เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 03:21:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีซื้อปืนตามร้านให้ได้ราคาถูกที่สุด  (อ่าน 8844 ครั้ง)
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 08:38:29 AM »

ไม่ยาก.....เพียงกดปุ่ม Grin Grin Grin
กดโทรศัพท์
ช่วยขยายความให้ฟังหน่อยสิครับ..............
กดโทรศัพท์นะครับ ผู้การ

วิธีนี้ไม่ได้ปืนราคาถูกหรอกครับ.............ได้แค่รู้ว่ามีหรือไม่ ราคาที่บอกมาทางโทรศัพท์ ผมว่าไม่ถูก..........

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 08:42:07 AM »

ไม่ยาก.....เพียงกดปุ่ม Grin Grin Grin
กดโทรศัพท์
ช่วยขยายความให้ฟังหน่อยสิครับ..............

วิธีนี้ไม่ได้ปืนราคาถูกหรอกครับ.............ได้แค่รู้ว่ามีหรือไม่ ราคาที่บอกมาทางโทรศัพท์ ผมว่าไม่ถูก..........
รับทราบครับ ผมเข้าใจผิดไปขออภัยด้วย
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 09:28:43 AM »

ซื้อถูกคงยากครับ...ถ้าไม่ได้ซี้กับร้านอย่างคุณแก้วว่า...ซึ่งกว่าจะซี้ได้ก็หมดไปเยอะครับ  Grin

ชั่วโมงนี้...ไม่ให้ซื้อแพง หรือโดนฟัน ก็น่าจะโอเคแล้วครับ

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 09:55:12 AM »

การที่สนิทสนมคุ้นเคยกะร้านค้ามาก  หลายครั้งทำให้ซื้อได้แพงกว่าปกติก็มี   เอาแน่ไม่ได้ คือกลายเป็นลูกค้าสำคัญผิดคิดไปเองว่าสนิทกะเขา

....ตามล่า...อีตอแหล
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 09:59:19 AM »

กดโทรศัพท์

รับทราบครับ ผมเข้าใจผิดไปขออภัยด้วย

ไม่ต้องขออภัยครับ............เพราะไม่ได้ทำผิดอะไร

ขอบคุณครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Boss888
กิ๊กก๊อก กัมปานี...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

กิ๊กก๊อก เอ็นจิเนียร์

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 10:24:01 AM »

ผมว่าคงไม่มีทางซื้อปืนตามร้านให้ได้ราคาที่ถูกหรอกครับ

ตามใดที่ยังมีระบบโควต้าอยู่......ตามหลัก demand and supply.... ครับ

เหนือฟ้า....ยังมีฟ้า
นิ่งสงบ....สยบความเคลื่อนไหว
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 11:33:19 AM »

แสดงว่าได้ปืนไว้ในใจแล้วแน่เลยใช่มั้ยครับพี่

ถูกต้องน๊าคร๊าบบบ  Grin รออยู่ว่าจะเจอปืนราคาถูกใจก่อนหรือกล้องรุ่นใหม่ออกก่อน (ใช้เล็งทั้งคู่) ใครมาก่อนได้เงินไปก่อน ฮ่าๆๆ

การที่สนิทสนมคุ้นเคยกะร้านค้ามาก  หลายครั้งทำให้ซื้อได้แพงกว่าปกติก็มี   เอาแน่ไม่ได้ คือกลายเป็นลูกค้าสำคัญผิดคิดไปเองว่าสนิทกะเขา

เห็นด้วยครับ เคยเจอกับตัวเองครับ ซื้อเครื่องเสียงที่สิงคโปร์ เพื่อนต่อรองซื้อก่อน พอเพื่อนซื้อเสร็จ เราก็คิดแบบนี้แหละครับ ซื้อต่อ นึกว่าเห็นเป็นลูกค้ากันแล้ว ผมน่ะหัวแตกกลับเมืองไทยเลย เรื่องแบบนี้เผลอไม่ได้ เว้นแต่รู้จักกันดีพอจริงๆ ต้องซี้จริง ไม่ใช่ซี้ซั๊วครับ

ไม่รู้เหมือนกันครับ 
ที่เคยเจอนะครับ สปริงฟิลด์ มิลสเป็ก  ตั้งราคาหน้าร้านสมัยนั้น 47000 เหลือสองกระบอก ต้องการรีบขายให้หมดเพื่อ จะไปขอโคว้ต้าปีใหม่  หรือไม่งั้นก็โอนเป้นชื่นคนในร้าน(ค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นอีก)  รานประกาศขาย 39000  ใครมี ป3 รีบมาเลย ภายใน5วัน  หลังจากนั้นจะโอนเป็นชื่อคนในร้าน และขายราคานี้ไม่ได้   

