เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 05:22:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: !!!! ผิดกฏหมาย !!!!  (อ่าน 5882 ครั้ง)
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 06:41:33 PM »

เอาแบบนี้ดีกว่า ถ้าถูกจับก็ให้พนักงานสอบสวน ทำการสืบสวนขยายผลเพื่อดำเนินคดีกับ ผบ.ตร.และตำรวจทุกนายที่ซื้อปืนซองกระสุนบรรจุเกิน 10 นัดในโครงการนี้

คครับ
เพือนสมาชิกน่าจะเก็บข้อมูลตรงนี้ไว้นะครับ 

การรับสารภาพเรื่องจบเร็วครับ
ไม่ต้องยุ่งยาก หาทนาย  เสียเวลามากๆๆๆๆ
หากสู้คดีจะได้บรรทัดใหม่ครับ

สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 06:48:44 PM »

หลงรัก
ครับ เรื่องสมมุตินะครับ
ถ้ามีใครสักคน เดินทางไปท้องที่เพชรบุรี
แล้วนำกล้องไปเก็บภาพปืนที่เอวของจนท.ในท้องที่สัก จำนวน 1
เก็บภาพหน้าตาคนนั้นด้วย
แล้วทำตัวให้เด่น
จน จนท.มาตรวจจับ
ฟ้องศาลข้อหา แม็กเกิน 10 นัด
เรื่องคงจบเร็วครับ
 หลงรัก

RASH
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 07:16:04 PM »

วันนี้ผมนำปืนและเอกสารไปขึ้นทะเบียนที่อำเภอ ผมถามปลัดว่าแม็กเกิน10นัดผิดกฏหมายหรือไม่
ท่านปลัดตอบว่า ไม่ผิด ถ้าเป็นไปตามสเป็คของปืนกระบอกนั้น นอกจากไปดัดแปลงให้บรรจุกระสุน
ได้มากขึ้น  จึงจะผิดในข้อหาดัดแปลงอาวุธปืน  เอ......แล้วผมจะเชื่อใครดีล่ะครับ :Smiley Huh Huh :Smiley
duriankuan 2499
แควนตัมจิตวิญญาณ ศีล สมาธิ ปัญญา
Hero Member

คะแนน 29

ไม่เอาเปรียบผู้อื่น

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 07:41:42 PM »

Grin

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 08:22:46 PM »

แล้วทีเด็ด..ที่เด็ดกว่า....จะเผยเมื่อไรครับ  Grin

สงสัยต้องเก็บไว้อีกนาน  เพราะกลายเป็นเพื่อนกันไปแล้วนี่ครับ แล้วก็ยังรับเรื่องนี้ไปแก้ไขกฎกระทรวงอีกด้วย รอให้คนที่นิสัยไม่ดีมานั่งเก้าอี้ตัวนี้ แล้วค่อยว่ากันอีกที
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 08:51:27 PM »

แล้วทีเด็ด..ที่เด็ดกว่า....จะเผยเมื่อไรครับ Grin

สงสัยต้องเก็บไว้อีกนาน เพราะกลายเป็นเพื่อนกันไปแล้วนี่ครับ แล้วก็ยังรับเรื่องนี้ไปแก้ไขกฎกระทรวงอีกด้วย รอให้คนที่นิสัยไม่ดีมานั่งเก้าอี้ตัวนี้ แล้วค่อยว่ากันอีกที

ขอบคุณครับ  Smiley....ถ้ามีการขยับในระดับนี้แล้วก็น่าเบาใจได้  Grin

สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 09:12:28 PM »

พกปืนออโต้ บรรจุ 1 นัดในรังเพลิง ไม่พกแม็กกาซีนครับ โดนชก

โดยมีถุงใส่ลูกเน็บเอว ใว้อีก 9 นัดครับ

Cheesy Cheesy Cheesy...ถ้าเป็นอย่างที่ท่านว่า...ผมหา...อีโบ๊ะ...มีทะเบียน...มาใช้ดีกว่า...ส่วนลูกกระสุนก็ห่อผ้าขาวม้าคาดเอว... Grin Grin Grin

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 09:58:04 PM »

แล้วทีเด็ด..ที่เด็ดกว่า....จะเผยเมื่อไรครับ Grin

สงสัยต้องเก็บไว้อีกนาน เพราะกลายเป็นเพื่อนกันไปแล้วนี่ครับ แล้วก็ยังรับเรื่องนี้ไปแก้ไขกฎกระทรวงอีกด้วย รอให้คนที่นิสัยไม่ดีมานั่งเก้าอี้ตัวนี้ แล้วค่อยว่ากันอีกที

