เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 03:37:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆที่มีประสบการณ์ซื้อปืนร้านจากร้านโยธิน รบกวนด้วยครับ  (อ่าน 24643 ครั้ง)
mETEr
จงภูมิใจเถิด ที่เกิดเป็นไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7

รักเธอ ประเทศไทย

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2007, 03:06:34 PM »

อยู่ ตจว. ไม่เคยเข้าร้านซักที ได้แต่โทรคุย บริการดีครับ ปืนส่งเครื่องบิน กระสุนส่ง Ems สำหรับความคิดของผม
" ดี " ครับ

เกิดมา ต้องตอบแทนคุณแผ่นดิน
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2007, 03:25:01 PM »

พอดีผมจองปืน เอาไว้ที่ร้านโยธิน แต่ทะเบียนปืน ตจว. เวลาผมไปไปจ่ายตังค์ รับปืนกลับได้เลยรึปล่าวครับ หรือว่าต้องรอส่งเรื่องพร้อมปืนไป ตจว แล้ว รอ ตัดโอน มาวังไชยา แล้วตรวจปืนอีกทีนึง ผมจึงรับปืนกลับได้ครับ กำลัง งง ครับ
รบกวนด้วยครับ
ขอบคุณครับ

สำหรับใบป.3 กรุงเทพ แล้วซื้อปืนตจว. เมื่อได้รับใบป.3 แล้วและปืนพร้อมที่จะจำหน่ายแล้ว ทางร้านจะให้รับปืนไปก่อน เมื่อทางร้านได้รับใบคู่มือประจำปืนแล้วทางร้านจะโทรไปแจ้งให้ทราบเพื่อให้เจ้าของปืนนำปืนมาฝากไว้ที่ร้านหรือเจ้าของปืนสะดวกเดินทางไปวังไชยาเพื่อตรวจปืนเพื่อออกใบป.4 ครับ

เรื่องค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมไม่มีครับ ส่วนเรื่องค่าใบป.4 สำหรับซื้อปืนร้านค้าไม่มีเก็บเพิ่มครับ 
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2007, 07:14:31 PM »

ที่เรียกกันว่า "คู่มือประจำปืน" คืออะไรครับ ?

Cheetah "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2007, 08:42:32 PM »

ที่เรียกกันว่า "คู่มือประจำปืน" คืออะไรครับ ?

เป็นใบคู่มือ ที่ร้านปืน ไปรับมาจากวังไชยา  และถ้าผู้ซื้อ อยู่ ตวจ  ร้านก็จะส่งไปรณีย์ให้เราเอาไปออก ป.4  ในท้องที่ของเราครับ  โดยนำปืนไปตรวจที่ ท้องที่ตัวเอง  นับจากวันที่ซื้อปืน ก็ประมาณ 1 เดือนครับ จึงจะได้รับ

ใบนี้มีอายุ 15 วันครับ (แต่บางที กว่าที่ร้านจะส่งมาให้ ก็เกินเวลาแล้ว  ผมเอาไปออก ป.4 ก็ไม่เห็นเป็นไรครับ)

โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2007, 09:10:59 PM »

คู่มือประจำปืน คือ ใบที่รับรองจากนายทะเบียนปืนในท้องที่ที่มีร้านจำหน่ายอาวุธปืน เพื่อออกให้ยืนยันว่าใบป.3 ที่ได้รับอนุญาตจากต่างท้องที่ได้มาซื้อปืนจากร้านจำหน่ายอาวุธปืนในท้องที่จริง

คุณสมบัติคล้ายๆใบตัดโอนป.4
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2007, 09:51:20 PM โดย โจ » บันทึกการเข้า
rerng
จงมีสติและให้อภัยผู้อื่นเสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 50

วัดธาตุน้อย(พ่อท่านคล้าย)จันดี อ.ฉวาง นศ.

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2007, 09:40:05 PM »

อิอิ...ผมเคยปล่อยไก่เกลี้ยงเล้ามาแล้ว ได้รับปืนปับกะเร่อกะร่าหอบไปขอ ป.4 นายทะเบียนขอคู่มือ ผมยื่นให้ทั้งเล่มเลย
ท่านหัวเราะแล้วไล่ผมกลับบ้าน บอกว่ารอรับจากร้านที่ซื้อปืนแล้วค่อยมาใหม่    อายจริงๆครับ

ปางไข้ปางขาดเข้า     แพงเกวียน ละชั่งแฮ
วิบัติบรจองเจียน                     จักม้วย
ปางต้องปรับไหมเตียน             ตนมอด ก็ดี
ปางมิตรใดทุกข์ด้วย                 มิตรนั้น ไหนเสมอ
             จาก โคลงโลกนิติ บทที่ ๓๘๙
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2007, 10:10:33 PM »

