เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 01:22:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อปืนเผื่อคนอื่นใช้กลุ้มใจจัง  (อ่าน 3163 ครั้ง)
J
Sr. Member

คะแนน 185

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 09:17:08 AM »

ผมกำลังตัดสินใจยกเลิกการจองG26มาเป็นรามีแต่ยังไม่เคยจับตัวจริงเลยเนื่องจากเกือบทุกคนที่รู้จักใช้G26กับ11สงสัยดังนี้ครับ
1.รีคอยร์พอๆกับG26หรือKAHR PM9(ใช้อยู่)ไหมครับ
2.อ่านกระทู้เก่าเกี่ยวกับคำเตือนของรามีPไม่ทราบว่ามีใครพบปัญหากับตัวเองบ้างและข้อมูลup dateเป็นไง
3.หรือจะหนีไปเล่นรามีโครงเหล็ก
4.มีการพูดถึงไกของรามีว่าไกดับเบิ้ลแข็งมากและไม่เรียบจริงหรือไม่ครับ
5.คิดว่าคนแก่อายุ69ยิงดับเบิ้ลและรับรีคอยร์ไหวมั้ย
คือปัญหาทั้งหมดอยู่ที่ผมต้องคิดซื้อปืนเผื่อแม่ใช้โดยแม่ไม่ค่อยยอมไปฝึกปัจจุบันผมทิ้งcolt.380ไว้ให้ แม่ยิงได้แต่ตอนขึ้นนกเสร็จแม่มักเผลอเอานิ้วโป้งวางไว้หลังง่ามมือด้านหลังสไลด์ ตกใจ จะซื้อลูกโม่ใหม่ผมก็รู้สึกว่าราคาไม่สมเหตุผลเอามากๆ(ของมือสองหลุดไปแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน)เลยคิดจะทิ้งรามีขึ้นลำทิ้งไว้ให้ มีความเห็นไงบ้างครับกลุ้มจัง Sad
Easy
Full Member

คะแนน 112

take It easy...

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 09:26:38 AM »

- ปืนที่มีขนาดเล็กเหมาะสำหรับพกพา แรงรีคอยล์ต้องสูงกว่าปืนที่มีขนาดใหญ่กว่า เนื่องจากการจับที่ถนัดกว่า แค่ขนาด 9 มม. สำหรับเราผู้ชาย ผมว่าควบคุมได้ไม่ยาก แม้จะอายุ 69 ปีแล้ว

- ปืนไม่ว่าชนิดใด ควรฝึกฝนให้ชำนาญ เพราะเราต้องฝากชีวิตไว้กับเค้า สิ่งที่สำคัญ คือ ต้องไม่ลืมเรื่องความปลอดภัย

"จงจำไว้นะ...เมื่อยังไม่ถึงเวลาเทพเจ้าองค์ใดจะคิดช่วยเจ้าไม่ได้
ครั้นถึงเวลา...ทั่วฟ้าจบดินก็ต้านเจ้าไม่อยู่...จงอย่าไปเร่งเทวดาฟ้าดิน เมื่อบุญเราไม่เคยสร้างไว้เลย จะมีใครที่ไหนมาช่วยเจ้า..."

เจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พฺรหฺมรํสี)
หนึ่ง_รักในหลวงมากครับ
ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อเป็นชาติเชื้อไทย
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 09:32:05 AM »

ถ้าเผื่อคุณแม่ใช้ผมว่าซื้อลูกโม่ดีกว่าครับ  ไม่ยุ่งยากเรื่องกลไกต่าง ๆ  เหนี่ยวไกอย่างเดียว เหนี่ยวไกดับเบิ้ลของลูกโม่คงไม่สาหัสเท่าไหร่นะครับ

ผมดีใจที่ได้เกิดเป็นคนไทย สุขบ้าง  ทุกข์บ้าง  ก็ยังเป็นไทย   บรรพบุรุษของเราแต่โบราณ  ปกบ้านป้องเมืองคุ้ยเหย้า  เสียเลือด  เสียเนื้อมิใช่เบา  หน้าที่เรารักษาสืบไป ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า  จะได้มีพสุธาอาศัย
sniperkid
Sr. Member

คะแนน 4

ทำไมตอนเรียนไม่มีครูน่ารักอย่าง

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 09:55:32 AM »