ครับ
ขอบคุณครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 10:11:12 PM »

พกปืนออโต้ บรรจุ 1 นัดในรังเพลิง ไม่พกแม็กกาซีนครับ โดนชก

โดยมีถุงใส่ลูกเน็บเอว ใว้อีก 9 นัดครับ

Cheesy Cheesy Cheesy...ถ้าเป็นอย่างที่ท่านว่า...ผมหา...อีโบ๊ะ...มีทะเบียน...มาใช้ดีกว่า...ส่วนลูกกระสุนก็ห่อผ้าขาวม้าคาดเอว... Grin Grin Grin

ครับ
ดีครับ
เหมือนหนังจีนสมัย 1  ที่ตี้หลุง เล่นครับ
ไอ้หนุ่มกระสุนนัดเดียว
หนังชอครับ

east
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 11:01:33 PM »

แล้วแต่โชคครับ เจอตำรวจเข้าใจก็ดีครับ แต่จะให้หาซื้อแม็ก 10 นัด ใช่ว่าจะหาง่าย
ไทสกล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1

ฟ้ากว้าง-สะท้านฟ้า

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 11:34:02 PM »

Huh Huh Huh Huh

ลูกบ้าข้าก็มี.. อารมณ์ดีข้าก็อ๊วก
NAPALM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 11:36:11 PM »

ปกติ กฏหมายใช้ พรบ อาวุธ ฉบับไหนครับ ล่าสุดปีไรครับ ใช่ 2490 ป่าว ครับ แล้วมันไม่ได้อัพเดตตามสมรถภาพ ปืน ที่ถูกผลิตและพัฒนามาป่าว ครับ สงสัยจัง อยากให้พี่ที่มีความรู้ ช่วย บอก หน่อยครับ

ถ้าผมจำไม่ผิด    มันเพิ่งมีเรื่องนี้ขึ้นมาก็ตอนอเมริกามีกฏหมายห้ามเกิน  10 นัด

ต่อมาทางบ้านเราก็บ้าจี้ห้าม  10 นัดตามเขาบ้าง   ช่วงนั้นปืนที่มาจากอเมริกาก็ล็อคแม็คไว้แค่  10 นัด

คนซื้อปืนต้องหาแม็คอะไหล่มาใช้เพื่อจะได้ตามจำนวนบรรจุเดิม   

..........ขอเพียงมีความหวัง       ย่อมมีโอกาส...............
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 11:52:16 PM »

ผมว่าหากพกปืนแล้วก็พยายามอย่าให้ถูก จนท ตร ค้นเจอจะดีกว่านะครับ หากว่าไม่มี ป 12 ไม่ว่าจะมีกระสุนกี่นัดก็โดนครับ ส่วนเรื่องอื่นๆ หากสู้คดีผมว่าหลุดครับ.
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 01:22:59 AM »

ผมว่าหากพกปืนแล้วก็พยายามอย่าให้ถูก จนท ตร ค้นเจอจะดีกว่านะครับ หากว่าไม่มี ป 12 ไม่ว่าจะมีกระสุนกี่นัดก็โดนครับ ส่วนเรื่องอื่นๆ หากสู้คดีผมว่าหลุดครับ.
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ..........เพราะเป็นเหตุ ให้ ปัญหาอื่นๆ ตามมาอีกเยอะครับ จูบบบบ

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 07:30:05 AM »

ถ้าผมจำไม่ผิด    มันเพิ่งมีเรื่องนี้ขึ้นมาก็ตอนอเมริกามีกฏหมายห้ามเกิน  10 นัด
ต่อมาทางบ้านเราก็บ้าจี้ห้าม  10 นัดตามเขาบ้าง   ช่วงนั้นปืนที่มาจากอเมริกาก็ล็อคแม็คไว้แค่  10 นัด

คงจะจำผิดครับ  Grin
ไทยห้ามตั้งแต่ พ.ศ.2478 (ค.ศ.1935 ปีที่ออกบราวนิง ไฮพาวเวอร์) เป็นกฎกระทรวงของ พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ พ.ศ.2477
อเมริกาเริ่มห้ามปี 1994  เลิกห้ามปี 2004
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 07:33:35 AM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์