เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 09:36:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หากจะเอา KAHR T9 ลงแข่ง ..............  (อ่าน 2276 ครั้ง)
Ch@i-Yo.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« เมื่อ: สิงหาคม 06, 2004, 10:42:22 PM »

เรียนถามพี่ ๆ  ทุก ๆ ท่านครับ

ปลายปีนี้  ทางหน่วยงานของผมจะมีการแข่งกีฬาสี  แล้วมีการแข่งยิงปืนด้วยครับ  แบบลูกโม่  และออโต  มีปืน และไม่มีปืนก็สมัครได้   ทีนี้ผมดันสนใจกับเค้าบ้างครับ ลองโทรสอบถามแล้วบอกว่าการแข่งนั้น ไม่ซีเรียส ใด ๆ  ครับ  เป็นการเพิ่มความสามัคคีของเพื่อนพนักงาน ยิงเอามันส์ ระยะ 15 เมตร  10 ชุด  ( ชุดละ 10 นัด 2 นาที )  น่ะครับ ก็เลยอยากลองสมัครดู   แต่ .......

1. ปืนผม KAHR  T9  ลำกล้อง 4  นิ้ว  แล้วจะไปสู้กับปืน ดับเบิ้ล/ซิงเกิ้ล อื่น ๆ พอไหวมั๊ยครับ ไม่ไหวจะได้ถอนตัว ยังพอทัน
 2. หากผมหมั่นฝึกซ้อมด้วยปืนของผมเอง  แต่ตอนลงแข่ง เขาให้ยืม ( น่าจะเป็น 92 FS )  ผมจะมีปัญหาเรื่อง ความคุ้นเคย ระบบ ต่าง ๆ  ไหมครับ  หรือว่าควรจะใช้ปืนที่เราฝึกซ้อมเป็นประจำ
 3. ที่ผ่านมา ผมยิงโดยไม่มีครู หรือผู้ใดสอน  เล็ง ๆ เท่าที่จำมาตามหนังสือ  แต่เมื่อคืนไปค้นหาเกี่ยวกับท่ายิง พบว่า ท่าไอชอสเชลลีส 1. ( อ่านยากชะมัด ) เป็นท่าที่เป็นธรรมชาติมากที่สุด และแม่นยำที่สุด   แต่ผมเองส่วนใหญ่จะยิงในท่า วีฟเฟอร์ 2.  ผมว่ามือผมจะนิ่งกว่าท่าแรก   และเมื่อยน้อยกว่า
     3.1 ท่ายิงที่เหมาะและเป็นธรรมชาติแบบนี้ จะดีสำหรับทุก ๆ คนหรือไม่ครับ หรือว่าเอาความถนัดไว้ก่อน
     3.2 รูปในหนังสือ ส่วนใหญ่จะเป็นท่า แบบที่ 1  ส่วน web ข้างบ้านจะเป็นท่าที่ 2
4. ยิงติดต่อกัน 100 นัด ต้องทำความสะอาดลำกล้องก่อนยิงต่อหรือเปล่าครับ  ที่ผ่านมา 50 นัด ขัดจนขน ( แส้ ) ร่วงครับ

ขอถามแค่นี้ก่อนนะครับ  ไว้สงกะสัย จะถามมาใหม่ 
    ซื้อปืนมาเกือบปี ยิงไม่ถึง 300 นัด  แต่อยากจะลงแข่ง ( เลือดนักสู้เต็มตัว )
    พี่ ๆ ที่เป็นนักพี้ยา .... โทษครับ นักกีฬา ช่วยแนะนำด้วยครับ  หากผมแข่งแล้วได้คะแนน  20-30 /100  ผมจะขออนุญาตโทษพี่ ๆ ใน web นะครับ  โทษฐานที่ไม่สั่งสอนน้อง ๆ มือใหม่เช่นผม ถือว่าผมเป็นตัวแทนพี่ ๆ  ลงแข่งก็แล้วกันนะครับ  สีของผมสีชมพู  ดันอยู่ทางเหนือ พี่ ๆ ตะหานเก่าคงรู้จักสีนี้ดีครับ 

จึงเรียนมาเพื่อโปรดพิจารณา
      ขอแสดงความนับถือ
      ติ๊ก.... ครับ. Grin.     

