เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 04:39:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนติดเป้  (อ่าน 15569 ครั้ง)
phusang
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 06:18:41 PM »

ผมทำงานเป็นคนงานดับไฟป่าต้องการปืนรีวอลเวอร์ขนาด .22 แม็กนั่ม เพื่อติดตัวเวลาเข้าไปทำงานในป่าช่วยแนะนำวิธีการเลื่อกให้ผมด้วย
kithkin
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 06:31:14 PM »

หากต้องการปืนรีวอลเวอร์ไม่เลือกเป็น.38ละครับ หาลูกปูนง่ายกว่าครับ
S.W.A.T
Hero Member

คะแนน 6

Ceska Zbrojovka

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 06:37:25 PM »

ไม่ลองหาขนาด  9 ม.ม. ดูล่ะครับ ลูกดกกว่า

อรินทราช 26
Hong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 06:43:41 PM »

ผมเชียร์  S&W Model 51 ครับ ....
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 06:54:43 PM »

1.ลูก.22แม๊กนั่ม ราคาเท่าๆกับ.38
2.ปืน.22แม๊กนั่ม หายาก ถ้ามีขาย ราคาก็ไม่ต่างจาก.3เท่าไหรครับ(ถ้าปืนรุ่นหายาก อาจแพงกว่า.38มือ2)
3. ผมวางใจอำนาจ.38มากกว่าครับ

ตามคำถาม ผมคิดว่าเจ้าของกระทู้ น่าจะติดตรงการ ขอป.3 ยากใช่หรือไม่ครับถ้าใช่ลองคุยกับนายทะเบียนดูครับ เพราะปัจจุบัญ ในบ้านเราปืน .22แม๊กนั่ม ใหม่ หายากมาก(ร้านไม่ค่อยนำเข้า) และปืนเก่าก็ ไม่ค่อยขายต่อเท่าไหร่
  แต่ถ้าเป็นความชอบส่วนตัว ก็ลอง มองๆตามหน้าซื้อ ขายดูครับ เห้นมีมาขายอยุ่บ้างบ้างครับ ถ้าใจรัก.22แม๊กนั่มจริงเป็นผม เลือก ลำกล้อง4นิ้วขึ้นไปครับ เพราะลำกล้องสั่นๆ ขนาด2นิ้ว มัก ทำความเร้วของหัวกระสุนได้ไม่ดีเท่าลำกล้องยาวครับ ส่วนที่มีการเปรียบเทียบว่า.22แม๊กนั่มนั้นแรงพอๆกับ.38นั้น ต้องเป็นลำกล้อง.22แม๊กนั่มปืนยาวเท่านั้นนะครับไม่ใช่จากปืน พกลำกล้องสั้นเท่ากันครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 06:59:22 PM »

ลดขนาดลง เหลือ .22 LR  ก็พอไหว สำหรับ การยังชีพ และ ป้องกันตัว
กระสุน หาง่าย ราคาไม่แพง   มีให้เลือก ทั้ง ลูกโม่ และ ออโต   วงกระสุน 6 นัด และ 10 นัด
เพราะถ้า เป็น .22 แม๊กนั่ม  ก็มีตัวเลือก ไม่มาก และ ค่ากระสุน ค่อนข้างแพง
จึงมักจะแนะข้าม ไปเล่น .38 เลย เมื่อเทียบทั้ง ตัวปืน และ กระสุน ในราคาที่พอ ๆ กัน

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 07:53:01 PM »

โดยส่วนตัว ผมก็เห็นว่าควรหันไปมอง .38  น่าจะดีกว่านะครับ
                                                       ด้วยความเคารพครับ

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
Tontakarn รักในหลวง
วัตถุสร้างความเท่าเทียมของมนุษย์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 08:15:48 PM »

เอาใจช่วยให้ได้ปืนดีดีไปใช้ สมดั่งปราถนาครับ ..

การใช้กำลังแก้ปัญหามิใช่ทางออกที่ดี ควรใช้ "สติ" สิแน่นอน

มะนาวโห่(ฮิ้ว)
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 09:38:06 PM »

มีแต่คนเชียร์.38  ผมเชียร์ด้วย

เป็นคนงานดับไฟป่า  น่าจะคุยกันได้  หรือไม่ก็กระเช้าของขวัญสักหอบใหญ่ๆนะครับ

อิอิ
sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 09:41:43 PM »

ถ้าชอบลูกโม่  เชียร์ .๓๘ ด้วยครับ

แต่หากชอบ ออโต้  ยังมี ขนาด ๙ / .๓๘ ซูปเปอร์ / .๔๕   ให้เลือกอีกนะครับ ..

