เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 06:27:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการเล็ง  (อ่าน 12357 ครั้ง)
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 07:22:50 AM »

เดี๋ยวจะลองไปฝึกดูบ้างครับ

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 08:29:42 AM »

ขออนุญาติ อนุญาต ถามเพื่อความกระจ่างเพิ่มครับ
ตอนลืมตาสองข้าง ก็มองไปปกติ 
หรือว่า
ตอนลืมตาสองข้าง แต่ก็เอาตาข้างที่เราถนัดมองเล็งไปครับ

ขอบคุณคุณtao bangkhaenที่ช่วยเสริมคำผมในโพสท์ก่อนหน้านี้ครับ
นักกีฬายิงปืนสากลจะลืมตาสองตา แต่ใส่แว่นมีแผ่นบังตาข้างที่ไม่ถนัดไว้  Wink

การยิงในการต่อสู้ หรือการแข่งขันในระบบต่อสู้ยิ่งต้องลืมตาสองตา เพราะหรี่ตามันเมื่อยหน้าและโลกก็มัวๆไปครึ่งใบ  Cheesy
ขออนุญาตยืมคำท่านอาจารย์ผณิศวรมากล่าวซ้ำ......
ท่านว่า...ตาข้างไหนเห็นชัดก็ใช้ข้างนั้นเล็ง  จะถนัดข้างเดียวกับมือหรือไม่ค่อยว่ากันอีกที

ภาพข้างล่างคือ ลักษณะส่วนใหญ่ทั่วไป ที่ผู้ยิงลืมตาสองตา ถือปืนมือขวา เล็งด้วยตาขวา ...
.... แต่ถ้าถนัดมือขวา แล้วตาซ้ายกล้าแข็งว่า ก็ใช้ตาซ้ายเล็ง ..... ท่าทางอย่างไรดูรูปท่ายิงของท่านผู้การสุพินท์ในหนังสืออวป...
... ขออนุญาตเอ่ยนาม  Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2007, 08:33:21 AM โดย ธำรง » บันทึกการเข้า
yotinpen
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 09:08:30 AM »

จะไปฝึกเพิ่มเติมครับ
harusame
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 09:29:28 AM »

ขออนุญาตออกความเห็นครับ

การเล็งแบบ 2 ตาได้เปรียบกว่าในเรื่องทัศนะวิสัย โดยเฉพาะหากเป็นการยิงต่อสู้  เพราะการหลับตาข้างนึงแล้วเล็งด้วยตาอีกข้าง ภาพด้านที่เราหลับตาจะหายไป ถ้าเปรียบเหมือนจอสกรีน ก็จะเหลืออยู่ 2 ใน 3 โดยประมาณ

ทดลองเล่นๆ โดยการเล็งแบบตาเดียวให้ศูนย์จี้ไปที่หัวเป้ารูปคนระยะ 7 เมตร  ลองลืมตาอีกข้าง จะเห็นว่าเล็งแบบ 2 ตาจะเห็นที่พุงของเป้ารูปคนด้วยซึ่งตอนที่เล็งตาเดียวเราจะไม่เห็น  ตรงนี้บอกอะไร Huh

กรณีนี้เราเล็งด้วยตาข้างเดียวที่หัวคู่ต่อสู้ในระยะประมาณ 7 เมตร เราจะไม่เห็นการเคลื่อนไหวของมือเขาในระดับเอวเลย ซึ่งอาจโดนยิงสวนมาโดยไม่รู้ตัว

วิธีการฝึกก็อย่างที่พี่ๆหลายท่านแนะนำข้างต้น คือค่อยๆใช้การหรี่ตาช่วย  แรกๆอาจเห็นภาพซ้อน 2 ภาพ ให้หรี่ตาหรือหลับตาแล้วดูว่าภาพไหนยังอยู่ ก็จำไว้ว่านั่นคือภาพที่เราจะใช้เล็ง

