เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 01:25:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การยิงแห้ง  (อ่าน 4222 ครั้ง)
ROOT
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามก็จะอยู่ที่นั่น

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 12:17:52 PM »

Huh พี่ๆ ทั้งหลายครับ รบกวนขอความรู้เพิ่มเติมครับ
การยิงแห้ง(ยิงแบบไม่มีลูกกระสุน)ปืนแบบลูกโม่หรือแบบแม๊ก
 เคยรับฟังมาว่าไม่ควรทำเพราะจะทำให้เข็มกระแทกเสียหายได้
จริงรึเปล่าครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุญครับผม  Smiley
rx8-blue
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 01:08:36 PM »

จริงๆๆครับ
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 01:16:30 PM »

ขออนุญาตครับ

ไม่ควรทำโดยไม่มีอุปกรณ์เสริม เพื่อป้องกันความเสียหาย

ในปืนออโต ที่ใช้นกสับง่ายดายเพียงตัดท่อลมขนาดเล็กพอที่จะใส่ไปที่ช่องท้ายเข็มแทงชนวน

ให้ต่ำกว่าท้ายสไลด์นิดหน่อย  ก็สามารถยิงแห้งได้โดยเข็มไม่เสียหาย(เพราะมันไม่ถูกตี เลยไม่วิ่ง)

ถ้าเป็นปืนกล๊อคก็ใช้ลูกยิงแห้งที่มีขายในหลังวังทั่วไป ราคาร้อยนิดหน่อย

ปืนลูกโม่ก็ใช้ปลอกกระสุนที่ยิงแล้ว  มาใส่ไว้ในโม่ซะ  เข็มก็ไม่ตีเปล่าๆ

อันนี้เท่าที่เคยใช้มาครับ

พี่ท่านอื่นคงมีวิธีการเพิ่มเติมอีก

ด้วยความเคารพครับ

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
Easy
Full Member

คะแนน 112

take It easy...

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 02:04:54 PM »

จริงครับ แรงเฉื่อยอาจทำให้เข็มแทงชนวนหักได้ครับ

"จงจำไว้นะ...เมื่อยังไม่ถึงเวลาเทพเจ้าองค์ใดจะคิดช่วยเจ้าไม่ได้
ครั้นถึงเวลา...ทั่วฟ้าจบดินก็ต้านเจ้าไม่อยู่...จงอย่าไปเร่งเทวดาฟ้าดิน เมื่อบุญเราไม่เคยสร้างไว้เลย จะมีใครที่ไหนมาช่วยเจ้า..."

เจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พฺรหฺมรํสี)
mETEr
จงภูมิใจเถิด ที่เกิดเป็นไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7

รักเธอ ประเทศไทย

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 03:22:22 PM »

จริงครับ

เกิดมา ต้องตอบแทนคุณแผ่นดิน
.。.C╠╣ⓔ t.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 03:46:02 PM »

กล็อก 19 ยิงแห้งประมาณกี่ครั้งครับทำให้เข็มเสียได้ รบกวนขอความรู้หน่อยครับจะได้ระวัง Cheesy

สิ่งที่เราคิดว่าถูก..ในความคิดของผู้อื่นอาจจะไม่ถูกเสมอไป..........
goldmatch II
Sr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 03:52:17 PM »

กล็อก 19 ยิงแห้งประมาณกี่ครั้งครับทำให้เข็มเสียได้ รบกวนขอความรู้หน่อยครับจะได้ระวัง Cheesy
เข็มไม่ค่อยเสียหรอกครับ  ถึงเสียก็หาซื้อเปลี่ยนได้
แต่หน้าไสลด์แตกสิครับ ผมว่ายุ่ง
แต่กว่าจะแตก ผมว่าคงต้องผ่านการยิงไปหลายหมื่นนัดแล้ว(ยิงกระสุนจริงไม่ใช่ยิงแห้ง)
ผิดถูกอย่างไร รอผู้รู้มาอธิบายเพิ่มครับ

joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 04:54:54 PM »

