เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 05:29:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: !!!! ผิดกฏหมาย !!!!  (อ่าน 5900 ครั้ง)
1911A1
King of Colt
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 17

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 03:52:31 PM »

หลายวันมานี้ ได้อ่านกระทู้ และข่าว พบว่า การมีปืนที่มีซองกระสุนมาตรฐานจากโรงงาน ที่มีจำนวนกระสุนบรรจุได้เกิน 10 นัด แม้ว่าจะบรรจุไว้ไม่ถึงก็ตามนั้น เป็นการ ผิดกฏหมาย  ซึ่ง "เจ้าพนักงานไม่สามารถออกใบอนุญาติให้ได้"  อ้าว แล้ว คนดีๆ อย่างผมและทุกๆท่านที่ เฝ้า ขอป3 ป4 กันตามกฏหมาย ทำตามบทบัญญัติ เพื่อให้ได้ครอบครองปืนถูกต้อง ตามกฏหมาย สุดท้าย ก็ผิดกฏหมาย ทั้งนั้น จะมีซักกี่คนครับที่ มีปืน ขนาด 9 มม. ไม่เกิน 10 นัดโดยไม่ ครอบครองในขนาดบรรจุไม่เกิน 10 นัด ยกเว้น ลูกโม่ ก็ไม่เกิน .38  ประเภท .45 แถวเดี่ยว .357 ลูกโม่ ไม่ต้องพูดถึง ผิดโดยขนาดอาวุธ อยู่แล้ว 

สุดท้าย ผมก็ต้องตกเป็น  ผู้กระทำผิดกฏหมาย ทั้งที่ตลอดชีวิต เป็นคนดี ทำตามกฏหมายตลอด เคารพ กฏหมาย และเจ้าหน้าที่บ้านเมืองที่ ท่านๆ เสียสละ ทำงานเพื่อสังคม  รายได้ก็น้อย  ทำไม ทำตามกฏหมาย ก็ยังผิดกฏหมายอยู่ดี

สังคม.....เลว    เพราะคนดี........ท้อแท้    สังคมแย่.....เพราะท้อแท้  ทำดี....  แล้วจะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง
thepam
Jr. Member
**

คะแนน 2

เฝ้าเวหา

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 04:05:48 PM »

ถ้าอย่างนี้จริงแล้วเราจะทำยังไงล่ะ.....ตอบหน่อย  เจ้านาย..

เฝ้าเวหา
bee990
Full Member

คะแนน 2

วิศกรมือเลอะ

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 04:12:46 PM »

น่าเห็นใจครับ แล้วจะมีใครช่วยพวกเราได้ละครับ

เรารักในหลวง
rerng
จงมีสติและให้อภัยผู้อื่นเสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 50

วัดธาตุน้อย(พ่อท่านคล้าย)จันดี อ.ฉวาง นศ.

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 04:13:37 PM »

หลายวันมานี้ ได้อ่านกระทู้ และข่าว พบว่า การมีปืนที่มีซองกระสุนมาตรฐานจากโรงงาน ที่มีจำนวนกระสุนบรรจุได้เกิน 10 นัด แม้ว่าจะบรรจุไว้ไม่ถึงก็ตามนั้น เป็นการ ผิดกฏหมาย ซึ่ง "เจ้าพนักงานไม่สามารถออกใบอนุญาติให้ได้" อ้าว แล้ว คนดีๆ อย่างผมและทุกๆท่านที่ เฝ้า ขอป3 ป4 กันตามกฏหมาย ทำตามบทบัญญัติ เพื่อให้ได้ครอบครองปืนถูกต้อง ตามกฏหมาย สุดท้าย ก็ผิดกฏหมาย ทั้งนั้น จะมีซักกี่คนครับที่ มีปืน ขนาด 9 มม. ไม่เกิน 10 นัดโดยไม่ ครอบครองในขนาดบรรจุไม่เกิน 10 นัด ยกเว้น ลูกโม่ ก็ไม่เกิน .38 ประเภท .45 แถวเดี่ยว .357 ลูกโม่ ไม่ต้องพูดถึง ผิดโดยขนาดอาวุธ อยู่แล้ว
สุดท้าย ผมก็ต้องตกเป็น ผู้กระทำผิดกฏหมาย ทั้งที่ตลอดชีวิต เป็นคนดี ทำตามกฏหมายตลอด เคารพ กฏหมาย และเจ้าหน้าที่บ้านเมืองที่ ท่านๆ เสียสละ ทำงานเพื่อสังคม รายได้ก็น้อย ทำไม ทำตามกฏหมาย ก็ยังผิดกฏหมายอยู่ดี

สังคม.....เลว เพราะคนดี........ท้อแท้ สังคมแย่.....เพราะท้อแท้ ทำดี.... แล้วจะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง
.45 .357 ไม่ผิดครับ แต่หลายท่านเข้าใจผิดเอง    ส่วนเรื่อง ซองกระสุน ไม่มีความเห็นครับ

ปางไข้ปางขาดเข้า     แพงเกวียน ละชั่งแฮ
วิบัติบรจองเจียน                     จักม้วย
ปางต้องปรับไหมเตียน             ตนมอด ก็ดี
ปางมิตรใดทุกข์ด้วย                 มิตรนั้น ไหนเสมอ
             จาก โคลงโลกนิติ บทที่ ๓๘๙
peco
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 04:18:28 PM »

พกปืนออโต้ บรรจุ 1 นัดในรังเพลิง  ไม่พกแม็กกาซีนครับ โดนชก

โดยมีถุงใส่ลูกเน็บเอว ใว้อีก 9 นัดครับ
redchicken
ถ้าทุกผู้ทุกตัวอิ่มอาบในรสเมา
Full Member

คะแนน 13

คนดีปืนก็ดี คนไม่ดีปืนก็ไม่ดี

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 04:27:05 PM »

ปกติ กฏหมายใช้ พรบ อาวุธ ฉบับไหนครับ   ล่าสุดปีไรครับ    ใช่  2490 ป่าว ครับ  แล้วมันไม่ได้อัพเดตตามสมรถภาพ  ปืน ที่ถูกผลิตและพัฒนามาป่าว ครับ   สงสัยจัง    อยากให้พี่ที่มีความรู้ ช่วย  บอก หน่อยครับ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 04:51:24 PM »

ท่าทางสับสนจริง ๆ ....