" Forgive your enemies  but  never forget their names "... J.F.K. ...
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2004, 11:13:48 PM »

เข้ามาตอบเพราะเห็นแก่ฮอนโก และ ฮายาโตะ ของโลโก้คุณครับ  Tongue

มีหลายเรื่องอยากจะพูด แต่คงพูดได้ไม่หมดในเวปบอร์ด 
ท่ายิง ๑    ก็จริงอย่างที่เขาพูดสำหรับคนส่วนใหญ่  แต่ถ้าการแข่งเป็นการยืนนิ่ง ๆ ยิง จะวีเวอร์ก็ได้
ถ้าแน่ใจว่าเหนี่ยวไกเข้าเป้าได้ดีกว่า   วิธีลองต้องไปยิงจริงที่สนาม ตั้งเป้าที่ระยะเดียวกันคือ ๑๕ ม.
แล้วทดลองทั้งสองท่าดู  ยิงท่าละ 5-10 นัด เท่า ๆ กันสลับไปมา  เลือกเป้าที่มีคะแนนดีสุดมาใช้ท่านั้น

สำหรับปืน ผมไม่เคยลองยิง T9 แต่ผมเคยยิงคาห์ตัวเล็กกว่า  ซึ่งก็แม่นยำดีอยู่ในเกณฑ์ปืนใช้งาน
ระยะ ๑๕ เมตร พอไหวครับ  ซ้อมยิงไปเรื่อย  ไม่ต้องคิดและอย่าคิดถอนตัวเด็ดขาด
การแข่งมีแค่สองอย่าง ไม่ชนะก็แพ้  เชื่อหรือไม่ว่าคุณได้กำไรทั้งสองอย่าง 
ไว้แข่งเสร็จแล้วค่อยมาคุยเรื่องนี้กันอีกครั้ง

ที่ผมแปลกใจและอดเป็นห่วงไม่ได้คือความปลอดภัยซะมากกว่าครับ   
ผมไม่ทราบรายละเอียดของการจัดแข่ง   และสถานที่   
พอบอกว่าเป็นกีฬาสี  ผมคิดถึงงานกาชาดของ รด. ที่มีคนหลากหลาย
ซึ่ง รด. ยังไม่กล้าใช้ปืนสั้นมายิงกันเลย  เอาแต่ปืนยาว .22 หรือปืนลม 

พิจารณาความปลอดภัยทุก ๆ ด้าน แล้วตัดสินใจตรงนี้อีกทีดีกว่าครับ
ไม่ปลอดภัย  ไม่มีทั้งแพ้หรือชนะครับ   Smiley

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2004, 12:56:12 AM »

Grin คุณติ๊กอายุเท่าไหร่หรือคับ Huh 

คำถามฟังวัยรุ่นดีคับ...

๑. คงยิงเทียบกับปืนอื่นลำบาก... ทางที่ดีเปลี่ยนปืนคู่มือใหม่เถอะคับ...

ปืนคารห์ทุกรุ่นออกแบบมาเพื่อการต่อสู้คับ... ไม่ได้ออกแบบมาให้ยิงเป้าแข่งขัน... สู้คนอื่นยากคับ...

๒. ปืนคนละชนิด/ขนาด/ระบบเลยคับ... ขืนทำไปก็อายเขาเปล่าๆคับ... ลงแข่งควรใช้ปืนที่เราคุ้นเคยเหมือนเป็นอวัยวะของตัวเราเลยคับ...

๓. เรื่องของท่ายิงนั้น... มีความเหมาะสมกันตามตัวบุคคล/ลักษณะการยิง/ประเภทของการยิง... ผมเองยิงทั้งสองแบบคับ... แต่ถ้าจะยิงแข่งชาวบ้านเลือกท่าที่ตัวเองถนัดและยิงได้ดีที่สุดคับ...

๔. ยิงกี่นัดก็ต้องทำความสะอาดทั้งนั้นคับ... ส่วนทำแค่ไหน... ล้างจนลำกล้องสะอาดไม่เหลือสิ่งแปลกปลอมคับ...

