เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 11:29:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องมาเล่าให้ฟังเป็นบทเรียนมาเล่าให้ฟังเกียวกับอาวุปื่นทีเราเจตนาดีแต่โดนจับ  (อ่าน 4742 ครั้ง)
non134
Jr. Member
**

คะแนน 1

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2007, 11:46:21 PM »

ผมขอระหว่างการประกันตัวสู้คดีในชั้นศาลเกียวกับคดีร่วมกันปล้นแต่จริงแล้วผมทีบ้านมีเงินพอสมควรอยู่แล้วสิ่งที่เกิดขึ้นก็คือผมไปนั้กินในร้านอาหารแห่งหนึ่งพอนั้งกินสักพักก็เกินมีการไม่ชอบพอกันและเกิดมีเรื่องกันขึ้นส่วนตัวผมไปรู้จักกับคนที่นั้งในโต้ะนั้นเป็นครังที่สองไม่รู้จักกับคนที่นั้งเท่าไรในระหว่างนั้นเกิดมีการยิงปื่นขึ้นฝ้ากันขึ้นจรงแล้วเกิดจากเสียงปื่นที่โต้ะผมนั้งนั้นเองระหว่างนั้นเองชายที่นั้งในโต้ะผมได้ชักอาวุปื่นสั้นมาอีก 4 กระบอกระหว่างนั้นเองผมได้ลุกเพื่อจะขึ้นรถกลับบ้านแต่แล้วระหว่างทีจะออกจากปีตูมีคนที่นั้งในโต้ะผมถือปื่นลูกซองจู่โจมเข้ามาผมบอกว่าจะทำอะไรและเอามือปัดปื่นที่เขาถือเพระเขากำลังจะยิงใส่คนในร้านระหว่างเหตการณ์ที่เกินขึ้นมีคนเจ็บ 1 คนคือโต๊ะทีมีเรื่งกับโต๊ะผมและตำรวจออกหมายจับผมในคดีร่วมกันปล้นจากเรื่องที่เกิดขึ้นผมมีเจตนาดีแต่อยู่ในที่ผิดจึงอยากบอกท่าสาชิกทีหลงไหลในอาวุปื่นอย่าเสียทีแบบผมครับเพราะผมไม่สบายใจในเรื่องที่เกิดขึ้นมากเพราะผมไม่ได้ทำอะไรใครแต่อยู่ในที่เกิดเรื่อง
TC01
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2007, 11:52:46 PM »

ยิ่งอ่านก็ยิ่งไม่เข้าใจ
east
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 01:01:07 AM »

ขอ งงด้วยคน ครับ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
thun_ent
ผลของการยิงคนคือความหายนะ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

ปืนไม่มีคำว่าขอโทษ

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 02:41:16 AM »

แล้วเป็นยังไงต่อครับ

ผลของการยิงเป้าคือคะแนน
ไทสกล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1

ฟ้ากว้าง-สะท้านฟ้า

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 03:59:28 AM »

งงด้วยคนครับ

ลูกบ้าข้าก็มี.. อารมณ์ดีข้าก็อ๊วก
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 04:03:34 AM »

เล่าใหม่ได้ไหมครับ...ใจเย็นๆ
นายป๋อง
...ครูไม่ใหญ่...
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 07:16:48 AM »

......ผมขอลองแปลให้ฟัง....ผิดถูกอย่างไรขออภัยล่วงหน้าครับผม....... Grin Grin

"ผมขอระหว่างการประกันตัวสู้คดีในชั้นศาลเกียวกับคดีร่วมกันปล้น"  แปลว่า "ผมอยู่ระหว่างการประกันตัวสู้คดีในชั้นศาลเกียวกับคดีร่วมกันปล้น"

"แต่จริงแล้วผมทีบ้านมีเงินพอสมควรอยู่แล้ว"  แปลว่า อันที่จริงแล้วที่บ้านของผมมีฐานะอยู่ในเกณฑ์พอจะมีกิน จึงไม่จำเป็นต้องปล้นใครกิน

"สิ่งที่เกิดขึ้นก็คือผมไปนั้กินในร้านอาหารแห่งหนึ่งพอนั้งกินสักพักก็เกินมีการไม่ชอบพอกันและเกิดมีเรื่องกันขึ้น" แปลว่า เหตุการณ์ที่เกิดขึ้น คือ ผมไปนั่งกิน (อาจจะกินข้าว กินเหล้า) ในร้านอาหารแห่งหนึ่ง สักพักก็เกิดเขม่นกับโต๊ะข้างๆแล้วก็มีเรื่องกัน

