เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 02:33:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: NRA PPC หลักสูตรปืนพกเบื้องต้น 5 วัน เริ่มที่อันไหนก่อนถึงจะดีครับ??  (อ่าน 9032 ครั้ง)
nof_x
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: มีนาคม 21, 2005, 09:02:10 PM »

เอา์ของสนามยิงปืนตำรวจนะครับเพราะใกล้บ้านผมที่สุดแล้ว
ผมเคยยิงปืนแต่ก็ยิงแบบงูๆ ปลาๆครับเลยอยากเรียน 
จุดประสงค์คือ สามารถใช้ปืนป้องกันตัวและครอบครัวได้(เอาแบบที่มีนั่งยิงนอนยิงไกลๆ ด้วยนะครับ)
1. ทำนองรบหลักของศรภตรงกับ  NRA PPC หรือว่าหลักสูตรปืนพกเบื้องต้น 5 วัน(ชาวบ้านระบบต่อสู้) ของสนามยิงปืนตำรวจครับ?
2. ถ้าเรียนหลักสูตรปืนพกเบื้องต้น 5 วัน(ชาวบ้านระบบต่อสู้) แล้วมาเรียน NRA หรือPPC ต่ออีกเนี่ย เนื้อหามันจะซ้ำเดิมหรือเปล่าครับ?

ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2005, 09:43:08 PM »

หลักสูตรทำนองรบหลัก.........หลักสูตร   พีพีซี     คล้าย ๆ  กัน........แต่หลักสูตร   ทีอาร์ซี   เหมือนทำนองรบหลักมากกว่า

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2005, 09:53:54 PM »

ถ้าสะดวกที่ สยปตร. ก็เริ่มที่ พีพีซีเลยครับ
เพราะเขาจะเริ่มสอนให้ตั้งแต่ต้น กฎความปลอดภัย ท่าทางต่างๆจับปืน เล็งปืน เหนี่ยวไก
แล้วที่นี่เขาเน้นซ้อมท่าทางให้แน่น นอนยังไงนั่งยังไงมือซ้ายมือขวา
ดรายไฟร์จนเมื่อยนิ้วกว่าจะยอมให้ยิงจริง เน้นความปลอดภัยเป็นหลัก
แล้วมันจะติดตัวคุณ ทำจนเป็นนิสัย
เรียนที่นี่รับรองคุณภาพครับ

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2005, 11:55:06 PM »

ใช่ครับ  เรียน PPC ไปเลย โดยไม่ต้องเรียนหลักสูตรเบื้องต้น
หลักสูตรพื้นฐานเบื้องต้นนั้น ได้สอดแทรกใน PPC อยู่แล้ว
ส่วน NRA  เป็นหลักสูตรเน้นยิงเป้าเอาความแม่นยำอย่างเดียว  โดยยืนอยู่กับที่ระยะ 25
และหากจังหวะดี  ไปสมัครช่วงเปิดสอน TRC หรือ TPC ด้วย  ก็เลือกเรียนไว้ก่อนได้เช่นกันครับ

Kengkung
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 22, 2005, 10:58:57 PM »

ถ้าสะดวกเรียนที่สนามตำรวจ น่าจะเริ่มจากหลักสูตรปืนพกเบื้องต้น 1วันจบ พันกว่าบาทครับ ซึ่งเห็นทางสนามเปิดสอนเฉลี่ยเดือนละครั้ง แล้วจึงเรียนต่อได้ในหลักสูตรอื่นๆ โดยมีความปลอดภัยมากขึ้นและมั่นใจกว่าเดิมว่าไม่น่าจะทำปืนลั่น แต่ถ้าเคยฝึกมาแล้ว มีพื้นฐานแล้ว ไปเริ่มที่หลักสูตรปืนสั้นชาวบ้านระบบต่อสู้ได้เลยครับ หรืออาจจะเริ่มที่ PPC ก็ได้ แล้วแต่จะเลือก แต่ปืนสั้นต่อสู้นั้น จะเป็นระบบที่น่าจะออกแนวนำไปปฏิบัติใช้ได้จริงมากกว่า พวก PPC เพราะพวกนั้นผมคิดว่าเป็นการฝึกแค่ทางทางพื้นฐาน ท่าทางการยิงให้คุ้นเคย ส่วนปืนสั้นต่อสู้ ระบบชาวบ้านนี้จะเป็นพวกเทคนิคการยิงในลักษณะต่างๆ อาจจะจำลองสถานการณ์เช่น นั่งบนโต๊ะทำงาน หรือเดินยิง หรือยิงหลายเป้าหมาย ซึ่งจะต่างกับพวก เป้าของ PPC ซึ่งจะมีเป้ากระดาษให้ยิงแค่เป้าเดียวแต่ยิงหลายระยะ ตั้งแต่7หลาไปจน60หลา ซึ่งหลักสูตรปืนสั้นต่อสู้ผมว่าน่าจะยิงในระยะใกล้ครับ