ผมหา ป 3 ไม่ทันครับ

อีกตัวอย่าง CZ 97 ร้านสั่งเข้ามาขาย ล็อตแรก 50000  ขายได้ไม่กี่กระบอก เหลือสองตัว เรียกขาประจำมาซื้อ  รู้สึกราคาไม่ถึง 45000 ด้วยซ้ำไป

ตราบใดที่คนซื้อ มีข้อจำกัดเรื่อง การข่าว และ ใบอนุญาต มันไม่ได้ออกมาง่ายๆ ก็อย่าไปคาดหวังอะไรมากครับ

ขอบคุณครับคุณโทน73 เคล็ดลับทำนองนี้แหละครับที่ผมคิดว่าพอจะช่วยผ่อนหนักให้เป็นเบา ( จากการถูกของแข็งของมีคมกระทบศีรษะ  Grin ) แต่ปัญหาคือเราจะทราบหรือรับรู้ว่าจังหวะแบบนี้มาเมื่อไหร่ และ อยู่ที่ร้านไหน แถมตรงรุ่นกับที่เราต้องการหรือไม่

ก็เพราะระบบโควต้าอย่างท่านจอมยทธบ่อกี้ว่าแหละครับ พวกเราถึงได้วนเวียนอยู่กับปัญหานี้ไปตลอด ผมมีความคิดส่วนตัวซึ่งอาจจะไม่เข้าท่าว่า เราจะเป็นผู้ซื้อเชิงรุกบ้างได้ไหมครับ หมายความว่า แทนที่เราจะให้เขากำหนดราคาอยู่ฝ่ายเดียว เราก็เป็นฝ่ายกำหนดราคาไปบ้าง ซึ่งคงใช้วิธีนี้ได้กับกรณีที่ไม่เร่งด่วน ไม่รีบร้อนจะได้ปืน เราอาจจะมีกระทู้ซักกระทู้นึง ใครอยากได้ปืนอะไรในระดับราคาเท่าไหร่ ก็ลงไว้ คล้ายๆการประกาศซื้อ(ซื้อนะครับ ไม่ใช่ขาย) แต่อันนี้เป็นการประกาศขอซื้อไปยังร้านปืน(เพราะกรณีนี้เป็นการซื้อปืนใหม่ ไม่ใช่มือสอง) เช่น ...

อยากได้ KEVIN ZP-98 นิเกิ้ล ราคาไม่เกิน 50,000 บาท

ร้านไหนอยู่ในสถานะเดียวกับที่คุณโทน73กล่าวมาและมีปืนตรงรุ่นกัน หรือจะด้วยเหตุผลอื่นใดที่ทำให้ยินดีขายกำไรน้อยลง ก็ PM หาผู้ลงประกาศไป จะได้ประโยชน์ทั้งสองฝ่ายนะครับ เราได้ราคาถูกลง เค้าได้ปล่อยของ ถ้าไม่มีใครยอมขาย ก็ไม่เป็นไร เราก็รอๆไป ไม่เสียหายอะไร อยู่ที่ว่าใครอึดกว่ากัน เว้นแต่มีคนอื่นยอมซื้อตามราคาที่เค้าตั้งก็ต้องปล่อยเค้าไป

ปัญหาที่เห็นอยู่ตอนนี้คือ จะทำอย่างไรให้ร้านปืนมาดูประกาศกัน พอจะประชาสัมพันธ์ให้ร้านปืนรับทราบว่ามีการประกาศแบบนี้แล้วให้ร้านต่างๆเข้าเว็บนี้ตรวจรายการปืนที่ชาวเว็บต้องการได้มั๊ย (พร้อมกันนี้ร้านปืนจะได้รับรู้ความรู้สึกหรือมุมมองของผู้บริโภคไปด้วย) หรืออวป.พอจะนำไปลงในหน้าซื้อ-ขายด้วยมั๊ย อาจจะเป็นกรอบเล็กๆว่า "ถึงร้านปืน ..ต้องการปืนใหม่-แบบไม่ด่วน" ขออภัยหากความคิดนี้น่าขันหรือไม่เข้าท่าครับ แค่ดิ้นรนไปตามประสาคนรายได้ต่ำ รสนิยมสูงแหละครับ  Grin

