เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 03:01:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเพื่อนๆพี่ๆในเว๊บช่วยดูหน่อยครับ  (อ่าน 2307 ครั้ง)
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 07:55:05 PM »

ช่วงนี้ผมไปยิงปืนแล้วเก็บปลอกมาดูสังเกตุว่ารอยเข็มผิดปกติ  ไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้น จะมีผลเสียกับปืนมั๊ย  และจะแก้ไขอย่างไรครับ   ยิงไป700กว่านัดแล้วปืนก็ทำงานเรียบร้อยดีแต่ 100 กว่านัดหลังๆจะเป็นแบบนี้ปืนก็ทำงานเรียบร้อยเหมือนเดิมแต่เห็นแล้วไม่ค่อยสบายใจใครรู้บ้างช่วยบอกหน่อยครับ  (ปืน CZ  SP-01) Embarrassed

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 09:15:28 PM »

ผมว่ามีปัญหาที่สปริงเข็มแทงชนวนครับ ถ้าพี่ เปลี่ยน สปริงลำเลื่อนใหม่ เค้าจะมีสปริงเข็ม แถมมา ด้วย ต้องเปลี่ยนคู่กัน ครับ ที่ที่ผมสงสัยอยุ่ คิดว่าน่าจะเป้นสปริงลำเลื่อนออน่เกินไปครับ ไม่ทราบว่าพี่ใช้สปริงกี่ปอนด์ ครับ ถ้าเป้น 14ปอน์ ผมว่าเปลี่ยนเป็น 16.5หรือ18.5ไปเลยครับ เดี๋ยวนี้ลูกซ้อมโหลดมาแรงมากครับ

สาเหตุ จากสปริงลำเลื่อน ออน่ เมื่อไสลถอยหลังเร็ว ทำให้เข้มแทงชนวนที่สปริงเข้มออน ดันเข็มกลับเข้าบล๊อกไม่ทันครับเวลา เมื่อเตะปลอกออก เข้มแทงชนวนเลยครูดกับแก๊ปท้ายเป้นทางยาว ถ้าเป็นบ่อยๆเข้ม อาจหักได้ครับ น้ำลายหก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2007, 09:21:18 PM โดย at75 » บันทึกการเข้า
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 09:43:27 PM »

ผมก็ใช้สปริงลำเลื่อนเดิมๆครับไม่ได้เปลี่ยนอะไรแต่ก็รู้สึกว่าสปริงอ่อนลง  และลองกดเข็มดูรู้สึกว่าสปริงอ่อนถ้าเทียบกับ CZ 75 ของเพื่อน แล้วอย่างนี้จะทำอย่างไรดีหรือซื้อเปลี่ยนทั้ง 2 อย่างเลยดีมั๊ยเพราะก็กลัวเข็มหักเหมือนกันหรือจะหิ้วปืนกับปลอกไปให้ช่างดูแล้วค่อยว่ากัน Undecided

van-เรารักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 09:54:04 PM »

ของผมก็เคยเป็นครับ  75dปืนเดิมๆ 
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 10:22:47 PM »

สปริงนกสับ  สปริงเข็มฯ  สปริงรีคอย์ล   ไล่กันสนุกครับ  ปืนเดิมๆไม่เคยแต่งใช่ไหมครับ
SP 01 อาจใส่สปริงสำหรับลูกแรงเบามา นะครับ

ลองเปลี่ยน สปริงรีคอย์ล ดูก่อนครับ เห็น มีของทำมาสำหรับทานโฟกลิโอ วางขายอยู่ แข็งกว่านิดหน่อย  ดูก่อนครับ เพราะง่ายที่สุด

....ตามล่า...อีตอแหล
paisan2
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 10, 2007, 11:51:11 AM »

ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้คำแนะนำ Cool

โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 10, 2007, 12:12:55 PM »

ดูจากปลอก win แล้วอาการไม่น้อยเลยนะครับ

สปริงเข็มฯครับ จำเลยที่ 1

Grin Grin Grin Grin
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 10, 2007, 12:20:51 PM »

ผมก็ใช้สปริงลำเลื่อนเดิมๆครับไม่ได้เปลี่ยนอะไรแต่ก็รู้สึกว่าสปริงอ่อนลง และลองกดเข็มดูรู้สึกว่าสปริงอ่อนถ้าเทียบกับ CZ 75 ของเพื่อน แล้วอย่างนี้จะทำอย่างไรดีหรือซื้อเปลี่ยนทั้ง 2 อย่างเลยดีมั๊ยเพราะก็กลัวเข็มหักเหมือนกันหรือจะหิ้วปืนกับปลอกไปให้ช่างดูแล้วค่อยว่ากัน Undecided

ผมว่าหาร้านที่สั่งสปริงจากนอกให้ก็ดีครับ จะได้มาตรฐาน ครับ ปรึกษาช่าง ที่ไว้ใจได้ครับ
Boss888
กิ๊กก๊อก กัมปานี...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

กิ๊กก๊อก เอ็นจิเนียร์

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 10, 2007, 08:14:41 PM »

ว2 ว8 ว61 สำหรับวิทยาทานครับพี่ๆ......

