เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 01:23:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอหารือ ท่านผู้อาวุโส เรื่องทำไมปืนแพงจัง  (อ่าน 3673 ครั้ง)
Th@mes
Full Member

คะแนน 0

« เมื่อ: มีนาคม 24, 2005, 07:10:37 PM »

เมื่อก่อนตอน ยี่สิบห้าบาทต่อเหรียญ  ยูเอสพี.45 ที่กองทะเบียนเต็มไปหมด  สองหมื่นเศษ    เอส เค  พี เจ็ด เอ็ม แปดใก้ลสามหมื่น  แล้วเด่วนี้ใกล้หกหลักทุกกระบอก  ทำไมครับ  ท่านผู้อาวุโสหลายท่านลองเปลี่ยนมาทำธุรกิจด้านนี้กันดีกว่าไหมครับ  เชิญท่านอาจารย์ผนิศวร ขออภัยถ้าสะกดชื่อท่านผิด  ให้ท่านเป็นประทาน  คุณปิ๊กเป็นคนขาย  ท่านสุพินท์  หมอรุต  ท่านมะขิ่น และสมาชิกทุกท่านของเวปลงขันคนละแสน  โอ้อีนี่นายจ๊า   น้ำลายหก น้ำลายหก  แล้วฉานจะปายทำอารายต่อ  โปรดแสดงความเห็นครับทุกท่าน  เรียนเชิญ หลงรัก หลงรัก
Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 24, 2005, 09:09:01 PM »

ขอโทษทีครับพี่พอดีผมเกิดไม่ทันครับ
ผมมารู้ความเอาตอน P7M8 ปาเข้าไป 60K แล้วครับ ตอนนั้นไม่มีตังส์ซื้อเลยไปเล่น P228 แทน จำได้ถอยออกมา 42K รู้สึกว่าจะประมาณปี 38 ครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 24, 2005, 09:15:09 PM »

ขอโทษทีครับพี่พอดีผมเกิดไม่ทันครับ
ผมมารู้ความเอาตอน P7M8 ปาเข้าไป 60K แล้วครับ ตอนนั้นไม่มีตังส์ซื้อเลยไปเล่น P228 แทน จำได้ถอยออกมา 42K รู้สึกว่าจะประมาณปี 38 ครับ

ทำคนอื่นเกือบ หัวใจวาย คงสนุก หนีมาอยู่ที่นี่เองนะตาวัฒน์  Angry  Angry

Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2005, 09:21:17 PM »

ทำคนอื่นเกือบ หัวใจวาย คงสนุก หนีมาอยู่ที่นี่เองนะตาวัฒน์  Angry  Angry

โอ๊ย....ขอโทษครับ ผมเพียงแต่จะอยากให้บริหารหัวใจกันแค่นั้นครับ ไม่ได้มีเจตนาครับ Grin
ถ้าเบื่อเรื่องปืนแพงไปเล่นเกมส์กันมั๊ยครับ Grin Grin Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2005, 09:24:52 PM โดย Watt » บันทึกการเข้า
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 24, 2005, 10:29:21 PM »

ท่านอาวุโสก็คงตอบไม่ถูกเหมือนกัน...ได้แต่เอามือกุม ห.... Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 24, 2005, 11:58:13 PM »

Grin ผมว่าเรื่องทุนคงไม่ใช่ปัญหาหลักหรอกคับ...

อยู่ที่จะหาใบป. 5 ได้หรือป่าวมากกว่าคับ...  Wink
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 25, 2005, 06:47:39 AM »

ธุรกิจก็คือธุรกิจครับ.........

ตราบใดที่ความต้องการของมีมาก แต่ มีของน้อย ตลาดเป็นของผู้ขายครับ............