"ส่วนตัวผมไปรู้จักกับคนที่นั้งในโต้ะนั้นเป็นครังที่สองไม่รู้จักกับคนที่นั้งเท่าไร" แปลว่า บังเอิญในกลุ่มที่มีเรื่องกับโต๊ะผมนั้น มีคนที่รู้จักกันกับผมอยู่คนหนึ่ง แต่ไม่สนิทสนมกันมากนักเพราะเพิ่งได้พูดคุยกันแค่สองครั้งเท่านั้นเอง

"ในระหว่างนั้นเกิดมีการยิงปื่นขึ้นฝ้ากันขึ้นจรงแล้วเกิดจากเสียงปื่นที่โต้ะผมนั้งนั้นเอง"  แปลว่า  แล้วก็มีเสียงปืนดังขึ้น ( อันนี้ไม่แน่ใจว่าจะนำเสนอให้เข้าใจว่า  "ยิงขึ้นฟ้า" หรือว่า "ยิงใส่ฝ้าเพดาน" ) และเสียงปืนก็ดังขึ้นที่โต๊ะของผมจริง (แต่ผมไม่รู้ว่าใครยิง)

"ระหว่างนั้นเองชายที่นั้งในโต้ะผมได้ชักอาวุปื่นสั้นมาอีก 4 กระบอก" แปลว่า พอเสียงปืนดังขึ้นเพื่อนของผมก็ชักปืนออกมาอีก 4 กระบอก (ไม่ทราบว่ามีเพื่อนทั้งหมดกี่คน)

"ระหว่างนั้นเองผมได้ลุกเพื่อจะขึ้นรถกลับบ้าน" แปลว่า ผมเห็นท่าไม่ดีก็เลยจะกลับบ้าน (เพื่อนๆก็คงจะกลับพร้อมกัน)

"แต่แล้วระหว่างทีจะออกจากปีตูมีคนที่นั้งในโต้ะผมถือปื่นลูกซองจู่โจมเข้ามาผมบอกว่าจะทำอะไรและเอามือปัดปื่นที่เขาถือเพระเขากำลังจะยิงใส่คนในร้าน" แปลว่า พอกำลังจะออกจากประตูร้าน เพื่อนคนหนึ่งก็ใช้ปืนลูกซองเล็งเข้ามาใส่คนในร้าน ผมเห็นก็เลยใช้มือปัด (ไม่บอกว่าปืนลั่นหรือไม่ แต่น่าจะลั่นเพราะ....ตอนต่อไป  Grin)

"ระหว่างเหตการณ์ที่เกินขึ้นมีคนเจ็บ 1 คนคือโต๊ะทีมีเรื่งกับโต๊ะผม".....อันนี้ไม่ต้องแปล.... Grin Grin

"และตำรวจออกหมายจับผมในคดีร่วมกันปล้นจากเรื่องที่เกิดขึ้นผมมีเจตนาดีแต่อยู่ในที่ผิด" แปลว่า แสดงให้เห็นว่าในเหตุการณ์นี้ผมเป็นผู้มีเจตนาดี ( เพราะได้ห้ามเพื่อนและปัดปืนจากมือของเพื่อนที่กำลังจะยิงใส่คนในร้าน) แต่ผมอยู่ในสถานที่ไม่ถูกต้อง ไม่เหมาะสม (โดนเฉพาะ มีเพื่อนเลวๆอย่างพวกมัน) ตำรวจเลยออกหมายจับผมในข้อหาร่วมกันปล้น

" จึงอยากบอกท่าสาชิกทีหลงไหลในอาวุปื่นอย่าเสียทีแบบผมครับเพราะผมไม่สบายใจในเรื่องที่เกิดขึ้นมากเพราะผมไม่ได้ทำอะไรใครแต่อยู่ในที่เกิดเรื่อง" .........อันนี้ก็คงไม่ต้องแปล....... Grin Grin

.........ขออภัยอีกครั้งครับ หากว่าการแปลข้อความไม่เหมาะสม เพราะผมก็มีเจตนาดีแต่อาจจะอยู่ในที่ผิดเหมือนกัน.... Grin Grin
เพนกวิน
ทำดีไม่ต้องอายใคร
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 08:04:00 AM »

งงเหมือนกันครับ แต่เอ่......ทำไมไปกินข้าว(กินเหล้า)พกปืนทุกคนเลยหรอครับมีลูกซองด้วย  อยู่ยะลาเปล่าเนี่ย

nine รักในหลวง
มนุษย์ล่วงทุกข์ได้ด้วย...ความเพียร
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 44