Bluetooth
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 09:47:26 PM »

เอามีดเหน็บไปดีกว่านะ  ผมว่า   Wink

หามาไว้ในครอบครอง  และหวังว่าจะไม่ต้องใช้    ...Airbag, เครื่องดับเพลิง, ปืน ...
yotinpen
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 09:51:31 PM »

น่าจะขอ .38 ได้นะครับ
thaiya
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 19

สนับสนุนประชาธิปไตยครับ

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 09:59:10 PM »

[b].38 ได้นะครับ ยืนพื้นไว้ก่อน ลูกปืนก็หาง่ายราคาลูกซ้อมก็ไม่แพง ฦกฝีมือได้สบาย[/b]

สวัสดีครับ,ยินดีครับ,ขอบคุณครับ,ขอโทษครับ,ไม่เป็นไหร่ครับ    ผมก็เป็นคนที่ชอบปืนคนหนึ่งครับ
Boss888
กิ๊กก๊อก กัมปานี...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

กิ๊กก๊อก เอ็นจิเนียร์

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 10:11:43 PM »

เชียร์ สามแปด ครับ  ของ่าย  ลูกไม่แพง...ครับ

เหนือฟ้า....ยังมีฟ้า
นิ่งสงบ....สยบความเคลื่อนไหว
sniperkid
Sr. Member

คะแนน 4

ทำไมตอนเรียนไม่มีครูน่ารักอย่าง

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 10:30:47 PM »

ว่าแต่ดับไฟป่านี่จะเอาปืนไปด้วยไม่ลำบากแย่หรือครับ Grin ในป่าเท่าที่เคยคุยๆกันมานี่ปืนลูกโม่จะพังเร็วกว่าออโตนะครับ เนื่องจากชิ้นส่วนของปืนลูกโมจะมีชิ้นส่วนเล็กๆมาก เวลาบางครั้งเจอฝนหรือโชคร้ายมากๆตกน้ำตกท่าไปเนี่ย จะไม่สามารถถอดละเอียดออกมาล้างได้สะดวก ทำให้เป็นสนิมด้านใน(กลไก)และยิ่งถ้าเป็นมือใหม่ไม่ได้สนใจเนี่ยปืนจะขัดข้องไม่รู้ตัว และการเปลี่ยนอะไหล่ทำได้ยากกว่าออโต ไหนจะเรื่องการพกพาอีก ค่อนข้างจะเทอะทะไปหน่อยนะครับ
                 แต่ก็นั่นละครับ แล้วแต่คนชอบละนะ ครับ บางทีอาจเพราะขอขนาดอื่นยากก็ได้ครับ ลองสนใจ 10/22 มั๊ยครับ เปลี่ยนเป็นพานท้านแบบพับฐาน ซะหน่อย แค่นี้นอกจากป้องกันตัวแล้วยังเอาไว้หาอาหารในป่าได้อีกด้วย
ปืน 22000 + พานท้าย 6000 + แม็กยาว 2000 =งบสามหมื่นพอไหว นี่เป็นราคาประมาณนะครับเพราะบางทีอาจได้ราคาต่ำกว่านี้อีกนิดหน่อยถ้าใจเย็นรอดูในเวปเราบ่อยๆของแต่งมือสองมีให้เห็นกันอยู่ตลอด

ในภาพแอบยืมมาจากเวปhttp://www.prayotcharms.com/GUN%20TALK.htm ร้านประโยชน์ของคุณนทีมาน่ะครับ(หวังว่าเจ้าของคงไม่ว่าอะไร Grin) ส่วนถ้าชอบลูกโม่ .22 จริงๆเวลาซื้อมือสองให้ระวังยี่ห้อแอสต้า นะครับเพราะเป็นปืนที่มักบอกต่อๆกันว่ามีปัญหาถ้าได้คนที่มีความรู้เรื่องปืนซักหน่อยไปช่วยดูจะดีมาก ส่วนยี่ห้ออื่นคงต้องให้พี่ๆคนอื่นบอกให้ครับ

อืม ไม่ได้เข้าเวปนานละเห็นราคาปืนแล้วแทบเป็นลม
หน้า: [1] 2
  พิมพ์