เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 05:18:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามคอปืนลูกซองครับ  (อ่าน 5981 ครั้ง)
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 09:17:15 AM »

ขออนุญาตอ้างถึงครับ
ผมมมีเรมิงตัน 870 20 นิ้วศูนย์ไรเฟิล ลองยิงแล้วเปลี่ยนเอาลำกล้องของตัว 28 นิ้วมาใส่ กระสุนวินฐานสูง พบว่าลำกล้อง 28 นิ้วจะมีแรงถีบรู้สึกได้ว่าเบากว่า ผมเดาเอาเองว่าเพราะหนักกว่าครับ ตัวแปรอื่นเหมือนกัน ต่างกันที่ลำกล้องครับ ยืนยันตามคุณอ๊อดอีกคนครับ

ความรู้สึกผมเหมือนพี่อ้วนครับ
บางแก้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 259

หมูยอ..น่ากินป่ะ

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 10:08:51 AM »

แล้วช่วงนี้ราคา เรฯ870 เท่าไหร่แล้วครับรบกวนพี่ๆสมาชิกด้วยครับ.. Grin Grin
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 11:04:54 AM »

ต้องขอขอบคุณพี่ๆทุกๆท่านครับที่ให้ความกระจ่างกับผม Grin Grin ผมเคยยิง 870 ลำกล้อง 26 นิ้วยิงในแนวขนานกับพื้นดินนะครับ รู้สึกว่าเตะไม่ค่อยหนักเท่าไหร่ครับ(นิ่มๆ) ใช้ลูก 2 แรง(ผมสูง 165 หนัก 55 กก.) แต่เคยเห็นพวก ชรบ.(ตัวใหญ่กว่าผม)เค้ายิงในตัวลำกล้อง 18-20 นิ้ว เห็นแล้วรู้สึกว่ามันจะเตะหนักกว่าของยาวๆ เลยสงสัยครับ ว่าอย่างไหนเตะหนักกว่ากัน ระหว่างสั้นกับยาว ครับ Grin Grin ตอนนี้หายสงสัยแล้วครับ หลงรัก หลงรัก
วันหลังต้องหาตัวลำกล้อง 18-20 นิ้วมาลองกับตัวเองแล้วหล่ะครับ Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 11:07:21 AM โดย makarms » บันทึกการเข้า

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 11:43:42 AM »

ขออภัยในความเข้าใจผิดด้วยครับ...ผมเคยยิงลูกซองเดียวนัดเดียว  และลูกซองเดี่ยว สามนัด  ตามความรู้สึกของผมเดี่ยวลูกซองนัดเดียว 30 นี้ว FULL โช๊คมันเตะหนัก   พอมาเปรียบเทียบระหว่าง  ขนาด 28 นิ้ว FULL  โช๊ค   กลับ 18 นิ้วแล้ว  28 นิ้วมันก็น่าจะเตะหนักกว่า 18 นิ้ว นะครับ ตามความเข้าใจของผม และตัวที่ผมมีใช้อยู่ปัจุบันนี้เป็นลูกซองเดี่ยว สาม นัด ยาว 28 นิ้ว  ต้องขอโทษด้วยครับที่เข้าใจผิดและทำให้คนอื่นอาจเข้าใจผิดตามผมไปด้วย...
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 11:47:09 AM »

ขออภัยในความเข้าใจผิดด้วยครับ...ผมเคยยิงลูกซองเดียวนัดเดียว และลูกซองเดี่ยว สามนัด ตามความรู้สึกของผมเดี่ยวลูกซองนัดเดียว 30 นี้ว FULL โช๊คมันเตะหนัก พอมาเปรียบเทียบระหว่าง ขนาด 28 นิ้ว FULL โช๊ค กลับ 18 นิ้วแล้ว 28 นิ้วมันก็น่าจะเตะหนักกว่า 18 นิ้ว นะครับ ตามความเข้าใจของผม และตัวที่ผมมีใช้อยู่ปัจุบันนี้เป็นลูกซองเดี่ยว สาม นัด ยาว 28 นิ้ว ต้องขอโทษด้วยครับที่เข้าใจผิดและทำให้คนอื่นอาจเข้าใจผิดตามผมไปด้วย...
ไม่เป็นไรครับ Wink

