เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 12:40:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ามีปืนแล้วยิงจะผิดใหมครับ  (อ่าน 2295 ครั้ง)
khetseri
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 07:05:48 PM »

ต้องระวังนะครับวัยรุ่นสมัยนี้ไม่พกอีโบ๊ะเหมือนสมัยก่อน บางกลุ่มพกปืนดีกว่าพวกเราเสียอีก และบวกกับการทำอะไรที่ไม่คิด หลบได้หลบดีกว่าครับ
natfd
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 08:08:37 PM »

พี่ๆครับไม่นานมานี้ผมอ่านข่าวว่ามีคนขับรถตู้ไปเฉี่ยวชนพวกของแก๊งค์ซิ่งพวกนั้นเลยย้อนกลับมาทุบรถและรุมกินโต๊ะซะอ่วมเลย ผมอยากทราบว่าถ้าเจ้าของรถตู้มีปืนแล้ว
ยิงพวกนั้นบาดเจ็บหรือตายเค้าจะมีความผิดหรือไม่ครับ!!!!! อยากรู้ Grin
ผิดว่ากันทีหลังแต่ก็ยังน้อยกว่าปืนเถื่อน

.. Smiley ถ้าข้อเท็จจริง ยุติเพียงนี้. (ทั้งที่ขณะเกิดเหตุเป็นเรื่องอนาคต)

จะเห็นว่า. สหบาทาครั้งนี้ เป็นเพียงเจตนาทำร้ายร่างกายเท่านั้น..
 ถ้าใช้อาวุธปืน ไปยิงเขาตาย
 น่าจะเป็นการกระทำที่ป้องกันตัวเกินกว่าเหตุ.
 น่าจะผิดกฎหมาย ครับ .

แต่ถ้าเจตนายิงให้บาดเจ็บเพื่อยุติเหตุการณ์
 จะต้องดูว่าจุดที่ถูกยิงเป็นอวัยวะที่ไม่สำคัญ. ไม่ทำให้ถึงตาย
 เช่น แขน ขา ซึ่งถ้าจะยิงให้ตายก็ทำได้ แต่เลี่ยงที่จะไม่ทำอย่างนั้น.
 เป็นเรื่องข้อเท็จจริง ครับ.
 อาจเป็นการกระทำที่พอสมวครแก่เหตุ ได้เหมือนกันครับ.

จึงต้องพิจารณาว่า คู่กรณีที่แสดงตัวเป็นคนร้ายนั้น..
 มีการใช้อาวุธหรือไม่ และอาวุธนั้นคืออะไร.. เป็นสำคัญ.

อาวุธปืน อาจใช้ได้ ทั้งป้องกัน และปรามภัย.
 การชักปืน ยิงขู่ เพื่อขับไล่ ปรามไม่ให้ คนร้าย ก่อความรุนแรงต่อไปอีก ย่อมกระทำได้.
 อาจเป็นการกระทำที่พอสมควรแก่เหตุ ไม่เป็นการกระทำที่ผิดกฎหมาย .

แตกต่างจาก การชักปืน .. แสดงอาวุธ.. ในการทะเลาะวิวาท ที่อาจถือว่าผิดกฎหมาย. ครับ. Smiley

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับมือใหม่
ขี้เมา เล่นปืน
ชีวิตไม่เที่ยง พอเพียงก็ได้
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

คุยไม่รู้เรื่องก็อย่าไปคุย

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 08:36:55 PM »

ต้องไปว่ากันที่ศาลล่ะครับ เป็นที่พึ่ง แต่ที่รู้ๆ เตรียมค่าประกันตัว วุ่นๆกับคดีที่ก่อ เสียเวลา เสียเงินแน่ๆ ถ้าเราถูกก็แค่เสมอตัว ถ้าผิดเต็มเครื่องครับ เสียอีกหลายๆอย่าง คิดแล้วพยายามอย่าให้เกิดกับตัวเองดีกว่า ครับ

จงดีกับคนที่ดี
xman007
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 09:56:28 PM »

...ถ้ามีปืนแล้วปล่อยให้โดนซ้อม
...จะตอบว่าไม่ให้ยิงหรือ
..งงนะ
...คนชั่วที่ชอบหาเรื่องนี่มันควรตายอยู่แล้วนี่ครับ
..ปล่อยให้มันซ่าวันหน้ามันก็ฆ่าคนตายง่ายๆแบบคนที่ยิงแหม่มรัสเซียตายไง
Boss888
กิ๊กก๊อก กัมปานี...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

กิ๊กก๊อก เอ็นจิเนียร์

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 10:34:03 PM »

เห็นตามพี่ sixsax ครับ....

เหนือฟ้า....ยังมีฟ้า
นิ่งสงบ....สยบความเคลื่อนไหว
มะนาวโห่(ฮิ้ว)
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 10:55:28 PM »

คนในวงการบันเทิงครับ  งานเบื้องหลัง  ได้ยินพี่ๆที่ออฟฟิศคุยกัน

พอดีฝึกงานที่บริษัทที่เคยร่วมงานกันครับ 

คนโดนชนขาหัก  กำลังจะลงไปช่วย  เพื่อนตามมาข้างหลัง  รุมทำร้าย

เกือบหนีไม่รอด
มะนาวโห่(ฮิ้ว)
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 11:00:34 PM »

แสดงความรับผิดชอบก็ยังไม่วายน๊อ

พี่  khetseri  ครับ  อีโบ๊ะมันก็พกกันครับ  อย่างอื่นก็ด้วย  ฟังจากเพื่อนเหล้า  เอ้ย!  เล่ามา
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 11:39:34 AM »

ถามพี่ ๆ ครับ
    กรณีที่ยิ่งคนร้ายเพื่อหยุด (แขน ขา) และพิสูตรได้ว่าเราไม่เอาถึงตาย.แล้ว....ตามกฏหมายเราต้องจ่ายค่ารักษา /เสียหายหรือไม่..
lp1921
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 02:39:55 PM »

ถ้าการยิงนั้นเป็นการป้องกันตัว  ที่ได้ทำไปพอสมควรแก่เหตุ..
ตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา ๖๘  ไม่มีความผิดเลยครับ ..