หวังว่าคงประสบความสำเร็จ... ในทางใดทางหนึ่งนะคับ...  Undecided
เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2004, 12:57:54 AM »

ถ้าคุณ ติ๊ก.. บอกว่า ไม่ซีเรียส ยิงเอามันส์ ก็ใช้ปืนเรานี่ละครับ ยิงได้คะแนนเท่าไรก็ชังมันเถอะเอาสนุกๆ ( ปืน KAHR  T9ไม่ใช้ปืนสำหรับยิงเป้าแข่งขัน) ถ้ายิงดีจะได้ภูมิใจในปืนคู่มือของเรา ถ้ายิงไม่ดีก็ไม่เห็นเป็นไรนี่ครับ ถ้ามีเลือดนักสู้เต็มตัว หลังงานนี้ดูว่าไปคราวนี้มีแววรุ่งก็ถอยปืนกระบอกใหม่มาเป็นนักแข่งเต็มตัวกับเขาไปเลยครับ Grin Grin Grin

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
Ch@i-Yo.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2004, 09:28:45 AM »

พี่ชลธิต ครับ

สถานที่จัดงานนั้น  ที่สอบถามทางโทรศัพท์ ได้รับแจ้งว่าไม่สนาม รด.  ก็แถว ๆ รามอินทรา ครับ  แต่ผมจำชื่อไม่ได้ครับ  เพราะว่าผู้ตอบเป็น ผุ้หญิงครับ  เวลาคุยกะสาว ๆ เสียงใส ๆ  สมาธิมักจะสั้นครับ  ไว้จะถามมาให้ใหม่ครับ

ผมทำงานธนาคาร  ๆ  จะจัดแข่งกีฬาปีละครั้ง แบ่งเป็นสี ๆ 5 สี  เหนือ อีสาน กลาง ใต้ และ สำนักงานใหญ่   เพื่อเชื่อมความสามัคคี  และมีชมรมยิงปืนอยู่แล้ว  แข่งมาทุก ๆ ปี ครับ  น่าจะมีความปลอดภัยในระดับหนึ่ง   เข้าใจว่าพี่คงนึกไปถึงกีฬาสี..ตอนเราเป็นนักเรียน

ส่วนท่ายิง ผมจะลองไปฝึกซ้อมดูครับ  ......  ขอบคุณครับ

พี่หมอรุท
                 ผมเกิดปีจอ  สองห้าหนึ่งสามครับ  อายุอานามปาเข้าไปครึ่งชีวิตแล้วครับ ถ้ายังอยู่ถึง  68 ขวบ ...... 

สำหรับเรื่องปืนนั้น ผมซื้อมาเพราะว่าอยากมีปืนเอาไว้บ้านน่ะครับ  ไว้ยิงเล่น และสวยครับ  ปิ๊ง แต่แรกเห็น  เดิมคิดจะเอา G19  แต่ไม่ชอบโพลิเมอร์     ไม่เค๊ย ไม่เคยคิดเลยที่จะลงแข่ง  แต่มาวันนี้เกิดความอยากแล้วครับพี่หมอ  เพราะเป็นในพนักงานองค์กรเดียวกัน     แต่อย่างที่พี่บอก ปืนผมมีวัตถุประสงค์การใช้เพื่อป้องกันตัว    จะหาปืนใหม่ไม่คงไม่มีงบแล้วครับ  ...

ส่วนเรื่องทำความสะอาดนั้น  เนื่องจากยิงเป้ากระดาษเสร็จ  จะมียิงเป้าเหล็ก เส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 6 นิ้ว ( เขาแจ้งมา )  ระยะ- จำนวนนัด ไม่ได้บอกครับ    ผมกลัวว่าจะมีปัญหาเรื่องคราบตะกั่ว ในเกลียวลำกล้อง       ซึ่งที่ผ่านมาผมยิงประมาณ 50 - 60 นัด ก็กลับบ้านล้าง  แต่ที่จะแข่ง 100 นัด ขึ้นไปแล้วครับ ..... ถ้ายิงแข่งไม่รุ่ง ก็คงกลับไปตามหนี้ ... สืบทรัพย์... ยึดทรัพย์ออกขายทอดตลาด ..... และหมั่นฝึกยิงเพื่อป้องกันตัวดีก่า... ลูกหนี้( ที่ไม่ดี )  คงเกลียดผมเพิ่มมากขึ้นครับ

พี่เสนัด  ครับ

อย่างที่พี่ว่าครับ .. ไม่ซีเรียสครับ  หากมีแววรุ่ง จะถอย  11 มม. ไว้ลงแข่ง  เผื่อถึงตอนนั้น หลวงท่านคงไม่อนุญาต ขนาดนี้แล้วครับ  คงบอกว่าตั้งแต่ขนาด .22 นิ้ว ขึ้นไป เป็นปืนที่มีอานุภาพร้ายแรง  ยิงติดต่อกัน หลาย ๆ นัด  สามารถทำให้รางรถไฟ เหาะ ขาดได้  ประชาชนทั่วไป   มิควรมีไว้ในครอบครอง ... ตอนนี้อยากได้ cz 75, 85  ตัวเต็ม 0 หลัง ปรับได้ เห็นอะไรก็อยากได้ไปโหมด  ก่อนนอนทุกคืน ผมจะท่อง...