อธิบายเป็นภาษาเขียนยากจัง ไม่รู้ที่พิมพ์ไว้ด้านบนอ่านแล้วจะเข้าใจรึป่าว อิ อิ     

อันนี้เข้าใจ เลยค่ะ
ถนัดขวาค่ะ เวลาปิดตา ก็เลยถนัดที่จะปิดตาขวา ช่วงแรกลำบากและฝืนมาก ๆ กับการปิดตาซ้าย ตอนนี้ชิน และสามารถปิดตาซ้ายได้เป็นธรรมชาติแล้ว มีบ้างบางครั้งที่เผลอปิดตาขวา
ช่วงหลัง  ๆ นี้ เวลาเล็ง ได้ที่แล้วจะเปิดตาซ้ายขึ้นมานิดนึง ก็จะเห็นทั้ง 2 ตา แรก ๆ ก็เห็นเป็น 2 ภาพซ้อนกันจริง ๆ แต่ยังคงใช้ตาขวาจับที่ศูนย์หน้าอยู่ และเลี้ยงศูนย์ ขณะลากไก พอทำอย่างนี้ไปหลาย ๆ ครั้งก็เริ่มชิน จาก 2 ภาพซ้อนกัน ก็เห็นเป็นภาพเดียว
กลุ่มกระสุนยังไม่แน่นเท่าไหร่ แต่ก็เป็นที่น่าพอใจในระดับหนึ่ง

การฝึกฝน คือ คำตอบสุดท้าย  Wink

ขอขอบคุณสำหรับเทคนิค และความรู้ค่ะ
MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 15, 2007, 12:23:48 PM »

ผมโชคดีครับ เริ่มฝึกก็ได้อาจารย์ดี
ยิงปืนลืมตาสองข้างมาเลยตั้งแต่ต้น
แต่ผมต้องไปฝึกเพิ่มเติม เพราะ มือถนัดซ้ายแต่ตาต้องเล็งขวา
ตาซ้ายเอียงมากมองไม่ชัดเลย เลยโกงย้าย center ปืนมาทางขวาเล็กน้อยครับ

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
anirut
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 10:13:45 AM »

ก่อนอื่นขอออกตัวก่อนนะครับว่าไม่ได้ยิงปั้น x หรือยิงทำแต้ม ผมเน้นที่ดำครับ(เน้นการใช้งานและป้องกันตัวอย่างเดียว) เลยต้องจำกัดกรอบการยิงให้อยู่ในวงจำกัดพื้นที่สีดำอย่างเดียว  ระยะสิบเมตรหมดปัญหาแล้วครับ  กลุ่มอาจจะไม่สวยแต่เข้าดำทุกเม็ด แต่ระยะสิบห้าเมตรสิครับ แฮะๆ  มันเอาแต่เลาะๆเล็มๆ อยู่รอบดำครับนานๆ จะเจาะสักที  ยังไม่เจาะทุกเม็ด(ห้าเข้าหนึ่งเข้าสองเงี้ยะที่เหลือนั่งมองอยู่ข้างๆ)  เลยรบกวนถามว่ามันเกี่ยวกับความยาวลำกล้องปืนหรือเปล่าครับ เพราะผมใช้ P-O1 ลำกล้องสามนิ้ว(รึเปล่าไม่แน่ใจ)  หรือมีแทคติกอะใรที่จะเพิ่มเติมแนะนำด้วยครับ
somsak53
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 10:51:37 AM »

การเล็งปืนทุกคนเล็งตาเดียวหมดแหละครับ  เพียงแต่ลืมตาหรือหลับตาที่ไม่ใด้เล็งไว้   ลืมตาใว้ใด้ภาพที่กว้างกว่า  เช่นยิงสตีลแชลเลนจ์ เป้าเหล็กไม่ล้มแค่กระทบเป้าเฉยๆ  คนที่ลืมตาสองตาจะเห็นใด้มากกว่าคนที่ปิดตาข้างหนึ่ง   แต่หลับตาข้างหนึ่งในกรณียิงปราณีต  จะไม่มีภาพอื่นมารบกวนศูนย์หน้า  คนยิงปืนลมสากลจะปิดตาข้างหนึ่งแทบทุกคนครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์