เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 09:33:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามอีกนิดครับ เรื่องรับโอนปืน ขนาด .357 ครับ  (อ่าน 2295 ครั้ง)
panjap1
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 08:37:16 AM »

ตอนนี้พอได้ข้อมูลจากเพื่อนๆ ในการโอนปืนแล้วพอเข้าใจแล้วครับ แต่ติดตรง มีกระบอกที่จะรับโอนจากคุณพ่อมี อยู่สองอันที่ไม่ทราบว่าเป็นปัญหาหรือเปล่านั่นคือ .357 magnum กับ HK 300 (.22 magnum) ปืนยาวครับ
ไม่ทราบว่าต้องใช้ใบรับรองสนามยิงปืนด้วยหรือเปล่าครับ สำหรับสองขนาดนี้
และอีกอย่างนึง ผมไปขอ ป.3 ทีเดียวพร้อมๆกัน 8 กระบอกนี่ ทำได้ไหมครับ เพราะรับโอนมาทั้งหมดจากคุณพ่อ หรือว่าควรขอทีละกระบอกดีกว่า ขอบคุณครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 08:41:15 AM »

ควรโอนทีละกระบอกครับ.............

โอนกระบอกยากๆก่อน คือ .357 พอป.4 ออกแล้ว ค่อยไปยื่นเรื่องโอน .22 magnum

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 10:19:18 AM »

ตอนนี้พอได้ข้อมูลจากเพื่อนๆ ในการโอนปืนแล้วพอเข้าใจแล้วครับ แต่ติดตรง มีกระบอกที่จะรับโอนจากคุณพ่อมี อยู่สองอันที่ไม่ทราบว่าเป็นปัญหาหรือเปล่านั่นคือ .357 magnum กับ HK 300 (.22 magnum) ปืนยาวครับ
ไม่ทราบว่าต้องใช้ใบรับรองสนามยิงปืนด้วยหรือเปล่าครับ สำหรับสองขนาดนี้
และอีกอย่างนึง ผมไปขอ ป.3 ทีเดียวพร้อมๆกัน 8 กระบอกนี่ ทำได้ไหมครับ เพราะรับโอนมาทั้งหมดจากคุณพ่อ หรือว่าควรขอทีละกระบอกดีกว่า ขอบคุณครับ

เยาะเย้ย น้ำลายหก น้ำลายหก   โห...
Boss888
กิ๊กก๊อก กัมปานี...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

กิ๊กก๊อก เอ็นจิเนียร์

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 11:13:47 PM »

อยากเป็นพี่น้องด้วยจังเลยครับ.......

เหนือฟ้า....ยังมีฟ้า
นิ่งสงบ....สยบความเคลื่อนไหว
thamcharoen
Full Member

คะแนน 7

...ดื่มแต่พองาม...แต่ห้ามมาว...เมา

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 10, 2007, 08:42:11 AM »

....ขออภัยไม่ทราบว่าอยู่ต่างจังหวัดหรือ กทม.ครับ....ถ้าอยู่ กทม.ก็ทำตามที่พี่ ๆ ท่านว่า  แต่ถ้าอยู่ต่างจังหวัดผมเสนออย่างนี้ครับ..
ไปขอพบนายทะเบียนด้วยตัวเองเลยพาพ่อไปด้วย...บอกเหตุผลให้ท่านฟังครับว่ารับโอนเป็นมรดก...ให้พ่อพูดก็ได้ครับบอกว่าท่านแก่แล้วกลัวว่าจะยุ่งยากในภายหลัง...หรือหาเหตุผลอื่น ๆ ฯลฯ พูดคุยดูได้ เพราะต่างจังหวัดเข้าพบนายอำเภอง่ายมาก ไม่ยุ่งยากอะไร...บอกหน้าห้องหรือเลขา เดี๋ยวก็ได้พบ  ถ้าได้ขอ ป.๓ โอนที่เดียวทั้ง ๘ กระบอกเลยครับ....ผมเคยแนะนำเพื่อนให้ใช้วิธีนี้ครับ ตอนนั้นแค่ ๔ กระบอกแต่ทำครั้งเดียวจบครับ...

....ว่าแต่ว่าถ้าโอนแล้วมีกระบอกไหนไม่ชอบก็ลองเอามาฝากให้เพื่อน ๆ พี่ๆ สมาชิกใช้บ้างก็ดีครับ  น้ำลายหก  น้ำลายหก  น้ำลายหก

....ม้าแก่...แต่อยากกินหญ้าอ่อน.....
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 10, 2007, 10:10:02 AM »

ถ้าโอนมรดก ก็ทำพร้อมกันหมดได
แต่ถ้าโอนตามปกติ  ทำเดือนละกระบอก นายทะเบียนจะสบายใจกว่าครับ
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 10, 2007, 10:37:14 AM »

...... การโอนอาวุธปืนจากพ่อไปหาลูก  ไม่น่าจะมีปัญหาครับผม  แต่ต้องถามต่อว่า  คุณพ่อยังมีชีวิตอยู่หรือไม่  ถ้ามีชีวิตอยู่ก็คือการโอนให้จากพ่อไปให้กับลูก เป็นการโอนทรัพย์ธรรมดา  แบบนี้นายทะเบียนอาจจะขอดูความเหมาะสม  เช่น  พ่อมีอายุมากแล้วหรือยัง  ลูกที่รับมีความประพฤติเป็นเช่นไรเป็นที่ไว้เนื้อเชื่อใจในสังคมหรือเปล่า  มีการมีงานทำแล้วหรือยัง  บรรลุนิติภาวะหรือไม่  อะไรทำนองนี้ครับ  ความยากง่ายก็อยู่ที่ดุลยพินิจของนายทะเบียนละครับผม

....... อีกแบบ ถ้าคุณพ่อเสียชีวิตแล้ว  อันนี้ถึงจะเรียกว่า "โอนมรดก"  เพราะถ้าจะเรียกว่ามรดกนั้น  ต้องเสียชีวิตแล้วครับผม  ถ้ากรณีนี้  มีบุตรกี่คนต้องมาลงชื่อในท้ายคำขอ  รวมทั้งแม่ด้วยครับผม  ถ้ายังมีชีวิตอยู่  บุตรคนไหนไม่เอาก็ต้องมาลงชื่อสละสิทธิ์  แบบนี้ทำพร้อมกันเลยครับ  กี่กระบอกก็ทำได้  ทุกขนาดที่พ่อเราครอบครองอยู่  แต่คงไม่ได้หมายรวมถึงปืนที่ใช้ในการทำสงครามนะครับผม ..... ขอให้โชคดีครับ ......

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
cherdwong
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 10, 2007, 11:24:33 AM »

รับทีเดียวเลยครับ Grin Grin
panjap1
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 11:20:00 AM »

ขอบพระคุณสำหรับคำตอบครับ  ชัดเจนครับ ตอนนี้คุณพ่อยังมีชีวิตอยู่ครับ คงต้องเป็นการโอนปกติแบบคุณแจ็ค/คุณสุพินท์ ว่าไว้ละครับ 
เมื่อตะกี้โทรไปถาม จนท. ที่วังไชยา ได้รับคำตอบดีมากครับ บอกให้โอนเป็นคู่ๆ ไป เช่น .22 SR + .357, remington870+.38 เป็นต้น และต้องมีหนังสือรับรองจากสนามยิงปืนด้วย สำหรับ ขนาด .357 ผมคงต้องไปขอหนังสือเร็วๆนี้ละครับ
lp1921
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 07:45:41 PM »

รักมากเลยครับ
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 07:46:38 PM »

Grin

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
หน้า: [1]
  พิมพ์