เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 11:33:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอหารือ ท่านผู้อาวุโส เรื่องทำไมปืนแพงจัง  (อ่าน 3654 ครั้ง)
Egle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 28, 2006, 01:27:56 PM »

ขอ นอกเรื่องหน่อยครับ ปืนแพง ยังพอทน กลับบ้าน ประหยัด นั่งมองปลาเค็ม พอได้
แต่ ป.3 คลอด ยาก นี่ โห สุด ทน กว่าจะได้กระบอกต่อไป อาจต้องฟ้อง ศาล ปกครองกระ มังหว่า  หัวเราะร่าน้ำตาริน
siesta
Boun giorno
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 28, 2006, 05:02:56 PM »

ผมไม่ใช่ผู้อาวุโส  แต่ขอร่วมแสดงความคิดเห็น 
ผมว่าร้านค้าไม่ใช่จำเลยในคดีปืนแพง  บางร้างขายแพงมาก  แต่ก็มีหลายร้านขายแพงน้อยกว่า  ระบบที่มีอยู่มากกว่าทำให้เป็นไป
ถ้าร้านค้าเป็นจำเลยจริง  แล้วร้านค้าที่เกิดใหม่อีกแห่งจะสามารถอยู่นอกระบบที่มีอยู่ปัจจุบันได้อย่างไร  แล้วธุรกิจต้องมีกำไร  ไม่ใช่องค์การการกุศลไม่แสวงหากำไร 
ผมนึกถึงโครงการเอื้ออาทรทั้งหลาย  รัฐบาลทำสินค้าแข่งกับธุรกิจเอกชน  เช่น บ้านเอื้ออาทร  ประกันเอื้ออาทร  คอมพิวเตอร์เอื้ออาทร  น่าจะทำอาวุธปืนเอื้ออาทร  เป้าหมายหลักคือ หาเงินเข้ารัฐ ไปทำเมกะโปรเจกหลายแสนล้าน  เป้าหมายรอง(หรือสุดท้าย) คือประชาชนได้มีอาวุธไว้ป้องกันตัว
ผมดูจะทะเบียนปืนที่ตอก  ปีหนึ่งมีปืนตั้งเป็นหมื่นกระบอก  คิดเล่น ๆ ถ้ามีใต้โต๊ะจริงเฉลี่ยกระบอกละหมื่น  ก็มีเงินนอกระบบหลายร้อยล้านทำแบบหวยบนดิน  เอาเข้ารัฐเลยก็ดีครับ  ถ้าหากมีปืนเข้ามามากๆ ราคาน่าจะลงไปเอง  แต่ก่อนจะลงรัฐก็จะได้ฟันกำไรไปเยอะแล้ว  การเปิดเสรีก็เป็นการเพิ่มอุปทาน  แต่อาจทำให้ร้านปืนบางร้านต้องออกไปด้วย
ทั้งหมดนี้ได้แค่ฝันครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 28, 2006, 05:10:39 PM »

ขอ นอกเรื่องหน่อยครับ ปืนแพง ยังพอทน กลับบ้าน ประหยัด นั่งมองปลาเค็ม พอได้
แต่ ป.3 คลอด ยาก นี่ โห สุด ทน กว่าจะได้กระบอกต่อไป อาจต้องฟ้อง ศาล ปกครองกระ มังหว่า หัวเราะร่าน้ำตาริน

ทำไมไม่ฟ้องเล่าครับ... ฟ้องซิครับ เดินตามแนวทางคุณโชกุนไง...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 28, 2006, 05:11:54 PM »

ผมไม่ใช่ผู้อาวุโส แต่ขอร่วมแสดงความคิดเห็น
ผมว่าร้านค้าไม่ใช่จำเลยในคดีปืนแพง บางร้างขายแพงมาก แต่ก็มีหลายร้านขายแพงน้อยกว่า ระบบที่มีอยู่มากกว่าทำให้เป็นไป
ถ้าร้านค้าเป็นจำเลยจริง แล้วร้านค้าที่เกิดใหม่อีกแห่งจะสามารถอยู่นอกระบบที่มีอยู่ปัจจุบันได้อย่างไร แล้วธุรกิจต้องมีกำไร ไม่ใช่องค์การการกุศลไม่แสวงหากำไร
ผมนึกถึงโครงการเอื้ออาทรทั้งหลาย รัฐบาลทำสินค้าแข่งกับธุรกิจเอกชน เช่น บ้านเอื้ออาทร ประกันเอื้ออาทร คอมพิวเตอร์เอื้ออาทร น่าจะทำอาวุธปืนเอื้ออาทร เป้าหมายหลักคือ หาเงินเข้ารัฐ ไปทำเมกะโปรเจกหลายแสนล้าน เป้าหมายรอง(หรือสุดท้าย) คือประชาชนได้มีอาวุธไว้ป้องกันตัว
ผมดูจะทะเบียนปืนที่ตอก ปีหนึ่งมีปืนตั้งเป็นหมื่นกระบอก คิดเล่น ๆ ถ้ามีใต้โต๊ะจริงเฉลี่ยกระบอกละหมื่น ก็มีเงินนอกระบบหลายร้อยล้านทำแบบหวยบนดิน เอาเข้ารัฐเลยก็ดีครับ ถ้าหากมีปืนเข้ามามากๆ ราคาน่าจะลงไปเอง แต่ก่อนจะลงรัฐก็จะได้ฟันกำไรไปเยอะแล้ว การเปิดเสรีก็เป็นการเพิ่มอุปทาน แต่อาจทำให้ร้านปืนบางร้านต้องออกไปด้วย
ทั้งหมดนี้ได้แค่ฝันครับ

ขายแพงเท่าแพง... มีคนกำเงินไปซื้อ... ร้านขายถูกเดี๋ยวก็ขายแพงครับ...