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 12:01:44 PM »

ขอบคุณครับ....
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 12:19:42 PM »

ขออภัยในความเข้าใจผิดด้วยครับ...ผมเคยยิงลูกซองเดียวนัดเดียว และลูกซองเดี่ยว สามนัด ตามความรู้สึกของผมเดี่ยวลูกซองนัดเดียว 30 นี้ว FULL โช๊คมันเตะหนัก พอมาเปรียบเทียบระหว่าง ขนาด 28 นิ้ว FULL โช๊ค กลับ 18 นิ้วแล้ว 28 นิ้วมันก็น่าจะเตะหนักกว่า 18 นิ้ว นะครับ ตามความเข้าใจของผม และตัวที่ผมมีใช้อยู่ปัจุบันนี้เป็นลูกซองเดี่ยว สาม นัด ยาว 28 นิ้ว ต้องขอโทษด้วยครับที่เข้าใจผิดและทำให้คนอื่นอาจเข้าใจผิดตามผมไปด้วย...
Grinผมว่าไม่มีใครเข้าใจผิดหรอกครับ ถ้าเป็นลูกซองเดี่ยว 28 หรือ 30 นิ้ว เท่าที่เจอถีบหนักกว่า 18 นิ้วของลูกซองห้านัดแน่นอนครับ ผมก็ว่าเพราะน้ำหนักของปืนอีกเช่นกัน ส่วนตัวคิดว่ายิ่งเบายิ่งถีบครับ นัดเดียวโดยเฉพาะรุ่นที่เขียนว่า เหล็กกรุฟสั่งพิเศษยิงลูกโดดได้ นอกจากถีบแล้วยังตบแก้มอีกครับ ที่ใช้อยู่ลูกซองเดี่ยวสามนัด ไม่ทราบว่าของยี่ห้ออะไร ใช้เป็นอย่างไรบ้าง น่าสนใจครับ Cheesy

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 12:49:16 PM »

ของผมเป็นตัว 18 นิ้ว...ยิงลูกเก้าทั่วไป เตะนิด ๆ พอมันส์ ....ชอบครับ... Grin
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 01:00:34 PM »

ผมมีในครอบครองเป็นยี่ห้อมอสเบิกส์ลูกเลื่อนเดี่ยวสามนัดครับ มีกล่องแม็กกระซีนบรรจุลูกกระสุนได้สองนัด  ตรงปลายลำกล้องสามารถปรับม่านกระสุนได้สามระยะ  ไกล  ใกล้  และปานกลาง ลำกล้องยาว 28 นิ้ว  ผมใช้ขึ้นลำได้รวดเร็วพอๆกลับปืน CZ .22ลูกเลื่อนครับ แต่ตัวปืนออกจะหนักสักหน่อย  น้ำหนักน่าจะเกิน 3 ก.ก  ผมเคยทดสอบลองยิงที่ระยะ 70 กว่าเมตร โดยปรับม่านกระสุนเป็น FULL โช๊คแล้วใช้ลูกของไทยอาร์ม แรงเดียวยิง เล็งสูงเผื่อนิดหน่อย  กลุ่มกระสุนใช้ได้เลยครับถ้าเป็นเป้าคนก็   เต็มหน้าอกครับ 9 เม็ดอยู่ครบหมด  กลุ่มบานไม่มากครับหวังผลได้เลย   มีคนสนใจมาขอซื้อต่อหลายคนแต่ผมไม่ได้ขายให้หรอกครับเสียดาย   ยิ่งตอนนี้ไม่มีร้านปืนสั่งเข้ามาขายเลย.   ผมซื้อมาใช้ตอนปี 2526โน่นแน่  ส่วนเดียวนัดเดียวเหล็กกรู๊ฟสั่งพิเศษอย่างคุณว่าเลยครับเคยเอาของลุงมายิง   ลำกล้อง ยาว 30 นิ้ว FUL โช๊ค   พอบอกได้เลยเตะได้มันจริงๆๆ  ผมยิงติดต่อกันได้แค่ 5 นัด จอดเลยครับ  ยกขึ้นยิงนัดที่ 6ไม่ไหวเลย....
thaiya
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 19