ป.ล. ผมกำลังหาเพื่อนเรียนหลักสูตรปืนสั้นชาวบ้านระบบต่อสู้ อยู่พอดีครับ ถ้าพี่สนใจจริงคงจะได้เรียนเป็นเพื่อนผมครับ เห็นครูพัลลภบอกว่าจะเปิดรุ่นต่อไปให้แล้ว เรียนเสาร์กับอาทิตย์ครับ ค่าใช้จ่าย ถ้าใช้ปืน 9มม,11มม ประมาณ 7,500บาท ส่วนถ้า .38 ก็5พันกว่าบาทครับ 4วันจบ รวมค่ากระสุน 434นัดแล้ว
http://se-ed.net/pshootingclub/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2005, 11:05:45 PM โดย Kengkung » บันทึกการเข้า
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 29, 2005, 02:39:52 PM »

ถ้าสะดวกเรียนที่สนามตำรวจ น่าจะเริ่มจากหลักสูตรปืนพกเบื้องต้น 1วันจบ พันกว่าบาทครับ ซึ่งเห็นทางสนามเปิดสอนเฉลี่ยเดือนละครั้ง แล้วจึงเรียนต่อได้ในหลักสูตรอื่นๆ โดยมีความปลอดภัยมากขึ้นและมั่นใจกว่าเดิมว่าไม่น่าจะทำปืนลั่น

ส่วนตัวผมคิดว่าการเกิดอุบัติเหตุ หรือทำปืนลั่น อยู่ที่ความรอบคอบและความไม่ประมาทเป็นที่ตั้ง
ไม่เกี่ยวกับหลักสูตรครับ  จบสูงระดับชั้นเทวดา ถ้าประมาทก็เกิดเหตุได้เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2005, 03:05:45 PM โดย Choltit » บันทึกการเข้า

ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 29, 2005, 03:00:02 PM »

ถ้าสะดวกเรียนที่สนามตำรวจ น่าจะเริ่มจากหลักสูตรปืนพกเบื้องต้น 1วันจบ พันกว่าบาทครับ ซึ่งเห็นทางสนามเปิดสอนเฉลี่ยเดือนละครั้ง แล้วจึงเรียนต่อได้ในหลักสูตรอื่นๆ โดยมีความปลอดภัยมากขึ้นและมั่นใจกว่าเดิมว่าไม่น่าจะทำปืนลั่น

ส่วนตัวผมคิดว่าการเกิดอุบัติเหตุ หรือทำปืนลั่น อยู่ที่ความรอบคอบและความไม่ประมาทเป็นที่ตั้ง
ไม่เกี่ยวกับหลักสูตรครับ  จบสูงชั้นเทวดาถ้าประมาทก็เหตุได้เหมือนกัน

ถูกต้องครับและที่สำคัญคือ มีปืน ต้อง มีสติ

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 29, 2005, 03:27:38 PM »