ตามความเห็นผมนะครับส่วนใหญ่ผู้หญิงมักเจอปัญหาการขึ้นลำปืนออโตนะครับ ประมาณว่าข้ออ่อนน่ะที่หลายๆท่านแนะนำปืนลูกโม่น่าจะเพราะตรงนี้ด้วย ส่วนเรื่องไกดับเบิ้ลนี่ลูกโม่กับออโตนี่หนักพอๆกันเลยนะครับ ถ้าคิดที่จะขึ้นลำทิ้งไว้ให้ถ้าลดนกแล้วก็ต้องง้างนกก่อนก็จะกลับมาปัญหาเดิมครับ(วางมือผิดที่) สงสัยคงต้องแก้ไขที่คนยิงมากกว่าเรื่องปืนนะครับฝึกซักหน่อยก็น่าจะช่วยได้ ในเรื่องซื้อปืนถ้าคิดจะเผื่อให้คนแก่ หรือเด็กไว้ป้องกันตัวนี่(ไม่เน้นพกพานะครับ ) ผมว่าลูกกรดยาวออโตน่าจะเหมาะสมกว่า เอา 10/22 เปลี่ยนพานท้ายพับฐานติดกล้องจุดแดง แม็ก 25 นัดซักอันก็เหลือเฟือแล้วครับ ราคาถูกกว่า ยิงง่ายกว่า แม่นกว่าปืนสั้นครับ Grin

อืม ไม่ได้เข้าเวปนานละเห็นราคาปืนแล้วแทบเป็นลม
หยดน้ำ-รักในหลวง
ทุกวันมีความหมาย...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

กัลยาณการี กัลยาณัง ปาปการี จ ปาปกัง

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 10:47:02 AM »

ไม่ลองดู..ปืนลูกโม่ขนาด .22LR..รีคอยล์น้อย..รับรองคุณแม่คุณท่านยิงได้แน่ๆ...
สำหรับ..G26 กับ CZ 2075..
1. ขนาดมิติใกล้เคียงกัน..แต่ด้าม2075 อวบกว่าเล็กน้อย..และแม็กกาซีน2075ยาวกว่า G26เดิม(ไม่ต่อส้น)
2. น้ำหนัก G26 เบากว่า..นน.ไก G26 ใกล้เคียง 2075 single..(ความเรียบลื่นของไก..ถ้าแต่งแล้วทั้งคู่ ..G26ได้เปรียบ)
3. รีคอยล์ G26 นิ่มกว่า 2075...
4. ที่บอกว่า 2075 P มีปัญหา..ก็ไม่เห็นสมาชิกท่านใดที่ใช้บ่นออกมา ..คงติตรงด้ามปลายแม็กกาซีนหลุดนิ้วก้อย(ซึ่งว่าไม่ได้..เพราะเจ้าของก็ออกแบบมาเป็น sub compact)...

^-^ภูพาน~รักพ่อหลวง^-^
มีภัย มีเรา biw199
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 224

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 01:20:40 PM »

เห็นสมิท ใน อ.ว.ป. เล่นใหม่ไหมครับใส่ได้ตั่ง10ลูก เห็นรูปก็แรงดีนะครับ หลงรัก

พายุยิ่งพัดอื้อ....................ราวป่าหรือราบทั้งแดน
อิศานนับแสนแสน..............สิจะพ่ายผู้ใดเหนอ?
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 04:10:03 PM »

ปืนไม่ว่าจะดีแค่ ไหน แต่ถ้าคนใช้ ไม่ฝึกฝนไม่หัดใช้ ให้มีปืนเทวดา กระบอก ละ10 ล้าน ผมว่าก็ปล่าวประโยชน์ ผมว่าควรทำความเข้าใจกับ คนที่จะใช้ปืน เสียก่อน มิเช่นนั้น อาจเป้น ของแถมให้โจร และใช้ฆ่า เจ้าของปืนเองด้วย มีปืนต้องใช้ให้เป้น เพราะปืน มัน ยิงโจรแทนเจ้าของไม่ได้นะครับ
โกโก้
Hero Member

คะแนน 20

รับผิดชอบแล้วทำงานที่ได้รับมอบหมายให้ดีที่สุด

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 10:41:18 PM »

Cheesyผมว่าซื้อลูกโมดีกว่ามั้งครับผมใช้glock26อยู่ครับตอนผมยิงไม่เคยขัดลำเลยครับแต่พอให้ภรรยาผมยิงขัดลำทุกทีครับ
rerng
จงมีสติและให้อภัยผู้อื่นเสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 50

วัดธาตุน้อย(พ่อท่านคล้าย)จันดี อ.ฉวาง นศ.

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 12:03:44 AM »

ปืนไม่ว่าจะดีแค่ ไหน แต่ถ้าคนใช้ ไม่ฝึกฝนไม่หัดใช้ ให้มีปืนเทวดา กระบอก ละ10 ล้าน ผมว่าก็ปล่าวประโยชน์ ผมว่าควรทำความเข้าใจกับ คนที่จะใช้ปืน เสียก่อน มิเช่นนั้น อาจเป้น ของแถมให้โจร และใช้ฆ่า เจ้าของปืนเองด้วย มีปืนต้องใช้ให้เป้น เพราะปืน มัน ยิงโจรแทนเจ้าของไม่ได้นะครับ
ถูกต้องครับ...แต่ออกจะแรงในอารมณ์ไปนิดนะท่าน Cry

