 เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน
จึงแก้ไขเป็นเพื่อการกีฬาโดยปริยายครับ

แต่ในกรณีที่ว่าเรื่องใช้ปืนผิดวัตถุประสงค์นั้น ผมคิดว่า น่าจะอยู่ที่เจตนาและความสมควรแก่เหตุมากกว่าครับ
เพราะการป้องกันตัวไม่น่าจะเกี่ยวกับวัตถุประสงค์ในการขออนุญาตมี และใช้ปืนนะครับ.......ถูกต้องมั้ยครับ

...ผมว่าเจ้าหน้าที่ทำไม่ถูก ไม่ทราบว่า ทำไมบุคคลธรรมดาจะขออนุญาต (ที่วังไชยา) เพื่อมีปืนขนาด .45 เพื่อใช้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินไม่ได้ครับ ผมว่าเรามี "สิทธิ" ของเราเหมือนกัน หรือไม่แตกต่างกับบุคคลที่เจ้าหน้ามีเจตนาบอกโดยนัยว่า สงวนไว้ให้กับ "ผู้ที่ไม่ใช่บุคคลธรรมดา" ถึงจะสามารถระบุวัตถุประสงค์ในการขออนุญาตปืนขนาด .45 ว่าเพื่อใช้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินได้ ในขณะที่ "บุคคลธรรมดา" จะสามารถระบุในคำร้องว่า เพื่อการกีฬาเท่านั้น  ...  Huh Huh Huh

...เรื่อง "สิทธิ" ของประชาชนที่อยู่ภายใต้รัฐธรรมนูญ (แม้ว่าตอนนี้เรายังไม่มีฉบับจริงก็ตาม) ก็ควรจะเท่าเทียมกัน ไม่ใช่มาใช้วิธีการเลือกปฏิบัติในลักษณะนี้ ผมว่าไม่ยุติธรรมเลย...

คุณCT_Pro4กล่าวได้ถูกต้องตามหลักการความเสมอภาค..
..การเลือกปฎิบัติเป็นเรื่องต้องห้าม (ตามรัฐธรรมนูญ...5 5 5 ต้องรอดูฉบับใหม่..ต่อไป)
แต่เจ้าหน้าที่/นายทะเบียนฯจำต้องทำตามกรอบ "หลักการพิจารณาออกใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน"
ตามหนังสือ มท.0501/ว.886 ลว.21 ส.ค.2521
ข้อ 4 ......45 อนุญาตเฉพาะข้าราชการที่มีหน้าที่ปราบปราม...
..ถ้าไม่ใช่...จะอนุญาตต่อเมื่อขอเพื่อการกีฬา และมีหลักฐานสนาม/สมาคมฯมาแสดง
ออกนอกกรอบไม่ได้...ขัดคำสั่งผู้บังคับบัญชา

ประชาชนขอ45ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน.....นายทะเบียนฯจะตีรวน...เพราะไม่กล้าอนุญาต
โดนรุกหนักเข้าก็จะสั่งไม่อนุญาต....ให้อุทธรณ์มท.1.....อาจไปจบที่มท.1สั่งอนุญาต....หรือจบที่ฟ้องให้ศาลปกครองสั่ง
แต่ไม่ว่าจะจบที่มท.1หรือที่ศาล.....นายทะเบียนฯก็เสียหน้าเสียเหลี่ยม...
....จึงเกิดรายการโยกเยกโยเยทุกครั้งที่ประชาชนเต็มขั้นมาขอ.45ป้องกันฯ

อยากให้เรื่องนี้ถูกแก้.....ไม่ยาก....ขอ45ป้องกันฯให้สั่งไม่อนุญาต..ไปอุทธรณ์มท.1..
....ไม่อนุญาตอีก...ไปศาลปกครอง เจอดอกนี้ไม่กี่ทีก็ต้องปรับแก้

แต่ข้อเท็จจริงคือคน(ใจสู้)จริงไม่ค่อยมี.....เอาพอตัวรอด(และลอด)ไป....หยวนๆเลี่ยงบาลีร่วมกับนายทะเบียนฯไปออกที่ขอเพื่อกีฬา

เอวังก็มีด้วยประการฉะนี้...... Cheesy Cheesy Cheesy

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2007, 10:08:24 PM โดย ธำรง » บันทึกการเข้า
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2007, 06:35:38 AM »

คุณCT_Pro4กล่าวได้ถูกต้องตามหลักการความเสมอภาค..
..การเลือกปฎิบัติเป็นเรื่องต้องห้าม (ตามรัฐธรรมนูญ...5 5 5 ต้องรอดูฉบับใหม่..ต่อไป)
แต่เจ้าหน้าที่/นายทะเบียนฯจำต้องทำตามกรอบ "หลักการพิจารณาออกใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน"
ตามหนังสือ มท.0501/ว.886 ลว.21 ส.ค.2521
ข้อ 4 ......45 อนุญาตเฉพาะข้าราชการที่มีหน้าที่ปราบปราม...
..ถ้าไม่ใช่...จะอนุญาตต่อเมื่อขอเพื่อการกีฬา และมีหลักฐานสนาม/สมาคมฯมาแสดง
ออกนอกกรอบไม่ได้...ขัดคำสั่งผู้บังคับบัญชา

ประชาชนขอ45ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน.....นายทะเบียนฯจะตีรวน...เพราะไม่กล้าอนุญาต
โดนรุกหนักเข้าก็จะสั่งไม่อนุญาต....ให้อุทธรณ์มท.1.....อาจไปจบที่มท.1สั่งอนุญาต....หรือจบที่ฟ้องให้ศาลปกครองสั่ง
แต่ไม่ว่าจะจบที่มท.1หรือที่ศาล.....นายทะเบียนฯก็เสียหน้าเสียเหลี่ยม...
....จึงเกิดรายการโยกเยกโยเยทุกครั้งที่ประชาชนเต็มขั้นมาขอ.45ป้องกันฯ

อยากให้เรื่องนี้ถูกแก้.....ไม่ยาก....ขอ45ป้องกันฯให้สั่งไม่อนุญาต..ไปอุทธรณ์มท.1..
....ไม่อนุญาตอีก...ไปศาลปกครอง เจอดอกนี้ไม่กี่ทีก็ต้องปรับแก้

แต่ข้อเท็จจริงคือคน(ใจสู้)จริงไม่ค่อยมี.....เอาพอตัวรอด(และลอด)ไป....หยวนๆเลี่ยงบาลีร่วมกับนายทะเบียนฯไปออกที่ขอเพื่อกีฬา

เอวังก็มีด้วยประการฉะนี้...... Cheesy Cheesy Cheesy

...ขอบคุณท่านธำรงมากครับสำหรับข้อมูล...

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์