กฏหมายไม่ได้ห้าม .... แต่ดันมีกฏกระทรวงห้ามนำเข้าซองกระสุนที่จุเกิน ๑๐ นัด ...

แต่ซองกระสุน ๑๕ นัดที่ติดปืนมา ๑ ซองนั้น ถือว่าเป็นส่วนหนึ่งของปืน จึงได้รับความคุ้มครองตามกฏหมาย (มี ป.๔ คุมแล้ว) ...

ส่วนซองกระสุนอีกซองที่มาในกล่องนั้น .... แยกได้ ๒ กรณี

๑. ป.๔ เขียนว่า ปืน และซองกระสุน ... งานนี้สบาย เพราะ ป.๔ คุมซองกระสุนด้วย
๒. ป.๔ เขียนว่า ปืน อย่างเดียว .... งานนี้ตัวใครตัวมันครับ ....

.. จำ ๆ เขามา ท่านใดรู้กระจ่างกว่านี้ ขอความรู้ด้วยครับ Grin Grin Grin

อั๋น
ยอมแพ้ในวันนี้ เพื่อชนะในวันพรุ่งนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 04:59:44 PM »

ถ้าโดนจับในข้อหา พี่ๆ เพื่อนๆ ควรต่อสู้คดี อย่าเพิ่งด่วนรีบรับสารภาพไปก่อนนะครับ

มาด้วยใจ ไปด้วยกัน
SATIN
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 05:01:25 PM »

พกปืนออโต้ บรรจุ 1 นัดในรังเพลิง ไม่พกแม็กกาซีนครับ โดนชก

โดยมีถุงใส่ลูกเน็บเอว ใว้อีก 9 นัดครับ

[/color]

คิดได้งัยพี่  ผมขอใช้วิธีนี้ด้วยคน Grin Grin Grin
sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 05:22:40 PM »

จำไว้ว่า เวลาถูกจับ  ตั้งข้อหานี้มา  เรื่องซองกระสุนอย่าไปรับสารภาพเด็ดขาด   หาทนายความมาสู้คดี
ในปัญหาข้อกฎหมายอันนี้ให้ถึงที่สุด  ชั้นศาลอุทธรณ์ - ศาลฎีกาไปเลยครับ 

แม้ว่าถึงที่สุดในชั้นฎีกาแล้ว   แม้ศาลฎีกาจะฟังว่ายังผิด   แต่ก็เชื่อว่าไม่ถึงติดคุกหรอกครับ
อาจแค่โทษจำคุกให้รอการลงโทษเอาไว้   เพราะเราเป็นผู้บริสุทธิ์ ไม่มีเจตนาจะกระทำผิดตามนี้ครับ
ศาลท่านก็ย่อมต้องเข้าใจเจตนาของเราดี

เรื่องนี้ต้องสู้ว่าขาดเจตนาในการกระทำความผิดครับ   ตามที่ประมวลกฎหมายอาญา  มาตรา ๕๙  ว่าไว้
ขาดเจตนาก็ไม่ผิด

ต้องสู้  ..   ครับ   .. ต้องสู้   จึงจะชนะ  ..   .

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 05:26:36 PM โดย sigsax » บันทึกการเข้า

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 05:46:15 PM »

เอาแบบนี้ดีกว่า  ถ้าถูกจับก็ให้พนักงานสอบสวน ทำการสืบสวนขยายผลเพื่อดำเนินคดีกับ ผบ.ตร.และตำรวจทุกนายที่ซื้อปืนซองกระสุนบรรจุเกิน 10 นัดในโครงการนี้
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 05:59:59 PM »

เกิดอะไรขึ้นครับเนี่ย

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
kung13kunpon
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 06:20:40 PM »

พกปืนออโต้ บรรจุ 1 นัดในรังเพลิง ไม่พกแม็กกาซีนครับ โดนชก

Grin Grin

ด้วยสองมือสองเท้าที่ก้าวมั่น
 จะสร้างฝันด้วยแรงอันแข็งขืน
 จะคว้าจันทร์งามยามค่ำคืน
 จะหยัดยืนปีนไปให้ถึงดาว
e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 06:35:32 PM »

คงมีความผิดกันเพียบละครับ  แต่คงมาดูกันที่เจตนา

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 06:39:21 PM »

เอาแบบนี้ดีกว่า ถ้าถูกจับก็ให้พนักงานสอบสวน ทำการสืบสวนขยายผลเพื่อดำเนินคดีกับ ผบ.ตร.และตำรวจทุกนายที่ซื้อปืนซองกระสุนบรรจุเกิน 10 นัดในโครงการนี้

ขอบคุณท่านผู้การครับ...ขออนุญาตเซฟเก็บไว้แล้ว...เป็นทีเด็ด....
.....ไว้เล่นจนท.ตร.หัวหมอ (ได้ทีเรียกตร.หัวหมอบ้าง).....ให้ไปไล่จับเจ้านายตัวเองบ้าง  Cheesy

แล้วทีเด็ด..ที่เด็ดกว่า....จะเผยเมื่อไรครับ  Grin

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์