ถ้าสะดวกเรียนที่สนามตำรวจ น่าจะเริ่มจากหลักสูตรปืนพกเบื้องต้น 1วันจบ พันกว่าบาทครับ ซึ่งเห็นทางสนามเปิดสอนเฉลี่ยเดือนละครั้ง แล้วจึงเรียนต่อได้ในหลักสูตรอื่นๆ โดยมีความปลอดภัยมากขึ้นและมั่นใจกว่าเดิมว่าไม่น่าจะทำปืนลั่น แต่ถ้าเคยฝึกมาแล้ว มีพื้นฐานแล้ว ไปเริ่มที่หลักสูตรปืนสั้นชาวบ้านระบบต่อสู้ได้เลยครับ หรืออาจจะเริ่มที่ PPC ก็ได้ แล้วแต่จะเลือก แต่ปืนสั้นต่อสู้นั้น จะเป็นระบบที่น่าจะออกแนวนำไปปฏิบัติใช้ได้จริงมากกว่า พวก PPC เพราะพวกนั้นผมคิดว่าเป็นการฝึกแค่ทางทางพื้นฐาน ท่าทางการยิงให้คุ้นเคย ส่วนปืนสั้นต่อสู้ ระบบชาวบ้านนี้จะเป็นพวกเทคนิคการยิงในลักษณะต่างๆ อาจจะจำลองสถานการณ์เช่น นั่งบนโต๊ะทำงาน หรือเดินยิง หรือยิงหลายเป้าหมาย ซึ่งจะต่างกับพวก เป้าของ PPC ซึ่งจะมีเป้ากระดาษให้ยิงแค่เป้าเดียวแต่ยิงหลายระยะ ตั้งแต่7หลาไปจน60หลา ซึ่งหลักสูตรปืนสั้นต่อสู้ผมว่าน่าจะยิงในระยะใกล้ครับ

ป.ล. ผมกำลังหาเพื่อนเรียนหลักสูตรปืนสั้นชาวบ้านระบบต่อสู้ อยู่พอดีครับ ถ้าพี่สนใจจริงคงจะได้เรียนเป็นเพื่อนผมครับ เห็นครูพัลลภบอกว่าจะเปิดรุ่นต่อไปให้แล้ว เรียนเสาร์กับอาทิตย์ครับ ค่าใช้จ่าย ถ้าใช้ปืน 9มม,11มม ประมาณ 7,500บาท ส่วนถ้า .38 ก็5พันกว่าบาทครับ 4วันจบ รวมค่ากระสุน 434นัดแล้ว
http://se-ed.net/pshootingclub/

อยากเรียนต่อเหมือนกันครับ  ผมก็ผ่านการอบรมเบื้องต้นมาจากสยป. ตร. มาแล้ว แต่ติดที่ว่ายังหาเวลาว่างไปอบรมต่อไม่ได้ครับ...  Smiley Smiley Smiley

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 29, 2005, 06:20:06 PM »

เริ่มที่ NRA ก่อน เพื่อฝึกการยิงอย่างละเอียด เน้นความแม่นยำ
แล้วค่อยมาฝึกยิง PPC / ทำนองรบหลัก / TRC ซึ่งเป็นการยิงเน้น ทักษะการใช้อาวุธ
ก็จะได้ครบทั้งความแม่นยำและทักษะในการใช้อาวุธปืน

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 29, 2005, 06:25:22 PM »

เรียนสัก 1 หลักสูตรก็พอ
ส่วนที่เหลือนำไปฝึกฝน ฝึกทักษะ และความชำนาญ น่าจะเพียงพอในการป้องกันตนเองและทรัพย์สิน
หรืออาจเลยไปถึงการเป็นนักกีฬา IPSC ในอนาคตก็ได้

SON171
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 05:02:22 PM »

อยากจะยกกระทู้นี้ มาให้อ่านกันครับ

ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด เคารพสิทธิเสรีภาพของคนอื่นให้มากที่สุด แล้วสังคมจะดีเอง
Game Master
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 09:14:28 PM »

ป่านนี้เจ้าของกระทู้น่าจะได้คุณวุฒิ ดาวทองPPCไปแล้วก็ได้นะครับ Grin Wink
narong_jang
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 08:45:11 AM »

ผมสนใจจะไปเรียนด้วยครับ แต่เคย Post ไปถามครูที่ สยป.ตร เขาบอกให้รวมกันเป็นกลุ่มประมาณ 3 คนขึ้นไปจึงจะเปิดผมก็เลยต้องรอก่อนนะครับ ถ้าหากจะไปสมัครเรียนเมื่อไรช่วยแจ้งด้วยนะครับ
web
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 12:22:21 PM »

ผมว่าถ้ากระสุน 400กว่านัดจริงรีบไปสมัครดีกว่าครับ เพราะถือว่าไปยิงปืนซ้อมไปในตัว ได้ความรู้ ได้ประกาศ ซึ่งหากเราซื้อกระสุนยิงก็ปาเข้าไป.38 ประมาณ 5000 บาทแล้วครับ  ผมเองก็ผ่านการอบรมปืนพกเบื้องต้นที่สนาม สโมสรตำรวจ วิภาวดี มาครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์