ในอีกด้านหนึ่ง ร้านปืนสามารถเข้ามาดูรายการเหล่านี้เพื่อเตรียมสั่งปืนมาขายก็ได้ คล้ายๆเป็นการจัดการกับสต๊อคปืนไปด้วย หากร้านไหนดูรายการแล้ว ดีดลูกคิดแล้ว ถ้าสั่งตรงรุ่นที่พวกเราต้องการเข้ามาแล้วปล่อยหมดได้ทันที จะยอมกำไรน้อยลงมั๊ย ถ้ายอมก็ PM คุยกับทุกคนไปเลยว่า OK ตามราคาที่พี่อยากได้ ให้พี่มาจองเลย

คุยกันในเชิงรุกของผู้บริโภค รู้สึกประเด็นของคุณโทน73จะเป็นจุดอ่อนเดียวของร้านปืนที่เราจะเล่นด้วยได้ (ในยุคผูกขาดและมีโควต้า) อยากพูดถึงแผงอาหารญี่ปุ่นโออิชิตามห้างครับ เห็นอยู่ในท๊อป ทุกวันช่วงสักทุ่มนึง เค้าจะเริ่มเลหลังครับ ทุ่มนึงนี่ลด 30% ก่อน ผมก็ยังไม่ซื้อครับ เดินเล่นหรือหาซื้อของเข้าบ้านในท๊อปไปก่อน พอ 2 ทุ่มล่ะทีนี้ ลด 50% เลยครับ แห่กันเข้าไปใหญ่เลย แน่นอนครับ อาจจะไม่มีโอกาสเลือกมาก แต่ถ้าโชคเข้าข้างเรา ของอร่อยๆที่เราชอบนั่นแหละรอเราอยู่ในราคาแค่ครึ่งเดียว ร้านเบเกอร์รี่หลายๆแห่งก็เป็นแบบนี้ครับ ถ้าไม่รีบ ยังมีสิทธิ์ได้ของถูกครับ คนที่รอไม่ได้ก็ซื้อเต็มราคาไป แต่คนที่รอได้ผมเห็นเยอะเหมือนกัน มีอาเฮียคนนึงเคยยืนเลือกกับผม เค้าชี้ให้ผมหยิบชิ้นดีๆด้วย คุยกันเค้าบอกว่า วันไหนผมอยากกิน ผมก็มารอซื้อเวลานี้ทุกที

ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านที่ให้คำชี้แนะ แชร์ประสบการณ์และเข้ามาทักทายกันครับ  Cheesy
DACK
Full Member

คะแนน 1

{{{ }}}

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 11:50:57 AM »

วิธีจัดการสต๊อกร้านเข้าใจว่าคงทำกันอยู่แล้วครับเห็นมีการสั่งจองล่วงหน้ากันได้ เคยมีประสบการณ์รอกับเค้าเหมือนกัน แต่จะให้ราคาถูกแบบตอนโละของห้างคงจะยากครับเพราะปืนไม่เน่า และดีมาน ยังมากกว่า ซํพพลาย  เราคงต้องมาซับเลือดจากของแข็งที่บังเอิญกระทบศีรษะอย่างแรงเพราะกิเลสของเราเอง  Grin Grin

ไม่ว่ามันจะเป็นอะไรก็ตาม ถ้าคุณประมาทและไม่รู้จักมันดีพอ มันจะอันตรายสำหรับคุณเสมอ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 11:57:26 AM »

เรื่องที่เล่ามันก่อนเหตุการณ์ความไม่สงบในภาคใต้จะปะทุขึ้น ครับ 
ถึงทุกวันนี้  สถานะการณ์มันเปลี่ยนแปลงไปเยอะแล้ว  และอันที่จริงสมาชิกในเวป ก็มีการสืบราคาแจ้งข่าวเป็นระยะอยู่ประจำ  มันก็ช่วยได้มาก

หากจะไปคาดหวัง เงื่อนพิเศษถูกสุด อย่างตัวอย่างที่ผมเล่ามา  ระวังนะครับจะเสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่าย

เช่นมี สปริงฟิลด์ มิลสเป็ก ร้านรีบขายเพื่อตัดบัญชี  มีเหลือตัวเดียว มีคนทราบข่าวแย่งกันไปขอ ป 3 ห้าหกราย  ร้านก็ไม่รับจองเพราะไม่อยากผูกมัด ใครไปก่อน ก็ได้ปืนไปเลย  ส่วนที่เหลือ ถือ ป 3 รอ และขณะนั้น ปืนราคากลางๆ ก็ไม่มีเหลือ มีแต่พวกแสนกว่าทั้งนั้น ของจะเข้าอีก ก็กลางปีหน้า
และ ป 3 ที่วิ่งไปรีบออกละครับ เสียค่าใช้จ่ายต่างๆ  พร้อมกะทะยอยนับวันหมดอายุ   Tongue