ปางไข้ปางขาดเข้า     แพงเกวียน ละชั่งแฮ
วิบัติบรจองเจียน                     จักม้วย
ปางต้องปรับไหมเตียน             ตนมอด ก็ดี
ปางมิตรใดทุกข์ด้วย                 มิตรนั้น ไหนเสมอ
             จาก โคลงโลกนิติ บทที่ ๓๘๙
J
Sr. Member

คะแนน 185

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 08:19:33 AM »

ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ
glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 08:30:33 AM »

ผมเข้าใจว่า ที่พูดถึงอายุ 69 ปีน่าจะเป็นคุณแม่ที่จะเป็นคนใช้ปืนนะครับ

ผมขอสนับสนุนปืนลูกโม่อีก 1 เสียงครับ เพราะใช้งานง่าย ฝึกซ้อมให้คุ้นกับการเหนี่ยวไกดับเบิ้ลสักหน่อยก็จะใช้ได้คล่องครับ หากมีนัดไหนที่ด้านไปก็สามารถเหนี่ยวไกข้ามไปได้ไม่ต้องกระชากสไลด์สลัดลูกด้านออกก่อน( เพราะสปริงสไลด์ค่อนข้างแข็งนะครับ ) อีกทั้งการดูแลด้วยตัวเองน่าจะง่ายกว่าปืนกึ่งอัตโนมัตินะครับ

เป็นความเห็นส่วนตัวครับ หากผมมีความจำเป็นเหมือน จขกท. จะใช้วิธีนี้ครับ  Grin Grin Grin

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 08:57:31 AM »

สนับสนุนลูกโม่เลยครับ  ยิ่งคนแก่ใช้ปืนออโต้ นอกจากจะขึ้นลำไม่ไหวแล้ว หากเกิดการติดขัด ในช่วงเวลาฉุกละหุก ปืนจะไม่มีประโยชน์เลย   ลูกโม่ดีกว่า  ชักออกมาได้เหนี่ยว "ตูมๆๆๆ"   

ปืนน่ะ ต้องฝึกยิงก็จริง  อย่าว่าอย่างโน้นอย่างนี้เลยนะ  เวลาหน้าสิ่วหน้าขวาน ขอของที่สะดวกที่สุดให้กับท่านดีกว่าครับ

ขนาดแฟนผมเรียนหลักสูตร NRA จบมาแล้ว  ป่านนี้ยังชักสไลด์ปืนผมไม่ได้เลย  ต้องยิงลูกโม่ต่อไป  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 09:26:39 AM »

เอาสมิธ  เอ็ม  60     3   นิ้ว  สเตนเลส  ดีกว่า  รีคอล์ยเบากว่าตัว  2  นิ้ว   ใช้ออโตต้องฝึกฝนพอสมควรแต่นี่คุณแม่ไม่ยอมไปฝึกเวลาเกิดเหตุจะติดขัดเอาได้นะครับ    Cool

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 10:29:56 AM »

ถูกต้องครับ...แต่ออกจะแรงในอารมณ์ไปนิดนะท่าน Cry

ต้องขออภัย ถ้า อ่านแล้ว ดูออกมาแรงไปหน่อย ครับ จริงๆไม่มีเจตนาให้เสียใจครับ แต่ ผมคิดว่าปืน เป้นอาวุธ ที่มีความร้ายแรงในตัว เอง ไม่ใช่ของเล่น ที่จะ มีทำเล่นๆนะครับ ถ้าพลาดไป ไม่มีอ่ะไร มาชดเชยได้นะครับ ด้วยความเคารพ
SATIN
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 10:24:10 PM »

ตามความเห็นผมนะครับส่วนใหญ่ผู้หญิงมักเจอปัญหาการขึ้นลำปืนออโตนะครับ ประมาณว่าข้ออ่อนน่ะที่หลายๆท่านแนะนำปืนลูกโม่น่าจะเพราะตรงนี้ด้วย ส่วนเรื่องไกดับเบิ้ลนี่ลูกโม่กับออโตนี่หนักพอๆกันเลยนะครับ ถ้าคิดที่จะขึ้นลำทิ้งไว้ให้ถ้าลดนกแล้วก็ต้องง้างนกก่อนก็จะกลับมาปัญหาเดิมครับ(วางมือผิดที่) สงสัยคงต้องแก้ไขที่คนยิงมากกว่าเรื่องปืนนะครับฝึกซักหน่อยก็น่าจะช่วยได้ ในเรื่องซื้อปืนถ้าคิดจะเผื่อให้คนแก่ หรือเด็กไว้ป้องกันตัวนี่(ไม่เน้นพกพานะครับ ) ผมว่าลูกกรดยาวออโตน่าจะเหมาะสมกว่า เอา 10/22 เปลี่ยนพานท้ายพับฐานติดกล้องจุดแดง แม็ก 25 นัดซักอันก็เหลือเฟือแล้วครับ ราคาถูกกว่า ยิงง่ายกว่า แม่นกว่าปืนสั้นครับ Grin
[/color]

เห็นด้วยอย่างยิ่ง  กับ10/22
หน้า: [1] 2
  พิมพ์