การเดินทางไกลนับหมื่นลี้....ต้องเริ่มต้นที่ก้าวแรก

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 08:04:08 AM »

ก็ยังงงอยู่ครับ Huh Huh Huh

หลังจากพายุผ่านไป..ท้องฟ้าสดใสขึ้นทันตา..อุปสรรคนานาก็ผ่านเลยไป..ชีวิตใหม่เริ่มก้าวเดินอย่างทรนง..แข็งแกร่งดุจหมู่เกาะ.....กลางคลื่นลม..
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 08:47:24 AM »

อ่านหลายรอบแล้วก็ยัง งง ๆ....งงจริงๆๆครับ
Arthorn Art.
เพื่อลูก และเมีย อันเป็นที่รัก
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 09:06:47 AM »

ไม่รู้จะถาม หรือจะตอบอย่างไร งง
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 09:15:10 AM »

จังหวัดอะไรครับ...พกปืนทั้งสั้นทั้งลูกซองไปนั่งกินเหล้ากินข้าวกัน...
เจ้าของกระทู้พกด้วยรึเปล่าครับ...

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
ETR
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 09:20:44 AM »

ก็ต้องพิสูจน์ตังเองในชั้นศาลอยู่ดี ว่าเราไม่ใช่พวกนั้น หาพยานว่าเราพยายามปลีกตัวและพยาพามห้ามแล้วตอนที่กำลังจะเกิดเรื่อง ตำรวจมีหน้าที่ต้องควบคุมตัวไว้ก่อนเพื่อสอบสวน

อยู่ผิดที่ผิดเวลา ลำบากหน่อยครับ
Rz' club
เฮา..ว่าแล้ว..
Full Member

คะแนน 1

Non-commissioned Officer

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 10:40:21 AM »

อ่านแล้ว งง มากเลยครับ  Huh Huh Huh Huh

xxx
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 10:49:30 AM »

ไม่ได้ซ้ำเติมนะครับ แต่ว่า จะเข้าสุภาษิต ที่ว่า คบคนพาลพาไปหาผิด หรือเปล่า  เพื่อนคุณเล่นพกปืนกันซะขนาดนั้น แถมจะยิงชาวบ้านด้วย ก็ต้อง โทษตัวเองหล่ะครับที่ ไปกับคนเหล่านั้น  ประเภท ร้านเหล้า ร้านข้าวต้ม ยามวิกาล  หรือบางสถานที่ ที่อาจเป็นที่ที่เรียกว่า อโคจร คุณไม่ควรไปเลยครับ เพราะความเสี่ยง ตาย บาดเจ็บ หรือติดคุกค่อนข้างสูงอยู่แล้ว   ส่วนตัว ผมแทบไม่ไปสถานที่แบบนี้เลยนานแล้ว เพราะในอดีต เคยแวะไป ส่งเพื่อนบ้าง ไปเป็นเพื่อน(กับผู้หญิง)บ้าง  มักจะเจอพวกอันธพาล ตามสถานที่เหล่านี้หาเรื่องอยู่เสมอครับ   ขนาดขับรถ เวลากลางคืนดึกๆยังโดน พวกเมาขับหาเรื่องเลยครับ       ขนาดหัวค่ำในกรุงเทพฯ ผมยังเคยโดน ขู่ ว่า "เดี๋ยวโดนยิงหรอก"   ทั้งๆที่ มี น้องคิม อยู่ในรถ  ผมยังต้องขับหนีมันเลยครับ   ผมว่าจิตใจคน ที่มีปืนบางคนนั้น ไม่ได้ มีสามัญสำนึกไปซะทุกคน  ไม่ได้ศึกษา กฏหมาย กติกา มารยาทหรือ มีน้ำใจเหมือนนักกีฬาทุกคนและอาจควบคุมอารมณ์ไม่ได้ ซึ่งยังมีอยู่มากในสังคมครับ  ทางที่ดีคณควรหลีกเลี่ยงที่จะเข้าไปเกี่ยวข้องกบคนเล่านี้ดีกว่า  กรณีของคุณ Non คุณทำถูกต้องแล้ว ที่ห้ามเพื่อน และอยู่ผิดที่ผิดเวลาตามที่กล่าวถึง แต่ผมเห็นว่า คุณอยู่ผิดที่ผิดเวลากับเพื่อนคุณมากกว่า  พูดง่ายๆว่าคุณไม่ควรไปกับเพื่อนคุณ ถ้าคุณรู้ว่าเขาเป็นคนที่ควบคุมอารมณ์ไม่ได้และพกปืนด้วย 
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์