เหนือฟ้า....ยังมีฟ้า
นิ่งสงบ....สยบความเคลื่อนไหว
CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 10, 2007, 09:34:47 PM »

ซีแซดเก้าเจ็ดผมใหม่ๆก็เป็นครับ แต่เดี๋ยวนี้หายแล้วสงสัยยิงจนเข้าที่

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
Dr.ohm
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 10, 2007, 09:45:36 PM »

สปริงเข็มแทงชนวนอ่อนไปครับ ไม่ทราบว่าแต่งปืนหรือเปล่า หรือตัดสปริงเข็มแทงชนวนหรือเปล่า
paisan2
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 11, 2007, 11:36:48 AM »

สปริงเข็มแทงชนวนอ่อนไปครับ ไม่ทราบว่าแต่งปืนหรือเปล่า หรือตัดสปริงเข็มแทงชนวนหรือเปล่า
สปริงเข็มไม่เคยตัดครับ แต่ปืนเคยแต่งไกแล้วช่างตัดเมนสปริงให้อ่อนลงครับเกี่ยวหรือเปล่าครับ

เก่ง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 11, 2007, 12:18:04 PM »

cz 75b ของผมก็เป็นครับ ยิงมาประมาณ 1500 นัด แล้ว ...แต่เคยอ่านเจอใน อวป ฉบับไหนจำไม่ได้แล้วครับ เกี่ยวกับเรื่องแรงดันของกระสุนเกิน ซึ่งมีรูปจานท้ายกระสุนของ cz เป็นแบบนี้เหมือนกันครับ..แต่ไม่เกียวกับแรงดันเกินนะครับ   คงต้องให้ผู้รู้เกี่ยวกับระบบการทำงานของ cz ตอบ......อยากทราบเหมือนกันครับ Smiley

"ปืน"คือเพื่อนแท้ ไม่เคยทิ้งเรา ถ้าเราไม่ทิ้งมัน
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 11, 2007, 02:58:59 PM »

cz 75b ของผมก็เป็นครับ ยิงมาประมาณ 1500 นัด แล้ว ...แต่เคยอ่านเจอใน อวป ฉบับไหนจำไม่ได้แล้วครับ เกี่ยวกับเรื่องแรงดันของกระสุนเกิน ซึ่งมีรูปจานท้ายกระสุนของ cz เป็นแบบนี้เหมือนกันครับ..แต่ไม่เกียวกับแรงดันเกินนะครับ คงต้องให้ผู้รู้เกี่ยวกับระบบการทำงานของ cz ตอบ......อยากทราบเหมือนกันครับ Smiley

Grin จากรูปแล้วยังถือว่าแรงดันปกติครับ รอยบิ่นข้างรอยเข็มนั้นเกิดจากเข็มแทงชนวนถอยไม่ทันการคัดปลอกครับ คือตอนสไลด์ถอยดึงปลอกมากระแทกคันคัดปลอกนั้นเข็มแทงชนวนยังไม่หดกลับเข้าไปในช่องเข็มหมดครับ สาเหตุหลัก ๆ เลยก็คือเข็มแทงชนวนอ่อนไป ซึ่งทั้งจากแรงส่งจากการกระแทกของนกสับ ทั้งการที่สไลด์วิ่งถอยหลัง ทั้งมวลของเข็มเอง เมื่อสปริงเข็มอ่อนไป ทำให้ไม่สามารถสู้แรงทั้งหลายได้ เข็มแทงชนวนจึงหดกลับเข้าไปไม่ทันดังกล่าวครับ Grin

krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 11, 2007, 04:49:21 PM »

Grin จากรูปแล้วยังถือว่าแรงดันปกติครับ รอยบิ่นข้างรอยเข็มนั้นเกิดจากเข็มแทงชนวนถอยไม่ทันการคัดปลอกครับ คือตอนสไลด์ถอยดึงปลอกมากระแทกคันคัดปลอกนั้นเข็มแทงชนวนยังไม่หดกลับเข้าไปในช่องเข็มหมดครับ สาเหตุหลัก ๆ เลยก็คือเข็มแทงชนวนอ่อนไป ซึ่งทั้งจากแรงส่งจากการกระแทกของนกสับ ทั้งการที่สไลด์วิ่งถอยหลัง ทั้งมวลของเข็มเอง เมื่อสปริงเข็มอ่อนไป ทำให้ไม่สามารถสู้แรงทั้งหลายได้ เข็มแทงชนวนจึงหดกลับเข้าไปไม่ทันดังกล่าวครับ Grin

สปริงเข็มไม่เคยตัดครับ แต่ปืนเคยแต่งไกแล้วช่างตัดเมนสปริงให้อ่อนลงครับเกี่ยวหรือเปล่าครับ

เห็นเหมือนคุณใหม่ แต่ไม่ใช้สปริงเข็มอ่อนไปหรอก  ผมว่าเป็นเพราะเมนสปริงที่อ่อนลงมากกว่าทำให้สไลด์วิ่งไวขึ้น
เพราะเกิดจากแรงต้านของนกสับที่น้อยลง ฉนั้นหาสปริงเมนตัวเดิมๆ มาใส่ครับ และไม่ควรยุ่งกับสสริงเมน
เพราะจะทำให้สไลด์กระแทกโครงปืนไวขึ้น   เรียกง่ายๆ ว่าปืนพังเร็วขึ้นครับ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์