... รู้จักพอ  ก่อสุข  ทุกสถาน..........

ขอบคุณทุก ๆ ท่านครับ    สวัสดีครับ  Grin

" Forgive your enemies  but  never forget their names "... J.F.K. ...
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2004, 09:38:57 AM »

ใช้ปืนส่วนตัวเราแข่งดีกว่าครับ ถึงไม่ชนะก็ได้ใช้ของที่ซื้อมา เพราะไม่ซีเรียสไม่ใช่หรือครับ

ซื้อมาได้ใช้ผมว่าคุ้ม Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2004, 10:09:09 AM »

เพราะว่าผู้ตอบเป็น ผุ้หญิงครับ  เวลาคุยกะสาว ๆ เสียงใส ๆ  สมาธิมักจะสั้นครับ  ไว้จะถามมาให้ใหม่ครับ

คนแถวนี้ก็เป็นครับ  Tongue

ผมทำงานธนาคาร  ๆ  จะจัดแข่งกีฬาปีละครั้ง แบ่งเป็นสี ๆ 5 สี  เหนือ อีสาน กลาง ใต้ และ สำนักงานใหญ่   เพื่อเชื่อมความสามัคคี  และมีชมรมยิงปืนอยู่แล้ว  แข่งมาทุก ๆ ปี ครับ  น่าจะมีความปลอดภัยในระดับหนึ่ง   เข้าใจว่าพี่คงนึกไปถึงกีฬาสี..ตอนเราเป็นนักเรียน

ใช่ครับ นึกถึงกีฬาสีสมัยนักเรียนจริง ๆ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2004, 12:59:24 AM »

Wink แหมผมเห็นถามเหมือนวัยสะรุ่น... คิดว่าอายุแถวๆยี่สิบต้นๆ... ที่ไหนได้รุ่นไล่ๆกันคับ...   Cheesy

Grin แล้วแข่งกีฬาสีเสร็จแล้ว... ได้ผลงานอย่างไรช่วยมาเล่าให้เพื่อนๆฟังด้วยนะคับ...  Grin
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2004, 02:54:31 AM »

กำหนดแข่งที่ว่านี่ จัดเมื่อไหร่ครับ ?

Ch@i-Yo.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2004, 10:24:46 AM »

กำหนดแข่งที่ว่านี่ จัดเมื่อไหร่ครับ ?

วันเสาร์ที่ 20 พ.ย. 47  ครับ   

Ch@i-Yo.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2004, 10:33:46 AM »

เรียนพี่หมอรุต

อายุเป็นเพียงตัวเลขครับ  ใครไม่เชื่อลองไปเดิน center point ดูสิครับ  แล้วจะค้นพบสัจจธรรมว่า  เราเอง โค ร  ต  แก่ ครับ ..........

เสียงลือ เสียงเล่าอ้างมาว่า  อันชายหนุ่มนั้น  ชีวิตเพิ่งเริ่มต้นเมื่ออายุ 30   ถ้าจะให้ดี แก่พรรษาอีกหน่อย แล้วเดินกับเด็ก ๆ  แล้วได้ยินคำว่า ป๋าขา......  หัวใจจะเริ่มเป็นหนุ่มอีกครั้งครับ

ใช่ไหมคะ       ป๋ารุทขา.........

RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2004, 12:26:46 PM »

ถึง พี่ติ๊ก
    ความเห็น ส่วนตัวของผม แบบ ผู้ไม่มีประสบการณ์  ผมว่า
ใช้ปืนเราเองจะดีที่สุด ครับ อย่างน้อยสุดเรา ก็คุ้นเคยกับมันมากกว่าครับ
      ส่วนเรื่อง แพ้ ชนะ ผมว่ามีแต่ กำไร กับเสมอตัวครับ
        ถ้าแพ้  เราก็อ้างได้ว่า ปืนเราเสียเปรียบ....อิ  อิ  อิ
        ถ้า ชนะ ทีนี้คุยได้ใหญ่เลย ขนานปืนเรา เสียเปรียบ ยังชนะ แปลว่า ฝีมือเรา ดีจริง  ....555555
 Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin
  ขอให้ชนะการแข่งขันทุกแมช์ท ครับ Cool Cheesy Grin

