เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 01:32:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆที่มีประสบการณ์ซื้อปืนร้านจากร้านโยธิน รบกวนด้วยครับ  (อ่าน 24624 ครั้ง)
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 08:52:37 AM »

เรื่องใบคู่มือประจำปืน มีมานานแค่ไหน ผมก็ไม่ทราบครับ

ใบคู่มือประจำปืน ไม่ได้อยู่ในพรบ.อย่างที่พี่ชลธิตบอกครับ ถ้าจำไม่ผิดอยู่ในระเบียบการปฏิบัติของเจ้าหน้าที่

เคยคุยกับผู้ที่ทำงานเกี่ยวข้องเรื่องนี้อยู่เหมือนกันว่า ถ้านายทะเบียนออกใบป.4 ก่อนได้รับใบคู่มือประจำปืนได้หรือไม่ คำตอบคือ ได้ถ้านายทะเบียนเชื่อถือกับคำให้การของผู้ได้รับอนุญาตซื้อว่า ซื้อปืนมาจริง จากร้านปืนที่ไหนแน่นอน เพราะเป็นอำนาจของนายทะเบียนผู้ที่ออกป.3 ให้ แต่ก็เสี่ยงที่จะเกิดปัญหาได้

แต่สาเหตุที่นายทะเบียนไม่ทำ เพราะนายทะเบียนเชื่อเอกสารจากนายทะเบียนด้วยกันมากกว่าครับ และโอกาสเกิดปัญหาน้อยกว่าครับ

ขอบคุณครับ  ใบคู่มือคงเริ่มมีที่วังไชยานี่กระมัง

โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 09:48:16 AM »

คู่มือประจำปืนมีนานมาแล้วครับพี่ชลธิต นานแค่ผมก็ไม่ทราบครับ

ในสมัยก่อนลูกค้าที่อยู่กรุงเทพจะไม่เคยเห็นใบคู่มือประจำปืนจากต่างจังหวัด เพราะสมัยก่อนไม่มีการตรวจปืน ร้านปืนเมื่อได้รับใบคู่มือประจำปืนที่เป็นทะเบียนตจว.แล้วก็จะนำไปออกเป็นใบป.4 ให้ลูกค้าเลย โดยไม่ต้องติดต่อให้ลูกค้านำปืนมาตรวจเมื่อสมัยนี้ครับ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 09:30:58 PM »

อย่างนี้นี่เอง ขอบคุณครับ

KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2007, 12:40:55 AM »

ร้านดีครับ
R 111
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2007, 08:17:31 AM »

เพิ่งไปรับมาเมื่อวันเสาร์ครับ เป็นร้านที่ดีมากครับ เชียร์ครับ คิดว่าถ้าซื้อกระบอกต่อไปก็จะซื้อร้านนี้อีกครับ
Chawanichai
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 02:19:54 PM »

ก่อนซื้อปืนผมก็เปิดเน็ตดู ร้านปืนส่วนใหญ่ค่อนข้างเอาเปรียบผู้ซื้อถือว่าคนซื้อปืนต้องเป็นคนมีเงิน มันไม่จริงเสมอไปเพราะบางคนกว่าจะเก็บเงินซื้อปืนได้กระบอกหนึ่งก็เกือบค่อนชีวิต อยากซื้อแต่ไม่มีเงิน ยังมาโดนร้านปืนหลอกอีก ผมว่าควรมีการกำหนดมาตรฐานร้านปืน มีการแบ่งเกรดร้านปืน คือ ร้านไหนดีควรมีตราเหมือนตรามาตรฐาน ว่าเข้าไปซื้อแล้วไม่โดนหลอก ซื้อปืนใหม่ต้องได้ปืนใหม่ ไม่ใช่เอาของเก่ามาขายเป็นของใหม่
ส่วนร้านปืนดีดีก็มีครับ เช่น ร้านโยธิน มีคนเชียร์ในเน็ตตลอด เห็นเค้าบอกว่าต้องโทรไปจองก่อนผมก็ไปจอง
ที่ร้านพูดจาดีมากครับ ทั้งผู้หญิง ผู้ชาย บอกตรงๆว่าพี่ต้องรอเดือนกรกฎาคม 54 ปืนถึงออก ถ้าใกล้ได้ปืนจะโทรมาบอกให้วางมัดจำก่อน ราคาปืนที่สอบถามดูก็โอเคนะสมเหตุสมผลดี ไม่เว่อร์จนเกินไป บางร้านโทรไปบอกมีเงินหรือเปล่ากระบอกละแสน ว้า แค่ .38 เนี่ยนะ พระเดชพระคุณมันจะเอาเงินไปไหนกัน กินกันนานๆ ไม่ดีกว่าหรือเปรี้ยงเดียวจบ คนซื้อเดี๋ยวนี้ไม่ใช่ควายนะจะให้กินหญ้ากันตลอด โถท่านผู้เจริญ.... ทั้งหลาย อะไรกันนักหนา เงินใครก็อยากได้แต่ไม่ใช่ปล้นกันกลางวันแสกๆ ระวังจุกตายนะครับ
Chawanichai
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 02:23:42 PM »

ร้านโยธิน เยี่ยมครับ ราคายุติธรรม พูดจาดี ทั้งหญิงและชาย แต่ต้องจองก่อนนะ ช้าแต่ชัวร์
ANAN - รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 09:34:53 PM »

ร้านนี้บริการดีมากครับ
ผมไปรับมา 1 กระบอก CZ452 ทะเบียน อบ
ใบ ป.3 ผมขอวังไชยา ซื้อร้านปืนในกทม.
ทางร้านบริการเปลี่ยนเอกสารและเดินเรื่องออก ป.4 ให้ทุกอย่างไม่มีค่าใช้จ่ายเพิ่มแต่อย่างได้
ป.4 ผมให้ร้านส่งไปรษณีย์ ร้านแจ้งว่าใช้เวลาประมาณ 2 เดือน
ปัจจุบันได้รับ ป.4 แล้วครับ
rathawit21 @ รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 131

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 10:23:46 AM »

ร้านนี้ผมกับพรรคพวกเป็นลูกค้ารวมกันเกินกว่าสิบกระบอก
ทางร้านไม่แนะนำอะำไรมากมาย หรือโฆษณาชวนเชื่อ
ฉะนั้นคนซื้อของร้านนี้มักเป็นผู้รู้ความต้องการของตนเอง

ส่วนใหญ่เข้าร้านมาเพื่อจ่ายเงินจองปืน หรือยื่นเอกสาร
อีกพวกก็มาจ่ายเงินรับปืน

พวกถามว่ารุ่นนั้น รุ่นนี้เป็นยังไง รุ่นไหนดีกว่ากัน
ประเภทนี้มีไม่มาก

สรุปว่า ร้านดี ราคายุติธรรม และซื่อสัตย์ต่อลูกค้า
สงสัยอะไรก็โทรถามได้ ทางร้านบริการดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2011, 10:28:00 AM โดย rathawit21 @ รักในหลวง » บันทึกการเข้า

SPD # 17 silver
Supakij Kaw
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 10:40:28 AM »

รับกลับได้เลยครับ ร้านนี้ราคายุิธรรมดีครับ
bignarak
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 01:52:33 PM »

ร้านนี้ดีอีก1เสียงครับเพิ่งไปรับมาพี่เค้าพูดจาดีมากครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์