อย่าไปห่วงจำนวนครั้งที่จะทำให้ชิ้นส่วนปืนชำรุดเลยครับ เหล็กแต่ละชิ้นทนทานไม่เท่ากันหรอก ควรให้ระมัดระวังตั้งแต่ต้นที่ซื้อมาเลยครับ ทั้งการใช้งาน การเก็บ และการบำรุงรักษา  ของใช้ทุกอย่างย่อมมีอายุการใช้งานไม่เท่ากัน ขึ้นอยู่กับผู้ใช้ครับ เหมือนกับซื้อปืนรุ่นเดียวกัน วันเดียวกัน แต่พอ 2 ปีให้หลังไปดูสภาพเปรียบเทียบกันได้เลยครับ คนละราคาเลย
 Grin  (ไม่อยากเปรียเทียบกับรองเท้าเลยครับ คงไม่มีใครขายรองเท้าให้ท่านมาใช้วันละข้างแน่นอน ใช้เดินเท่ากันแท้ๆ จะต้องมีข้างใดข้างหนึ่งหละที่ต้องพังก่อน)   Grin

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
vana_Art
Superman It's not easy.
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

เคารพนับถือพระพุทธเจ้า++ก็จงปฏิบัติตามที่สอน >>[ไม่ใช่แค่นับถือ!!!]

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 05:35:10 PM »

ยังไม่เคยเจอกระทู้ห้ามยิงแห้งเลยครับ การฝึกซ้อมสำหรับผมการยิงแห้งจำเป็นมาก...และคงจะไม่มีเงินซื้อกระสุนซ้อมมากมายทุกครั้งทุกคราวไป เพราะต้องฝึกซ้อมยิงปืนสม่ำเสมอครับ

ama
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 06:58:27 PM »

ผมซ้อมยิงแห้งเป็นประจำ วันละไม่น่าจะตำ่่กว่าร้อย โดยไม่ใช้ตัวช่วยเลย ก็ไม่เห็นมันจะเป็นอะไร เจ็บมือไปหมดแล้ว เริิ่มด้านแล้วด้วย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 07:42:30 PM »

การป้องกัน ดูแลรักษาช่วยได้เยอะครับ หาลูกยิงแห้งมาใส่ หรือหายางมารองหน้านกสับ ช่วยได้ครับ
โดยส่วนตัวผมว่าการยิงแห้งเป็นสิ่งสำคัญประการหนึ่งครับ

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
S.W.A.T
Hero Member

คะแนน 6

Ceska Zbrojovka

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 10:31:29 AM »

Smileyถูกต้องครับ

อรินทราช 26
ETR
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 11:01:00 AM »

จริงครับหากทำบ่อยๆ หากต้องการซ้อมยิงแห้งควรจะใช้ลูกดัมมี่หรือใช้ยางรองนกสับเอาไว้
snowwhite
The more you give, the more you take
Sr. Member

คะแนน 43

1-9-1-1 Never Die

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 11:52:29 AM »

ควรหาลูกดัมมี่มาใช้แทน หรือยางรอง ราคาประมาณ 100-150 บาทแล้วแต่ต่อรอง
สำหรับปลอกกระสุนก็ใช้ได้ แต่ควรเปลี่ยนบ่อยๆ เพราะเคยลองยิงหลายๆครั้ง ท้ายปลอกก็จะยุบเข้าไปลึกทำให้เข็มแทงไม่โดนเหมือนกัน...
ควรใช้อุปกรณ์เสริมดีกว่า ปืนราคาแพง แสนรักแสนห่วงจะได้ไม่เกิดชำรุดในอนาคต

"Sound Mind in Sound Body"
ROOT
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามก็จะอยู่ที่นั่น

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2007, 05:54:56 PM »

ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว ขอบคุณทุกคำตอบครับผม
หน้า: [1] 2
  พิมพ์