สุดยอดครับท่าน   นักกฎหมาย
songkhla
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 03:58:31 PM »

ชักแล้วยิงขึ้นฟ้า ใช้เสียงปรามภัยครับ  อย่าชักเฉย ๆ ข้อหาไม่เหมือนกันครับ ชักโชว์มันไม่เชื่อว่าปืนจริง เป็นเรื่อง ถ้ามันแจ้งข้อหาพยายามฆ่า ก็เป็นเรื่อง  เสียงปืนนี่ ศักดิ์สิทธิ์ครับ ถ้าดังถูกที่ถูกเวลา
นี่เท่าที่ทราบ  ด้วยความเคารพครับ
ถ้ามีอาวุธก็ต้องยิงครับเดี๋ยวคนทางบ้านจะร้องให้ครับเป็นไปตามเหตุและผลในชั้นศาลครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 04:13:12 PM »

ถามพี่ ๆ ครับ
 กรณีที่ยิงคนร้ายเพื่อหยุด (แขน ขา) และพิสูตรได้ว่าเราไม่เอาถึงตาย.แล้ว....ตามกฏหมายเราต้องจ่ายค่ารักษา /เสียหายหรือไม่..

..ถ้าคดียุติว่าเป็นการกระทำที่พอสมควรแก่เหตุ ..ไม่ต้องรับผิดทั้งทางแพ่งและทางอาญา.
ทั้งผู้ยิง หรือผู้ที่ต้องเสียหาย เพราะเหตุดังกล่าว ยังมีสิทธิดำเนินคดีเรียกค่าเสียหาย
หรือสินไหมทดแทนความเสียหายเอาจากโจร คนร้ายนั้นได้อีกส่วนหนึ่งด้วยครับ..  Smiley

ช็อปเปอร์
ขอให้สัญญาว่า.... จะรักและถนุถนอมเธอตลอดไป ...
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 04:19:34 PM »

..ถ้าคดียุติว่าเป็นการกระทำที่พอสมควรแก่เหตุ ..ไม่ต้องรับผิดทั้งทางแพ่งและทางอาญา.
ทั้งผู้ยิง หรือผู้ที่ต้องเสียหาย เพราะเหตุดังกล่าว ยังมีสิทธิดำเนินคดีเรียกค่าเสียหาย
หรือสินไหมทดแทนความเสียหายเอาจากโจร คนร้ายนั้นได้อีกส่วนหนึ่งด้วยครับ.. Smiley

มันก็ควรจะเป็นเช่นนั้น
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 04:31:32 PM »

ชักแล้วยิงขึ้นฟ้า ใช้เสียงปรามภัยครับ อย่าชักเฉย ๆ ข้อหาไม่เหมือนกันครับ ชักโชว์มันไม่เชื่อว่าปืนจริง เป็นเรื่อง ถ้ามันแจ้งข้อหาพยายามฆ่า ก็เป็นเรื่อง เสียงปืนนี่ ศักดิ์สิทธิ์ครับ ถ้าดังถูกที่ถูกเวลา
นี่เท่าที่ทราบ ด้วยความเคารพครับ
ถ้ามีอาวุธก็ต้องยิงครับเดี๋ยวคนทางบ้านจะร้องให้ครับเป็นไปตามเหตุและผลในชั้นศาลครับ

..ข้อเท็จจริงที่เกี่ยวเนื่องด้วยข้อกฎหมายนี้ ..
  ด้านหนึ่งอาจต้องรอฟังเพื่อนที่เป็นนักกฎหมาย มาเติมให้.

ผมขออนุญาตเติมให้ครับ..

จากความเห็นนี้ต้องดูข้อเท็จจริงเป็นกรณีไปครับ. แล้วเลือกกระทำ 
ไม่ใช่ว่าจะต้องยิงขู่เสียทุกครั้ง  .. แบบดังถูกที่ถูกเวลา  Smiley

ส่วนเรื่องข้อหาพยายามฆ่า เป็นเรื่องข้อเท็จจริง.
โดยพฤติการณ์แล้ว คนร้าย หรือโจร จะมาร้องทุกข์ในข้อหาพยายามฆ่าไม่ได้
เพราะเขาไม่ใช่ผู้เสียหาย.

ข้อหาพยายามฆ่า ข้อเท็จจริงต้องชัดเจนว่า 
เล็งอาวุธปืนเจตนาเพื่อจะยิงแต่ไม่สามารถจะยิงได้เพราะโดนขัดขวาง. เสียก่อน
และต้องพิจารณาว่าต้องมีสาเหตุ และแรงจูงใจเพียงพอให้ต้องกระทำอย่างนั้น ด้วย. ครับ Smiley

wichais
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 05:20:35 PM »

ในเบื้องต้นผิดแน่นอนครับ...
ส่วนที่ว่าจะผิดมากน้อยขนาดไหน
ป้องกันตัวพอสมควรแก่เหตุหรือไม่
ต้องดูการแก้ต่างหักล้างในชั้นศาลครับ...
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์