อิอิ...ผมเคยปล่อยไก่เกลี้ยงเล้ามาแล้ว ได้รับปืนปับกะเร่อกะร่าหอบไปขอ ป.4 นายทะเบียนขอคู่มือ ผมยื่นให้ทั้งเล่มเลย
ท่านหัวเราะแล้วไล่ผมกลับบ้าน บอกว่ารอรับจากร้านที่ซื้อปืนแล้วค่อยมาใหม่    อายจริงๆครับ

Grin Grinผมก็เหมือนกันครับ ซื้อปืนจากร้านต่างอำเภอ รับปืนจากร้านปั๊บ

เอามาขอขึ้นใบป.4 ที่อำเภอที่ผมอยู่เลย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2007, 11:33:02 PM »

เนื่องจากท้องที่ผมเป็นนายทะเบียนกรุงเทพมหานคร  ปืนส่วนมากก็จากร้านค้า กทม.
ผมจึงไม่เคยใช้ใบคู่มือที่ว่านี้เลย และไม่เคยได้ยินว่ามีด้วย  ใน พรบ.อาวุธปืนก็ไม่เห็น 
ไม่ทราบเริ่มมีมานานแค่ไหนแล้วครับ ?

ปล. ส่ำหรับใบตัดโอน ป.๔ นั้นรู้จักครับ

E21ZUC + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2007, 12:55:00 AM »

ผมก็รอคู่มือจากร้านโยธินอยู่แต่ว่าระหว่างรอผมสามารถนำปืนไปซ้อมยิงได้ไหมครับ Smiley

D-MAX   สีดำ  ขึ้นลำ   ลดนก
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2007, 01:33:51 AM »

ผมก็รอคู่มือจากร้านโยธินอยู่แต่ว่าระหว่างรอผมสามารถนำปืนไปซ้อมยิงได้ไหมครับ Smiley

ซ้อมได้คับ...

อย่าลืมเอาสำเนาป.3 ติดไปด้วย...

อ้อ...ปืนอะไรคับ...Grin
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2007, 09:55:40 AM »

เรื่องใบคู่มือประจำปืน มีมานานแค่ไหน ผมก็ไม่ทราบครับ

ใบคู่มือประจำปืน ไม่ได้อยู่ในพรบ.อย่างที่พี่ชลธิตบอกครับ ถ้าจำไม่ผิดอยู่ในระเบียบการปฏิบัติของเจ้าหน้าที่

เคยคุยกับผู้ที่ทำงานเกี่ยวข้องเรื่องนี้อยู่เหมือนกันว่า ถ้านายทะเบียนออกใบป.4 ก่อนได้รับใบคู่มือประจำปืนได้หรือไม่ คำตอบคือ ได้ถ้านายทะเบียนเชื่อถือกับคำให้การของผู้ได้รับอนุญาตซื้อว่า ซื้อปืนมาจริง จากร้านปืนที่ไหนแน่นอน เพราะเป็นอำนาจของนายทะเบียนผู้ที่ออกป.3 ให้ แต่ก็เสี่ยงที่จะเกิดปัญหาได้

แต่สาเหตุที่นายทะเบียนไม่ทำ เพราะนายทะเบียนเชื่อเอกสารจากนายทะเบียนด้วยกันมากกว่าครับ และโอกาสเกิดปัญหาน้อยกว่าครับ
skajy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2007, 09:59:11 AM »

ซ้อมได้คับ...

อย่าลืมเอาสำเนาป.3 ติดไปด้วย...

อ้อ...ปืนอะไรคับ...Grin
             ระหว่างนั้นก็ระวังเรื่องจำนวนกระสุนในครอบครองด้วยนะครับ

param - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2007, 11:18:59 AM »

คู่มือประจำปืน คือ ใบที่รับรองจากนายทะเบียนปืนในท้องที่ที่มีร้านจำหน่ายอาวุธปืน เพื่อออกให้ยืนยันว่าใบป.3 ที่ได้รับอนุญาตจากต่างท้องที่ได้มาซื้อปืนจากร้านจำหน่ายอาวุธปืนในท้องที่จริง

คุณสมบัติคล้ายๆใบตัดโอนป.4
อย่างงี้ก็เท่ากับว่า เราไม่ต้องไปแก้ไข ป3 ในกรณีที่ขอซื้อ อาวุธปืนจากร้านค้าในกรุงเทพ แต่ไปได้ปืนโควต้าต่างจังหวัด  ใช้รึเปล่าครับ
Timer
Newbie
*

คะแนน 0

ไม่ใช้ว่าทำไม่ได้แต่เป็นเพราะเราไม่เคยทำ

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2007, 11:25:56 AM »

จ่ายเงินรับปืนกลับได้ทันทีไม่มีปัญหาของผมทะเบียนต่างจังหวัดเหมือนกัน
E21ZUC + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2007, 06:01:05 PM »

ขอบคุณครับคุณ rute ที่ให้คำแนะนำปืนของผมเป็นเจ้าซิก p229ครับวันเสาร์จะนำไปเรียนยิงปืนที่สนามยิงปืนตำรวจครับ Cheesy

D-MAX   สีดำ  ขึ้นลำ   ลดนก
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์