เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 12:29:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขโมยพยายามเข้ามาลักทรัพย์  (อ่าน 3514 ครั้ง)
bubeboye
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 01:16:38 AM »

ก่อนอื่นต้องขอฝากเนื้อฝากตัวก่อนนะครับ...คือว่าผมเป็นสมาชิกใหม่แกะกล่องเลย...ได้มาอ่านกระทู้มากมายก้อมีความรู้เกี่ยวกันอาวุธปืนมาขึ้น....ขณะนี้ผมทำธุระกิจส่วนตัวครับ...ส่วนตัวผมก้อมี กล๊อค19 อยู่ (ถอยมาได้1ปีคับ)...มีไว้ป้องกันทรัพย์สินอะครับ...เคยไปซ่อมยิงที่สนามบางบัวทอง แค่ครั้งเดียวเอง....แถวบางบัวทอง ลาดหลุมแก้ว ปทุมธานี ขโมยขโจรเยอะมากๆครับ...ทำเอาแต่ละคืนนอนมะค่อยจะหลับเลย...คนที่อยู่ระแวกนี้ก้อคงจะทราบ..
     ปัญหาของผมคือ ผมกำลังขยายกิจการซึ่งที่ใหม่อยู่บริเวณลาดหลุมแก้ว...แถวนั้นขโมยเยอะมากๆ..และผมมีคนเฝ้าของอยู่แค่คนเดียว...และมีทรัพย์สินพอสมควร...วันนึงมีขโมยพยายามจะตัดตัวU ตรงประตูหน้า...โชคดีหมาที่ร้านมันเห่า...ลุงเค้าก้อตื่นมาดู..จ๊ะเอ๋กับหัวขโมยที่กำลังตัวประตูอยู่พอดี...โชคดีทีขโมยมันยังมีความกลัวอยู่บ้าง...มันก้อเลยขึ้นรถที่ถอยหลังและปิดไฟหน้ารอไว้แล้วอยู่หน้าบ้านผมออกไป...ผมก้อนึกถ้าพวกมันเข้ามาได้...ซึ่งมีลุงที่เฝ้าร้านผมอยู่คนเดียวและไม่มีอาวุธปืน.แล้วถ้าเกิดลุงเฝ้าร้านเกิดเห็นหน้าขโมยขึ้นมา.ผมก้อไม่อยากจะนึกเลยจิงๆ ว่าจะเกิดอะไรขึ้นกับลุงเฝ้าร้าน...
     วันต่อมาผมก้อเลยเอาปืนบาเรตต้า.625 ไปให้ลุงเฝ้าร้านของผมทันที...พร้อมกับทำตัวU เพิ่มอีก2ตัว....หลังจากวันนั้นพวกหัวขโมยก้อยังมาด่อมๆมองๆ อยู่ประจำ.(มันคงจะเข้ามาลักของผมให้ได้)...คือมีคนเห็นรถมาจอดปิดไฟอยู่หน้าร้านผม2คืนแล้ว..หลังจากวันนั้นไม่กี่วัน...
     ขอโทดทีนะครับที่เรื่องยาวซะหน่อย....อยากรบกวนถามผู้รู้ว่า...
     1. ถ้าขโมยสามารถเข้ามาในร้านได้แล้วเกิดว่าลุงเฝ้าร้านผมยิงขโมยเสียชึวิตไปด้วยปืนที่ผมให้ลุงเฝ้าร้านไว้จะผิดข้อหาอะไรบ้างครับ....ถ้ายิงโดนขโมยเกิน1นัดแล้วขโมยเกิดเสียชวิต..จะโดนข้อหาอะไรบ้างครับ...
     2. ถ้าเรายิงรถของขโมย จากในบ้านของเรา (ประมาณว่ากลัวขโมยหนี) แต่รถขโมยจอดอยู่หน้าบ้าน แล้วเกิดขโมยเสียชีวิตเราจะผิดข้อหาอะไรบ้าง...
     3. จิงๆผมอยากได้ปืนมีทะเบียน เป็นลูกซอง5นัด..ยี่ห้อไม่ค่อยซีเรียส แต่ราคาอยากได้ย่อมเยาว์ ถูกๆประมาณเท่าไหร่ ช่วยแนะนำทีนะครับ (อยากได้มือ1 เพราะผมไม่ชำนาญ กลัวโดนทะเบียนปลอม)