เล่าให้ฟังเรื่องหนึ่ง..........ประมาณ เดือน พ.ย.47 ผมเข้าไปดูปืนในร้านๆหนึ่ง............มีลูกค้าท่านหนึ่งเข้ามาถามหาซื้อปืน CZ75 compact...........ซึ่งทางร้านบอกว่าเหลือกระบอกเดียว พร้อมกับนำปืนมาให้ชม..............สอบถามราคกัน ร้านบอก 54k (ช่วงนั้น)..........ระหว่างนั้นก็มีลูกค้าอีกท่านหนึ่งเดินเข้ามาสอบถามปืนรุ่นเดียวกัน.............ทางร้านก็บอกว่า 54k และกล่าวเสริมว่า ลุกค้าคนแรกกำลังดูอยู่ ถ้าเขาซื้อ ก็หมด..............ลูกค้าคนที่สอง(ซึ่งเป็นพี่น้องภาคใต้)พูดโพล่งขึ้นมาเลยว่า ผมมีป.3 แล้ว 58k ขายผมไหม?............ลูกค้าคนแรกเลยส่งปืนให้เจ้าของร้าน แล้วบอกว่าผมไม่ซื้อครับ พี่เชิญเลย................ลูกค้าคนที่สองเลยได้ปืนไป...........ตกลงใครที่ทำราคาเสีย

เล่าให้ฟังครับ...............ส่วนเรื่องชวนกันลงทุน ผมคงขอบายครับ ขี้เกียจจ่ายใต้โต๊ะ Grin Grin Grin

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 25, 2005, 08:18:31 AM »

Angry ต้นเหตุที่ทำให้ปืนแพงอย่างทุกวันนี้ มีครอบครัว เอ้ย มีแค่คนเดียวครับ...คือ...ไอ้ปื๊ด....ผมพูดจริงๆนา....หากท่านจำได้...ปฐมเหตุเริ่มจาก...ไอ้ปื๊ดไปสร้างวีรกรรมเลวๆไว้...จนเป็นที่มาของการยกเลิก ป.12 การควบคุมอาวุธปืนอย่างเข้มงวด และนโยบายเมืองไทยปลอดอาวุธปืน...เป็นเหตุให้ร้านค้าปืนต่างๆเริ่มระงับการการนำเข้า เริ่มมองหาอาชีพใหม่...และแล้ว...ก็มาเกิดเหตุร้ายทางสามจังหวัดชายแดนใต้ ทำให้ความต้องการอาวุธปืนพุ่งขึ้นยังกะบั้งไฟ....เวลานั้นเอง..ก็เกิดโรค "ห่าลง" ระบาดไปทั่วร้านค้าปืนย่านวังบูรพา บ้างก็ติดเชื้อ "ห่า" มากบ้าง น้อยบ้าง ขึ้นอยู่กับคุณธรรมในจิตใจผู้นั้น...แต่ก็มีบางร้านที่ "ห่า" ลงอย่างถาวรสุดจะเยียวยา....เป็นเหตุให้ราคาปืนแพง...บรรพบุรุษสุดจะแพง..อย่างไม่เคยพบ..เคยเห็น... Shocked
...ดังนั้นจึงสรุปได้ว่า....ไอ้ปื๊ด....คือตัวอัปรีย์...ที่แพร่เชื้อ....เป็นเหตุให้....ปืนแพง...จ๊ะ.... Cry  Cry

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
berm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 14

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 25, 2005, 10:01:33 AM »

โรคห่าที่คุณ visith ว่าคือโรค แพงตายห่า ใช่ไหมครับ
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 25, 2005, 10:29:28 AM »

หุ้นกันคิดเล่นๆคงสนุกดีครับ Grin Grin Grin

น้ำมันแพงมิหุ้นกันตั้งโรงกลั่นหรือครับ  Grin Grin Grin ผมเอาด้วยคน น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Th@mes
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 25, 2005, 12:34:37 PM »

เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย   ต๋อม  ต๋อม   ไม่มีแรงกระเพื่อม   อาจจะก้อนเล็กไปหน่อยไหมครับ   สิ่งมีชีวิตบนโลกนี้  พัฒนาตัวเองเพื่อดำรงค์เผ่าพันธ์ต่อไปไม่ให้สูญสลาย  แต่ละอย่างแต่ละชนิดมีวิธีที่แตกต่าง  ต้นไม้ผลัดใบในฤดูร้อน  แผ่นดินเริ่มเขย่าเมื่อมนุษย์เรานำของที่อยู่ใต้พิภพมาใช้อย่างไม่จำกัด   อุณหภูมิทีสูงขึ้นเกิดจากการใช้พลังงานที่สกปรกหรือย่อยสลายยาก  ทำให้เกิดภาวะเรือนกระจก   ทุกอย่างมันพัฒนาเปลี่ยนแปลงตลอดเวลา   กรณีทีสากเบือมีราคาไม่เหมาะสมอย่างทุกวันนี้   ไม่เห็นท่านใดบอกว่าจะไม่ซื้อ   แต่ยื่นคอออกไปให้เขาเชือด  แล้วมาบอกว่าทำอะไรไม่ได้   ถ้าเป็นอย่างนั้น   ท่ายยอมแพ้โดยที่ยังไม่ทันได้ใช้สิทธิที่มีอยู่  เป็นฝ่ายถูกกระทำ   โดยที่ไม่ได้ป้องกันตัวเอง    ระวังนะครับ  อะไรที่มันไม่ได้ใช้  มันมักจะไม่พัฒนา  มันก็จะเล็กลงไปเรื่อยเรื่อย  จนหายไปในที่สุด    ผมก็อาจจะหมายความรวมไปถึงสิ่งที่ท่านมีเหมือนผนน่ะครับ    ทุกทุกวิธีการ  ทุกทุกช่องทางแนวคิด  มันจะนำไปสู่การพัฒนาเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้น   อย่ากลัวไปเลยครับ  สิ่งที่มันแพงโดยไม่มีเหตุและผล  มันเป็นเพียงชั่วขณะ  ไดโนเสาร์ มันก็ทยอยสูญพันธุไปเกือบหมดแล้ว  และก็ผมยังมีความเชื่อว่ามันไม่ได้เลวร้ายไปกว่านี้หรอก
        จูบบบบ จูบบบบ  ขอโทษครับ  ผมตั้งคำถามผิดเรื่องปืนราคาแพง   สถานะของท่านผู้อาวุโสบางท่าน  มีบางอย่างที่ท่านไม่สามารถแสดงความเห็นที่ชัดเจนได้  แล้วอีกอย่างที่เกรงกันว่าจะไม่ให้ใช้  จะยึดหรือซื้อกลับน่ะครับ  ผมก็ยังไม่เชื่ออีกน่ะครับ  ไม่ได้หมายความว่าท่านไม่มีเงินจ่ายชดเชยนะ   ท่านเสกกระดาษให้เป็นธนบัตรได้อยู่แล้ว  ประเด็นที่จะบอกว่าไม่น่าจะทำได้คืออะไร  พรรคการเมืองไหน  หรือใครก็ตาม  มันก็ต้องหลับมาหาเรา คนที่มีชื่อว่า  "ประชาชนเต็มขั้น" ที่มีเลขประจำตัวสิบสามหลักอยู่ดีน่ะครับ    รักษามันไว้ให้ดี   เจ้าของที่ครอบครองกันคนละกระบอก  ก็มีกันคนละหลายเสียง  แล้วปืนที่มีกันน่ะจำนวนเท่าไหร่ครับ
        เยาะเย้ย เยาะเย้ย ที่ท่านอาวุโสบอกว่า  ไม่อยากจะจ่ายใต้โต๊ะนั้น  สักวันหนึ่งจะหมดไป หากท่านเชื่อถึงกฎแห่งการเปลียนแปลง   จากดำเป็นเทาและเป็นขาวต่อมา  ขึ้นอยู่กับว่าตอนนี้มันดำที่สุดหรือเปล่า  ถ้าเป็นอย่างนั้นก็ลำบาก   สิ่งที่ท่านทำเป็นการเริ่มต้น  ปูพื้นให้กับผู้ที่จะมาแทนเราภายหลัง  เมื่อถึงยุคที่มืดที่สุดมันก็จะหลับมาสว่างเองแหละครับ
        เยาะเย้ย เยาะเย้ย  หมอครับ  เรากำลังค้นคว้าหายาหลายชนิดเพื่อป้องกันโรค  และรักษาโรค  งบประมาณของการป้องกันจะน้อยกว่าการรักษานะครับ   หากเราเชื่อว่าเผ่าพันธุของมนุษย์ชาติจะดำรงเผ่าพันธุต่อไปคงต้องพยายามต่อไป       
        เยาะเย้ย เยาะเย้ย เรื่องของ  นายปี๊ด หรือนายเหม็นน่ะ   คุณ visith  อย่ากังวลเลย  ป่าใหญ่ไม่ได้มีพืชพรรณชนิดเดียวหรอก  มันคละเคล้าผสมผสานสร้างสมดุลด้วยต้วมันเอง  ผลไม้เมื่อยังดิบมันจะเปรี้ยวเสมอ  วุฒิภาวะต่างหาก   มันยังมีเปรี้ยว  หวาน  มัน  เค็ม  อีกครับ
        เยาะเย้ย เยาะเย้ย คุณ CARRERA  ประชดผมครับ  และผมคงไม่ทำโรงกลั่นเหมือนกับที่ท่านแนะนำหรอกครับ  ผมคงจะทำในสิ่งที่ผมทำได้และทำได้ดีกว่าคนอื่นครับ
       เยาะเย้ย เยาะเย้ย  ผมชอบในสิ่งที่ท่านชอบเหมือนกัน  ช่วยกันเดินไปข้างหน้าด้วยความมั่นใจหน่อย  อย่าถอดใจเลย   หากได้รับโอกาสจะขออนุญาติต่อท่านร่วมสังสรรค์ด้วยครับ
        หลงรัก หลงรัก หลงรัก  ฮ่า ฮ่า ฮ่า  ถ้าไม่สำเร็จ  ผมจะเป็นรายสุดท้ายที่จะขอไปอยู่กับคุณ ยู เอสพี  กะเฮียบูรณ์ที่เมกาครับ
ek
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 25, 2005, 12:36:53 PM »

