เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 11:27:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การยิงแห้ง  (อ่าน 4203 ครั้ง)
tumjum
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2007, 06:07:19 PM »

การยิงแห้งนี้คือเหนี่ยวไกเปล่าๆให้หรือเปล่าครับ

Huhแล้วมีลูกสำหรับยิงแห้งด้วยหรือครับ 9มม.อะ Huh
Step&Time-รักในหลวง

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 49

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2007, 06:12:55 PM »

ลูกยิงแห้ง ก็ลูกดัมมี่ ไงครับ ลูกละ 100 บาท
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2007, 09:34:17 PM »

always use dummy bullet krup!
ไทสกล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1

ฟ้ากว้าง-สะท้านฟ้า

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2007, 10:46:30 PM »

ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้วครับ

ลูกบ้าข้าก็มี.. อารมณ์ดีข้าก็อ๊วก
yotinpen
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 12:03:17 AM »

จะนำไปปฏิบัติต่อไป
นายอันตราย
สงบจิต สงบใจ
Hero Member

คะแนน 26

ขอบคุณครับ

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 12:44:59 AM »

อื่ม...........ผมมาสังเกตุการณ์............ครับ
ทอมมี่ ลี โจนส์ รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 10:05:30 AM »

ขออนุญาต ท่านสมาชิกเจ้าของรูปครับ นำภาพการเอาสายยาง มาตัดเป็นแว่น เล็กๆ เพื่อรองหน้านกสับ ป้องกันเข็มแทงชนวนหัก..มาโพสต์เพื่อความเข้าใจแจ่มแจ้งครับ................  Wink

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

"รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย"
KNglock
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 11:04:58 AM »

ขอโทษเจ้าของกระทู้ครับ
แล้วลูกดัมมี่ที่เป็นยางที่อยุ่ในตำแหน่งของแก๊ปเมื่อเรายิงบ่อยๆแล้วมันสึก
ถ้าเราจะเปลี่ยนใช้ยางลักษณะเช่นยางรถยนต์
แล้วตัดแล้วมาใส่แทนจะใช้ได้ดีเหมือนลูกดัมมี่ของแท้ที่เราชซื้อมาหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 12:34:28 PM »

Huh พี่ๆ ทั้งหลายครับ รบกวนขอความรู้เพิ่มเติมครับ
การยิงแห้ง(ยิงแบบไม่มีลูกกระสุน)ปืนแบบลูกโม่หรือแบบแม๊ก
 เคยรับฟังมาว่าไม่ควรทำเพราะจะทำให้เข็มกระแทกเสียหายได้
จริงรึเปล่าครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุญครับผม Smiley
กระทู้นี้ เขียนแล้วจะได้กระจายความเข้าใจแด่ท่านเจ้าของกระทู้ ...เลยขอแจมด้วยคนนะครับ
...........การยิงแห้ง ฟังเขาพูดมาว่าอย่าทำเพราะเข็มแทงชนวนจะเสียหาย .............
.........เสียงลือ เสียงเล่าอ้าง อันใด พี่เอย.......ลองศึกษาเสียเลย ให้รู้ จักเป็นไร Huh
.......ก่อนจะทราบว่า การยิงแห้ง มันจะอันตรายหรือไม่ คุณต้องเข้าใจเรื่องระบบเข็มแทงชนวนเสียก่อน จึงค่อยกระจ่าง .....
......ระบบจุดระเบิดกระสุนปืนในเมืองไทยเท่าที่เห็นในปัจจุบัน คือ ชนวนริม หรือฝรั่งท่านเรียก ริมไฟร์  ก็คือ ประเภท .22 เคยเห็นไหมครับ
และแบบชนวนกลาง  ฝรั่งท่านเรียก เซนเตอร์ไฟร์ ได้แก่ .32    .38 แทบทุกชนิด  .40   .44  .45   สิบเบ็ด มม.
เคยเห็นไหมครับ
........เวลาจุดระเบิด กระสุนชนวนริมแบบ .22 เข็มแทงชนวน จะตีที่ขอบกระสุนด้านหลัง ลองสังเกตดูครับ
จะมีรอยตีของเข็มแทงชนวนที่ริมขอบจานท้ายปลอกกระสุน
ถ้าเปรียบเทียบ เป็นเนื้อหมู จานท้ายปลอกกระสุน เป็นเสมือนเนื้อหมู  เข็มแทงชนวน เสมือน มีดปังตด ขอบรังเพลิง เปรียบเสมือนเขียงหมู นั่นเอง แต่เป็นเขียงเหล็ก
....เวลามีกระสุน .22 อยู่ในรังเพลิง (ใส่ลูก) พอลั่นไก เข็มแทงชนวนก็จะวิ่งไปแทงจานท้าย ตรงขอบ มันก็ไม่เป็นไร
....แต่ .22 เวลาไม่ใส่ลูก แล้วยิงแห้ง เข็มแทงชนวนจะวิ่งไปชน ๆๆๆๆๆๆ กระแทกๆๆๆๆๆ กับขอบรังเพลิงด้านหลังโดยตรง เข็มมันก็หักด้วยประการฉะนี้แล
........ในท้องทุ่งชนบท สยามประเทศ อุดมสมบูรณ์ไปด้วยปืน .22 แอลอาร์ ของซีแซด ชาวชนบทท้องทุ่ง ไม่ค่อยเข้าใจ ในปืนซักเท่าไหร่ (ไม่ได้ดูถูก แต่เป็นความจริง) พอขึ้นลูกเลื่อนแล้วยิงแห้ง เข็มแทงชนวนหัก หรือชำรุด
ก็เลยตู่เอาว่า ปืนทุกชนิด ไม่ควรยิงแห้งเป็นอย่างยิ่ง