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2004, 12:39:03 PM »

ตามความเห็น และประสพการณ์อันเล็กน้อยของผม Wink
  ผมเคยแข่งมือใหม่ที่สนามพยนต์ จังหวัดนครสวรรค์เมื่อปลายปีที่แล้ว (มือใหม่ในที่นี้หมายความว่า อาจจะเคยแข่งมาแล้ว แต่ไม่เคยได้รับรางวัลเลยแม้แต่ชิ้นเดียว) Wink (ผมก็เจอพวกซุ่มซ้อมน่ะสิครับ  ฝีมืองิ ผมเทียบไม่ได้1ใน5(เค้ายิงได้กลุ่มติ๊ดเดียวยังบ่นว่ามีบางนัดหลงกลุ่ม ผมยิงได้อยู่ในวงดำก็ยิ้มกรามแทบฉีกแล้ว Grin)
  ผมก็ควง686ตัวโปรดไป  เวลายิงซ้อม ผลมันออกมาน่าดูดี Wink แต่ไหงพอไปแข่งเข้าจริงๆ 70กว่าๆ Sad(10นัดนะครับ) มากสุดก็82มั้ง ถ้าจำไม่ผิด(พวกฝีมือจริงๆ เค้า85 Up)   ไปแข่ง2วัน  สะโร่ไป11ชุด(รู้สึกจะชุดละ100 ถ้าจำไม่ผิด)  หมดเงินไปพอควร  แต่ไม่ได้ถ้วยอะไรกลับมาเลย เพราะอ่อนซ้อมไปหน่อย Sad(ไม่มีเหรียญเป็นรางวัลปลอบใจซะด้วยสิ) Cry  ก็นึกซะว่าแข่งเอามันส์ครับ เพราะพวกที่ไปแข่งเค้าใช้ปืนเจ๋งๆทั้งนั้น เช่นSTI,Kimber... 
 แต่ผมไม่เครียดอะไรครับ  แข่งเอาสนุก เอาประสพการณ์ Wink  ถ้าปีนี้เค้าจัดอีก  ก็จะไปอีก  ฮึ่มมม Angry จะไปเรียกคะแนนกลับคืน Grin Grin Grin

สรุป: ผลจะออกมายังไง มันก็เป็นแบบนั้นครับ  แข่งเอาสนุก เอาประสพการณ์ดีกั่ว  ได้รางวัลก็ถือว่าเป็นโชคไป Grin

อ้อ เกือบลืม  ก่อนแข่งอย่าดื่มอย่ากินอะไรที่มีผลต่อร่างกายนะครับ  เช่นน้ำอัดลมเป็นต้น  เพราะมันอาจกระตุ้นหัวใจ ทำให้ยิงไม่แม่นได้นะครับ Wink  ผมเคยดื่มน้ำอัดลมก่อนยิงไรเฟิล  มือสั่น ยิงไม่ได้เรื่องเลย(ขนาดนอนยิงแบบพาดด้วยนะ) Embarrassed
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2004, 01:15:20 PM โดย บาร์ท » บันทึกการเข้า

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2004, 07:32:25 PM »

วันเสาร์ที่ 20 พ.ย. 47  ครับ   

ขอให้โชคดีครับ  วันอาทิตย์ที่ 21 พ.ย.  โพสท์เล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2004, 12:01:23 AM »

เรียนพี่หมอรุต

อายุเป็นเพียงตัวเลขครับ  ใครไม่เชื่อลองไปเดิน center point ดูสิครับ  แล้วจะค้นพบสัจจธรรมว่า  เราเอง โค ร  ต  แก่ ครับ ..........

เสียงลือ เสียงเล่าอ้างมาว่า  อันชายหนุ่มนั้น  ชีวิตเพิ่งเริ่มต้นเมื่ออายุ 30   ถ้าจะให้ดี แก่พรรษาอีกหน่อย แล้วเดินกับเด็ก ๆ  แล้วได้ยินคำว่า ป๋าขา......  หัวใจจะเริ่มเป็นหนุ่มอีกครั้งครับ

ใช่ไหมคะ       ป๋ารุทขา.........

Grin ผมได้ยินแต่เด็กๆเรียกว่า " ป๊ะป๋า...หนูจากินนม..." นี่สิคับ...  Grin
หน้า: [1] 2
  พิมพ์