เรียนคุณ Rute

น่าจะขอใบ ป.5 ใด้นะครับ เพราะมีคำสั่งคล้ายๆกันเรื่องใบอนุญาตเปิดโรงนวดว่าจะไม่ออกให้ใหม่  คำสั่งพวกนี้มันขัดรัฐธรรมนูญ เพราะทำให้เกิดธุรกิจผูกขาด แต่ที่สำคัญคือต้องมีคนขอครับ ลองไปขอกันดูใหมครับ
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 25, 2005, 01:06:54 PM »

โปรดแสดงความเห็นครับทุกท่าน  เรียนเชิญ หลงรัก หลงรัก

อ้าวก็เห็นว่าเชิญแสดงความคิดเห็นนิครับ  Grin Grin พี่ๆเพื่อนๆก็เลยออกความคิดเห็นสิครับ;D Grin Grin  อย่าซีเรียส์ 555555

อย่าว่าผมประชดเลย เรียกว่าเสนอการลงทุนน่าฟังกว่า   Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2005, 01:09:36 PM โดย carrera » บันทึกการเข้า

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
saming
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 25, 2005, 01:18:36 PM »

ฮ่า ๆ ๆ   ล้ำลึก ล้ำลึก คารวะพันจอก..มิเมามาย

ผมชอบใจท่านพี่ thames กล่าวจริง ๆ

เพิ่มเติมครับ สัจจธรรม

" สรรพสิ่งทุกอย่างล้วนไม่เที้ยงแท้แน่นอน ความตายเป็นเรื่องที่แน่นอน"

"ปะมาโท มัจจุโน ปะทัง  ความประมาทเป็นหนทางแห่งความตายฯลฯ"

"อัปปมาโท มัจจุโน ปะทัง  ความไม่ประมาทเป็นหนทางแห่งความไม่ตายฯลฯ"

เอ้า...ท่านพี่ thames และพี่ ๆ สมาชิกทุกท่าน(รวมผมด้วย อิ อิ )  สู้ต่อไป

คารวะทุกท่านครับ
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 25, 2005, 03:47:03 PM »

...การฝันทางความคิด ทุกคนมีสิทธิ์ฝันกันได้ทั้งนั้น จะฝันสั้น ฝันยาว มันก็คือฝัน จะฝันกลางวัน หรือกลางคืน มันก็คือฝัน....
...กลับมาโลกแห่งความจริง ความฝันมันก็เป็นอากาศธาตุก็เพียงนั้น....อย่ามัวหลอกตัวเองซิครับ คิดทำโน่น ทำนี่ แต่มันก็ทำไม่ได้ เปิดเปลือกตาให้กว้าง เปิดสมองให้โล่ง....รับรู้สรรพสิ่งมาใคร่ควร ไม่ใช่มาตัดสิน...แค่นี้ก็อาจสร้างฝันให้ตนเองเป็นจริงได้...

โลกทรรศน์ มันไม่จำกัดแค่ตัวตนเราคนเดียวนะครับ คนอื่นก็มี  Huh :Smiley

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์