......แต่สำหรับกระสุนชนวนกลาง .....เวลาใส่ลูกกระสุน เข็มแทง จะแทงจานท้าย ที่เป็นโลหะ เพื่อจุดระเบิด
แต่เวลาไม่ใส่ลูกแล้วยิงแห้ง เข็มแทงชนวน สบายใจกว่า เป็นไหนๆ แทงลม ๆๆๆๆๆ แล้วแทงลม กับแทงโลหะ อันไหน มันจะสึกก่อนกันละครับ?Huh?
.......ปืนชนวนกลาง ยิงแห้งไปเถอะครับ เข็มมันแทงลม ไม่ค่อยมีปัญหาหรอกครับ ฝึกยิงแห้งอยู่บ้านบ่อยๆ จะพาลทำให้เข้าสนามแล้วยิงแม่นขึ้นอีกต่างหาก
........ปืนออโต้  ชนวนกลาง   ขอย้ำ ชนวนกลาง     ก็ยิงแห้งได้ ถ้าเป็นเข็มแบบนกฟาด ยกเว้น แบบปืนกล็อค ถ้ายิงแห้งบ่อยๆ อาจทำให้หน้าลูกเลื่อนชำรุด แต่ก็ต้องยิงกันจนมือหงิกนั่นแหละครับ กว่าจะชำรุด
....
.....ปืนรีวอลเวอร์ .........ชนวนกลาง ......ขอย้ำ ชนวนกลาง...ก็ยิงแห้งได้ ครับ

......เคยมีบางท่านเขียนไว้ว่า ถ้าคิดว่าจะรักษาเข็มแทงชนวน โดยการหาลูกกระสุนมาใส่ยิงทุกนัด ทุกครั้งที่เหนี่ยวไกปืน เพื่อเซฟเข็มแทงชนวนไว้ ท่านว่า ให้ลองเอาค่าลูกกระสุน มาคำนวนดู จะได้เข็มแทงชนวนอีกหลายสิบอันเลยครับ ถ้าท่านไม่คิดจะยิงแห้งเลย

.......สำหรับปัจจุบัน การเอาท่อน้ำใสๆ มาตัดเป็นแหวนรองเข็ม อันนี้ เป็นวิธีที่เรียกว่า ตัดไฟเสียแต่ต้นลม คือ เข็มแทงชนวน ไม่ช้ำเลย สิ่งที่ช้ำบ้าง ก็คือ หน้าแง่เซียร์นก เพราะยิงแห้งทั้งวัน เข็มก็ไม่โดนตี มีแต่หน้าแง่เซียร์นกปืนเสียดสีกันก็เท่านั้นเอง .................ลองไปพิจารณาดูนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 12:39:26 PM โดย tao bangkhaen » บันทึกการเข้า
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 12:42:33 PM »

การใช้ลูกดัมมี่ ยังไงยังไง เข็มแทงชนวน ก็ยังต้องเจ็บช้ำจากการฟาดของนกปืน ดังนั้น เชียร์ให้ใช้ท่อยางมาตัดเป็นแว่นๆ เหมื่อนที่ว่าดีกว่า เซฟ เข็มด้านหลังด้วย ไม่ต้องเจ็บจากการถูกนกปืนฟาดตูด......จริงไหมครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 01:13:44 PM »

Smiley. .ในปืน auto เก่า ของ CZ  ขนาด ๗.๖๕ จำรุ่นไม่ได้. เป็น double action
      โปรดเลี่ยงยิงแห้ง.. หากสับไก ยิงแห้งเล่น เข็มจะหักกลาง.

ผมเคยรับโอน รุ่นนี้มา.. สับเล่น ไปไม่ถึง ๒๐ ครั้ง
      ให้ช่างยอด ทำเข็มให้ใหม่ ทดสอบความแข็ง สับไป ๗-๘ ครั้ง หักอีก

การสึกหรอ อาจเกิดได้ กับตัวเข็มแทงชนวน 
      และผนังที่รองรับเข็ม(ผนังรองรับจานท้ายกระสุนปืน)

เรื่องลูกดัมมี่ยิงแห้ง.. เป็นหลักการ  ของการป้องกันปัญหาไม่ให้เกิด.. 
      ประเภท..  กันไว้ดีกว่าแก้ 

ลูกดัมมี่  เคยมีการแนะนำทำกันในเวปนี้ หลายครั้งแล้ว ครับ Smiley

nattakan
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 01:24:19 PM »

ไม่เคยขาดแคลนความรู้จริงๆใน WEB นี้ ผู้น้อยขอชื่นชม
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์