สุดท้ายก้อขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับผู้ให้คำแนะนำทุกท่านนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2007, 12:31:13 PM โดย bubeboye » บันทึกการเข้า
truman
"ถึงม้วยดินสิ้นฟ้ามหาสมุทร ไม่สิ้นสุดความรักสมัครสมาน แม้เกิดในใต้ฟ้าสุธาธาร ขอพบพานพิศวาสมิคลาดคลา"
Sr. Member

คะแนน 24

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 01:42:16 AM »

ก่อนอื่นต้องขอฝากเนื้อฝากตัวก่อนนะครับ...คือว่าผมเป็นสมาชิกใหม่แกะกล่องเลย...ได้มาอ่านกระทู้มากมายก้อมีความรู้เกี่ยวกันอาวุธปืนมาขึ้น....ขณะนี้ผมทำธุระกิจส่วนตัวครับ...ส่วนตัวผมก้อมี กล๊อค19 อยู่ (ถอยมาได้1ปีคับ)...มีไว้ป้องกันทรัพย์สินอะครับ...เคยไปซ่อมยิงที่สนามบางบัวทอง แค่ครั้งเดียวเอง....แถวบางบัวทอง ลาดหลุมแก้ว ปทุมธานี ขโมยขโจรเยอะมากๆครับ...ทำเอาแต่ละคืนนอนมะค่อยจะหลับเลย...คนที่อยู่ระแวกนี้ก้อคงจะทราบ..
     ปัญหาของผมคือ ผมกำลังขยายกิจการซึ่งที่ใหม่อยู่บริเวณลาดหลุมแก้ว...แถวนั้นขโมยเยอะมากๆ..และผมมีคนเฝ้าของอยู่แค่คนเดียว...และมีทรัพย์สินพอสมควร...วันนึงมีขโมยพยายามจะตัดตัวU ตรงประตูหน้า...โชคดีหมาที่ร้านมันเห่า...ลุงเค้าก้อตื่นมาดู..จ๊ะเอ๋กับหัวขโมยที่กำลังตัวประตูอยู่พอดี...โชคดีทีขโมยมันยังมีความกลัวอยู่บ้าง...มันก้อเลยขึ้นรถที่ถอยหลังและปิดไฟหน้ารอไว้แล้วอยู่หน้าบ้านผมออกไป...ผมก้อนึกถ้าพวกมันเข้ามาได้...ซึ่งมีลุงที่เฝ้าร้านผมอยู่คนเดียวและไม่มีอาวุธปืน.แล้วถ้าเกิดลุงเฝ้าร้านเกิดเห็นหน้าขโมยขึ้นมา.ผมก้อไม่อยากจะนึกเลยจิงๆ ว่าจะเกิดอะไรขึ้นกับลุงเฝ้าร้าน...
     วันต่อมาผมก้อเลยเอาปืนบาเรตต้า6.25 ที่ไม่มีทะเบียน ไปให้ลุงเฝ้าร้านของผมทันที...พร้อมกับทำตัวU เพิ่มอีก2ตัว....หลังจากวันนั้นพวกหัวขโมยก้อยังมาด่อมๆมองๆ อยู่ประจำ.(มันคงจะเข้ามาลักของผมให้ได้)...คือมีคนเห็นรถมาจอดปิดไฟอยู่หน้าร้านผม2คืนแล้ว..หลังจากวันนั้นไม่กี่วัน...
     ขอโทดทีนะครับที่เรื่องยาวซะหน่อย....อยากรบกวนถามผู้รู้ว่า...
     1. ถ้าขโมยสามารถเข้ามาในร้านได้แล้วเกิดว่าลุงเฝ้าร้านผมยิงขโมยเสียชึวิตไปด้วยปืนที่ผมให้ลุงเฝ้าร้านไว้จะผิดข้อหาอะไรบ้างครับ....ถ้ายิงโดนขโมยเกิน1นัดแล้วขโมยเกิดเสียชวิต..จะโดนข้อหาอะไรบ้างครับ...
     2. ถ้าเรายิงรถของขโมย จากในบ้านของเรา (ประมาณว่ากลัวขโมยหนี) แต่รถขโมยจอดอยู่หน้าบ้าน แล้วเกิดขโมยเสียชีวิตเราจะผิดข้อหาอะไรบ้าง...
     3. จิงๆผมอยากได้ปืนมีทะเบียน เป็นลูกซอง5นัด..ยี่ห้อไม่ค่อยซีเรียส แต่ราคาอยากได้ย่อมเยาว์ ถูกๆประมาณเท่าไหร่ ช่วยแนะนำทีนะครับ (อยากได้มือ1 เพราะผมไม่ชำนาญ กลัวโดนทะเบียนปลอม)