สนับสนุนประชาธิปไตยครับ

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 01:00:46 PM »

เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา  ผมลองเอา เรมิงตัน 1100 ยาว  28" กับ 11-87 ยาว 30" ไปยิงที่สนามยิงปืนของ ทร สัตหีบ ตัว 11-87 จะยิงนิ่มกว่า

สวัสดีครับ,ยินดีครับ,ขอบคุณครับ,ขอโทษครับ,ไม่เป็นไหร่ครับ    ผมก็เป็นคนที่ชอบปืนคนหนึ่งครับ
spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 01:21:56 PM »

-ผมเชื่อว่าถ้าใช้กระสุนแบบเดียวกัน ปืนที่หนักกว่า(เพราะลำกล้องยาวกว่า)จะมีแรงเตะ/แรงถีบหรือแรงรีคอลย์น้อยกว่าปืนที่เบาครับ ซึ่งไม่รวมถึงมุมเงยของลำกล้อง และอื่นๆเพราะเราพูดถึงแรงรีคอลย์อย่างเดียวตามที่เจ้าของกระทู้ถาม
-ที่เคยยิงจริง ด้วยกระสุน Win OO Buck ฐานสูง 12 เกจ
-ปืนลูกซองปั๊ม Rem870 28 นึ้ว Modified Choke (บีบม่านกระสุนกลางๆ )เทียบกับ Rem870 20 นึ้ว improve Cylinder(บีบม่านกระสุนนิดหน่อย) ตัว28นึ้วยิงนิ่มนวล/เตะน้อยกว่ามากจนรู้สึกได้ชัด ทั้งๆที่Choke 28นึ้วบีบมากกว่า ซึ่งเป็นเพราะน้ำหนักลำกล้อง28นึ้วมากกว่า20นึ้วนั่นเอง
-ยิง Rem 11-87 Premier ลำกล้อง30 นึ้วติดTurkey Super Full Choke ซึ่งบีบม่านกระสุนมากที่สุด มากกว่า Full Choke เสียอีก เทียบกับ Rem 11-87 21นึ้ว Modified Choke ตัว30นึ้วยิ่งนิ่มนวล/เตะน้อย เข้าไปอีก
-กรณีปืนพกสั้นลูกโม่ทั้งขนาด.38 SPL. และ .357 Magnum
-เอาลูก .38 Win 148 เกรน Lead Round Nose ยิงใน S&W M 15 ลำกล้อง2 นึ้วเทียบกับ M15 4นึ้ว ตัว 4นึ้วรีคอลย์น้อยกว่าแน่นอน เพราะโครง K เท่ากัน แต่ 4นึ้วน้ำหนักมากกว่า
-เอาลูก Win .357 Magnum 158 เกรน JHP ยิงด้วย S&W 686 2.5 นึ้ว เทียบกับ 686 4นึ้ว ตัว4นึ้วก็เตะเบากว่า และแถมด้วยเอาลูกไปยิงใน686 6 นึ้ว ตัว 6นึ้วคงไม่ต้องพูดถึงว่าเตะน้อยกว่า 4 นึ้ว และ2.5 นึ้วแน่นอน
นี่เป็นของจริงที่ผมเคยยิงเปรียบเทียบมาครับ แต่หลายท่านอาจรู้สึกถึงแรงรีคอยล์/แรงเตะที่แตกต่างจากนี้ก็ได้

เห็นด้วยกับคุณ aot  น้ำหนักปืนเป็นตัวแปรสำคัญของความรู้สึกโดนถีบ ปืนหนักถีบคล้ายๆดันถอยไป แต่ปืนเบาๆถีบแบบกระแทกกระทั้น Grin Grin
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 01:36:48 PM »