ร้านขายถูกที่ว่าน่ะ... ถูกได้ไม่นานหรอกครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 28, 2006, 05:14:09 PM »

ปืนใหม่แพงก็อย่าซื้อสิครับ หรือถ้าต้องการจริงๆปืนมือสองยังพอมีให้เลือก หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

อย่างนี้... รับรองปืนถูกแน่ครับ

ว่าแต่ร้านปืนจะกว้านซื้อเอง... แบบเดียวกับเต๊นท์รถฯ ไงครับ... ฮา
deang
Sr. Member

คะแนน 71

....

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 29, 2006, 11:14:17 PM »

ปืน ของใช้ ที่ มีโอกาสได้ใช้ เฉพาะ กลุ่มชน ที่ มี ความมั่นคงชีวิต และวุฒิภาวะค่อนข้างสูง ...

มีการ กลั่นกรองอย่างดี สำหรับ ผู้ที่จะได้ครอบครอง/ใช้ งาน .... มากกว่า ทรัพย์สินของใช้ ประเภทอื่น ๆ

ปืนดี ๆ แพงกว่า .. มอไซค์ มืโอ้ นูโว โซนิค ที่ พวกเด็ก ๆ วัยรุ่น ขี่กัน เกร่อ ... ไม่เท่าไร  ...

ช่างมันเถอครับ ... ไม่ได้ ซื้อที ละ ลัง  แบบ ลีโอ ไฮเนเก้น  ... ปี หนึ่ง ๆ ก็ ไม่เกิน ห้า กระบอก

ว่าไป จา กลาย เป็น เตะ สุกร เข้า ปาก สุนัข (แขก) ซะอีก ....  ใช้วิจารณญาณ กัน ครับ

FBook   prasop tongtawat
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 30, 2006, 12:24:58 AM »

ผมยังไม่อาวุโสครับและก็มือใหม่ด้วยแต่ขอแจมหน่อย หลายเดือนก่อนเคยโทรไปสอบถามปืน Desert Eagle ซึ่งมีคนลงขาย เจ้าของบอกราคามา 250,000 ยอมรับเลยครับว่าแพงจริงๆ อยากได้และให้ปืนถูกๆลงเช่นกันครับทำไงดี ท่านใดพอช่วยกันได้ก็ช่วยกันหน่อยครับ
Machine_1
เรา รัก ใน หลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 30, 2006, 01:20:30 AM »

Desert Eagle ซึ่งมีคนลงขาย เจ้าของบอกราคามา 250,000 ยอมรับเลยครับว่าแพงจริงๆ อยากได้และให้ปืนถูกๆลงเช่นกันครับทำไงดี ท่านใดพอช่วยกันได้ก็ช่วยกันหน่อยครับ
........................................................... ...............................................
 Grin..ผมว่าน่าจะลองมองหาปืนตัวอื่นที่ราคาไม่แพงอย่างนี้ที่ยังมีให้เลือกอีกเยอะครับ
werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 30, 2006, 02:25:07 AM »

เขาไม่คิดจะขายมั๊งคับ สองแสนห้านี่ Grin
Glock36
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 30, 2006, 03:54:37 AM »

ผมยังไม่อาวุโสครับและก็มือใหม่ด้วยแต่ขอแจมหน่อย หลายเดือนก่อนเคยโทรไปสอบถามปืน Desert Eagle ซึ่งมีคนลงขาย เจ้าของบอกราคามา 250,000 ยอมรับเลยครับว่าแพงจริงๆ อยากได้และให้ปืนถูกๆลงเช่นกันครับทำไงดี ท่านใดพอช่วยกันได้ก็ช่วยกันหน่อยครับ

บางทีคนตั้งราคาขายปืนมือสอง ตั้งราคาแพงกว่าปืนใหม่ซะอีก จำได้ว่าช่วงปลายปี 48 คุณชัยยศเคยทดสอบ Desert Eagle .44 แม็กนั่ม ของร้านสิงค์ทอง ราคาขายอยู่ทีไม่เกินแสนห้าครับ

ตอนปี 42 ผมไปจับดูที่ร้านปืนรัตนาตอนนั้นขายอยู่ที่ 75000 บาท เมื่อเทียบกับ โคลท์ .45 ซีรี่ 80 ราคาอยู่ ที่ประมาณ 65000 บาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2006, 03:57:45 AM โดย Glock36 » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์