เรื่องร้านปืน ก็มีสองสามร้าน ประกาศขายของในเวปนี้นะครับ  ราคาค่อนข้างถูกกว่าเจ้าอื่น
และร้านส่วนใหญ่ เขาเองก้ต้องการให้รูปแบบ การค้ามัน อึมครึมแบบนี้ครับ  เพราะเขาได้เปรียบในภาพรวม  เชื่อว่า เขาเข้ามาดูเวป อวป. ทุกเจ้าแหละ   Wink

....ตามล่า...อีตอแหล
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 12:32:41 PM »

...แล้วแต่จังหวะ โอกาส ความคุ้นเคยกับร้านปืน อย่างที่คุณโทน73 ว่า..หาก ป.3 ของ่ายเหมือนก่อน อาทิตย์เดียวได้มันก็ตัดสินใจง่าย ถูกใจวางเงินมัดจำก่อนค่อยไปขอ ป.3...แต่ปัจจุบันขอ ป.3 สุดยากเย็น จะตกลง ต่อรองก็ลำบาก...ไม่มั่นใจทั้งผู้ซื้อ-ผู้ขาย...

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
Kimber
e21bmx
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 22

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 12:39:26 PM »

วันก่อนไปสนามราชนาวี ... เจอพี่สองท่านนำ 10/22 มาคนละกระบอก เห็นลายไม้สวยดีเลยสอบถามราคาว่าได้มาเท่าไหร่ ปีไหน ... เค้าตอบว่า 15500 กับ 16000 บาท ซื้อเมื่อ 2 ปีก่อนต่างกัน 1 เดือน ... ทำเอาผมงงไปนิดหน่อยเพราะผมเคยซื้อ 10/22 ปี 43 ซื้อมาราคา 18500 บาท แล้ว ... สงสัยดวงดี แถมโดนช่วงอยากตัดยอดทิ้ง เลยถูกพิเศษครับ

เรารักพระเจ้าอยู่หัว ... LONG LIVE THE KING

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

thamcharoen
Full Member

คะแนน 7

...ดื่มแต่พองาม...แต่ห้ามมาว...เมา

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 12:42:21 PM »

....กลืนไม่เข้า คายไม่ออก....บอกไม่ถูก....

....ทำใจ ทำใจ บัวผัน ทำใจก็แล้วกัน ทำใจ ทำใจ...

....ม้าแก่...แต่อยากกินหญ้าอ่อน.....
peco
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 12:46:41 PM »

อ่านๆดูแล้ว ประมาณได้ว่า ขายได้ราคามากๆ ก็ขาย ขายได้น้อยต้องรีบปล่อย ก็ขาย

อย่างนี้ก็แล้วแต่จังหวะ ครับ Cheesy ผมว่าต้องใจเย็นๆ ดีทีสุด
wisit ( เอก ) - รักในหลวง
อย่าทำร้ายคนไทยด้วยกันเองเลย ผมไหว้ล่ะ !!!
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 12:55:46 PM »

äÁèÂÒ¡.....à¾Õ§¡´»ØèÁ Grin Grin Grin
¡´â·ÃÈѾ·ì
ªèÇ¢ÂÒ¤ÇÒÁãËé¿Ñ§Ë¹èÍÂÊÔ¤ÃѺ..............
¡´â·ÃÈѾ·ì¹Ð¤ÃѺ ¼Ùé¡ÒÃ

ÇÔ¸Õ¹ÕéäÁèä´é»×¹ÃÒ¤Ò¶Ù¡ËÃÍ¡¤ÃѺ.............ä´éá¤èÃÙéÇèÒÁÕËÃ×ÍäÁè ÃÒ¤Ò·ÕèºÍ¡ÁÒ·Ò§â·ÃÈѾ·ì ¼ÁÇèÒäÁè¶Ù¡..........

แล้วต้องทำอย่าไงล่ะครับท่านผู้การที่จะได้ปืนราคาถูก

NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 01:20:08 PM »

กดโทรศัพท์
ไม่ต้องขออภัยครับ............เพราะไม่ได้ทำผิดอะไร
ขอบคุณครับ
ขอบคุณครับพี่ Cheesy
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์