ผมมีในครอบครองเป็นยี่ห้อมอสเบิกส์ลูกเลื่อนเดี่ยวสามนัดครับ มีกล่องแม็กกระซีนบรรจุลูกกระสุนได้สองนัด ตรงปลายลำกล้องสามารถปรับม่านกระสุนได้สามระยะ ไกล ใกล้ และปานกลาง ลำกล้องยาว 28 นิ้ว ผมใช้ขึ้นลำได้รวดเร็วพอๆกลับปืน CZ .22ลูกเลื่อนครับ แต่ตัวปืนออกจะหนักสักหน่อย น้ำหนักน่าจะเกิน 3 ก.ก ผมเคยทดสอบลองยิงที่ระยะ 70 กว่าเมตร โดยปรับม่านกระสุนเป็น FULL โช๊คแล้วใช้ลูกของไทยอาร์ม แรงเดียวยิง เล็งสูงเผื่อนิดหน่อย กลุ่มกระสุนใช้ได้เลยครับถ้าเป็นเป้าคนก็ เต็มหน้าอกครับ 9 เม็ดอยู่ครบหมด กลุ่มบานไม่มากครับหวังผลได้เลย มีคนสนใจมาขอซื้อต่อหลายคนแต่ผมไม่ได้ขายให้หรอกครับเสียดาย ยิ่งตอนนี้ไม่มีร้านปืนสั่งเข้ามาขายเลย. ผมซื้อมาใช้ตอนปี 2526โน่นแน่ ส่วนเดียวนัดเดียวเหล็กกรู๊ฟสั่งพิเศษอย่างคุณว่าเลยครับเคยเอาของลุงมายิง ลำกล้อง ยาว 30 นิ้ว FUL โช๊ค พอบอกได้เลยเตะได้มันจริงๆๆ ผมยิงติดต่อกันได้แค่ 5 นัด จอดเลยครับ ยกขึ้นยิงนัดที่ 6ไม่ไหวเลย....
Grinก่อนอื่นยินดีเป็นอย่างมากครับ สำหรับคนที่ชอบให้ปืนลูกซองถีบเหมือนกัน Grinปืนมอร์สเบิกส์ที่มี รุ่นนี้ผมว่าเป็นสุดยอดเทคโนโลยี่ตัวหนึ่งครับ โช้คปรับได้น่าสนใจและเอนกประสงค์ดีครับ เป็นของที่หายากในปัจจุบัน หากมีโอกาศขอชมภาพบ้างนะครับ

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
peco
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 05:16:56 PM »

ไม่ทราบว่าปืนลูกซองลำกล้องยาวๆ(28") กับลำกล้องสั้นๆ(18") แรงเตะของปืนต่างกันหรือป่าวครับ(อย่างไหนเตะหนักกว่ากัน)โดยมีรายละเอียดดังนี้ ในปืนยี่ห้อเดียวกัน(870) ในการยิงกระสุนขนาดเดียวกัน(2 แรง) จำนวนลูกปลาย 9 เม็ด ลูกกระสุนยี่ห้อเดียวกัน Grin Grin ขอบคุณครับ

ปืนกระบอกเดิมแต่เปลื่ยนลำกล้อง 18 " 28"

จริงๆแล้วเตะเท่ากันครับ แต่ความรู้สึก  18" ปืนเบากว่า  การถ่ายทอดแรงมาเร็วกว่า  ปืนทีหนักกว่า  28"

ฉะนั้น ปืน 28" คนยิงจะรู้สึกได้ว่า แรงแตะน้อยกว่าครับ Grin
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 05:41:46 PM »

อยากทราบว่าถีบแรงเท่าไหร่ เอาสูตรนี้ไปลองคำนวณดูนะครับ.. Grin
 E =1/2(Wr/32)(Wb*MV+4700*Wp/7000*Wr)2
 เมื่อ E =แรงรีคอยล์ มีหน่วยเป็นฟุต/ปอนด์
       Wr=น้ำหนักตัวปืนมีหน่วยเป็นปอนด์
       Wb=น้ำหนักหัวกระสุน+น้ำหนักหมอนรองหัวกระสุนหน่วยเป็นเกรน
       MV=ความเร็วปากลำกล้องหน่วย ฟุต/วินาที
       Wp=น้ำหนักดินขับหน่วยเป็นเกรน

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 06:05:13 PM »

Wb=น้ำหนักหัวกระสุน+น้ำหนักหมอนรองหัวกระสุนหน่วยเป็นเกรน

รอบคอบ

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์