เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 01:26:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เราสามารถขอซื้อปืนเองจากต่างประเทศได้หรือปล่าว  (อ่าน 7304 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2007, 08:17:19 PM »

สั่งเองไม่ได้ครับ
ตามกฎหมายระหว่างประเทศเกี่ยวกับการค้า  การซื้ออาวุธปืนข้ามประเทศต้องมี end user certificate ที่ออกโดยนิติบุคคล
ถ้าเป็นหน่วยงานประเภททหารกับตำรวจ ใช้เฉพาะ end user certificate   แต่ถ้าเป็นหน่วยงานทางพลเรือน หรือร้านปืนจะต้องแนบใบอนุญาต (ป.2) ที่แปลแล้วด้วย
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2007, 11:46:01 PM »

........ลองอ่านดูใหม่ครับ....

อ่านเร็วไปหน่อย  Grin

สั่งเองไม่ได้ครับ
ตามกฎหมายระหว่างประเทศเกี่ยวกับการค้า การซื้ออาวุธปืนข้ามประเทศต้องมี end user certificate ที่ออกโดยนิติบุคคล
ถ้าเป็นหน่วยงานประเภททหารกับตำรวจ ใช้เฉพาะ end user certificate แต่ถ้าเป็นหน่วยงานทางพลเรือน หรือร้านปืนจะต้องแนบใบอนุญาต (ป.2) ที่แปลแล้วด้วย

สมาคมกีฬายิงปืน  ถือเป็นนิติบุคคลไหมครับ ?

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2007, 03:00:25 AM »

สมาคมกีฬายิงปืน  ถือเป็นนิติบุคคลไหมครับ ?

สมาคมทุกสมาคมที่จดทะเบียนแล้ว เป็นนิติบุคคล ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 83
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2007, 09:28:34 AM »

อ่านเป็นความรู้ ผมคงเรียน แค่ ป.1, 3 -4 ป.2ข้ามเลย ปวดหัวแล้วแค่นี้

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
goldmatch II
Sr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 11:38:20 PM »

เข้าใจว่าคงหาท่านที่มีประสบการณ์ตรงมาตอบยากหน่อยครับ
ขอเสริมท่านเสธฯมะขิ่น ว่าคำสั่งมท.ที่ ๑๐๘/๒๕๓๕ ได้ห้ามการออกป.๒นำเข้าปืนสั้นโดยบุคคลเอาไว้

ส่วนปืนยาวยังขอป.๒บุคคลได้อยู่ แต่การที่จะยื่นคำร้องก็ต้องมีข้อเท็จจริงและเหตุผลพร้อมมูล
เช่น หลักฐานการติดต่อ-ตอบรับจากผู้ผลิตปืน ข้อเท็จจริงว่าปืนมีคุณสมบัติพิเศษ ไม่มีผู้รับอนุญาตฯการค้านำเข้ามาขาย..ฯลฯ
ดังนั้นจึงมักเป็นปืนสั่ง(แพง)พิเศษเพื่อสะสม หรือปืนกีฬาที่รวมจำนวนกันไปซื้อเพราะกระบอกเดียวโรงงานคงไม่คุยด้วย
เมื่อข้อมูลครบถ้วนก็ดำเนินเรื่องกับนายทะเบียนฯ ............
เคยมีคนทำ แต่หลังๆก็หายไป เพราะสั่งผ่านร้าน...ราคาโควต้าปืนยาวไม่แพง...เมื่อก่อนขาประจำอาจสั่งให้ฟรีด้วยซ้ำไป

สรุปว่าป.๒บุคคลปืนยาวขอได้ครับ

Smiley

ผมขออนุญาตเสริมพี่ธำรงอีกหน่อย เพื่อเป็นเกร็ดความรู้.........

คำสั่งที่ว่านั้น เกิดขึ้นจากร้านปืนร้านหนึ่ง ที่มีโควต้ามากร้านหนึ่ง...........วิ่งเต้นรัฐบาลสมัยนั้นให้ระงับการออกใบป.2 ปืนพกแก่บุคคลทั่วไป..............เพื่อที่จะให้ร้านปืนร้านเล็กๆที่มีโควต้าน้อยหมดทางทำมาหากิน...............

เนื่องจากเมื่อบุคคลทั่วไปขอ ป.2 ปืนพกได้แล้ว...........มักจะให้ร้านค้าเล้กๆดำเนินการสั่งปืนให้ ดดยให้กำไรร้านค้านั้นๆตามสมควร..............ร้านค้าเล็กๆเหล่านั้นก็อยู่ได้ เพราะมีโควต้าตัวเอง+จำนวนป.2ปืนพกของบุคคลทั่วไป...........

ร้านใหญ่เลยต้องการในร้านเล็กตายเสีย............และบุคคลทั่วไปก็ขอป.2ปืนพกไม่ได้อีก............ได้สองต่อ
ไอ้ร้านนี้มัน......
ไม่รู้จะด่าว่าอะไร   ทำให้คนอื่นลำบากมากขึ้น  กระสันอยากได้เงินกันเสียจริงๆ

MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 07:29:59 AM »

mafia !!!!

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 08:48:20 AM »

สมาคมกีฬายิงปืน ถือเป็นนิติบุคคลไหมครับ ?

สมาคมทุกสมาคมที่จดทะเบียนแล้ว เป็นนิติบุคคล ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 83

ขอบคุณครับ

natfd
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 02:10:39 PM »

อยากรู้เหมือนกันครับเรื่องนี้ใครรู้ช่วยตอบทีครับ  ขอบคุณ

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับมือใหม่
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 08:17:47 PM »

ไม่อ่านแต่ต้นเหรอครับ?

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2007, 10:00:52 AM »

ผมเคยทราบเรื่องการขอป.๒ ที่แม้นายทะเบียนจะเห็นชอบตามเหตุผลของผู้ขอและเสนอให้มท.๑อนุมัติ
แต่ที่สุดท่านมท.๑สมัยนั้น(ท่านร.ต.อ.ปุระชัย) ท่านก็ไม่อนุมัติครับ.....
เพิ่งไปค้นๆเอกสารเจอ.....ขออนุญาตเอามาแปะอ้างอิงกัน......อันนี้เป็นเรื่องของปืนสั้นที่ไม่อนุญาต

ส่วนปืนยาวป.๒บุคคลที่เคยฟังว่ามีการอนุญาต.....ก็รอท่านที่มีข้อมูลอ้างอิงได้...มาเพิ่มเติมก็แล้วกัน

Smiley Smiley
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2007, 09:29:54 PM »

hahahahahahah
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์