สุดท้ายก้อขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับผู้ให้คำแนะนำทุกท่านนะครับ

Smiley Smiley Smiley Smiley....กระทู้ล่อเป้าจัง

1.โดนเต็มๆ...ข้อหาฆ่าคนโดยเจตนา....มีอาวุธปืนไว้ครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาติ
2.ข้อหาฆ่าคนโดยเจตนา....มีอาวุธปืนไว้ครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาติ....เอาไปแค่2ข้อหาก่อน....แล้วหาทนายเก่งไว้แก้ต่างด้วย...ว่ายิงรถแล้วไปโดนคน...อาจจะข้อหาฆ่าคนโดยไม่เจตนา
3.870ประมาณ23000......แล้วเข้าให้ถูกร้านด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2007, 01:45:57 AM โดย truman » บันทึกการเข้า

C:\Documents and Settings\Nong\My Documents\My Pictures\index.png
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 03:40:48 AM »

Undecided สำคัญตรงที่ปืนไม่มีทะเบียนนี่แหละครับ Undecided

JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 04:50:22 AM »

ใช้ปืนไม่มีทะเบียน ไม่คุ้มนะครับ คิดดูดีๆ
ไทสกล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1

ฟ้ากว้าง-สะท้านฟ้า

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 07:34:32 AM »

ขนาดมีทะเบียนก็ต้องเจอข้อหาเกินกว่าเหตุไว้ก่อนเลย แล้วไม่มีทะเบียนอย่าวนี้หนักแน่ครับ

ลูกบ้าข้าก็มี.. อารมณ์ดีข้าก็อ๊วก
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 08:52:16 AM »

ตามที่พี่ๆๆเขาบอกมานั้นคือข้อหาเบื้องต้นที่จะต้องได้รับครับ...ผิดเห็นๆๆครับ.
Tontakarn รักในหลวง
วัตถุสร้างความเท่าเทียมของมนุษย์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 09:00:00 AM »

อ้างถึง

ลองไปดูลูกซอง Reminton 870 ที่ร้านดูครับ ราคาสองหมื่น เป็นต้นไปครับ ..
เห็นเค้าว่าราคาจะปรับขึ้นอีกเร็ว ๆ นี้ ลองไปดูที่ร้านปืนดูครับ
เอาใจช่วยให้ปกป้องชีวิตและทรัพย์สินให้คงอยู่ได้อย่างสงบสุขนะครับ  Smiley

การใช้กำลังแก้ปัญหามิใช่ทางออกที่ดี ควรใช้ "สติ" สิแน่นอน

pichet_rit
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 09:19:35 AM »

ผมไม่มีความรู้พอที่จะบอก จขท. เพียงแต่ขอ ติ หน่อย เท่านั้น ว่า ไม่ต้องให้รายละเอียด มาก ถ้าโจรเข้ามาอ่าน ก็รู้แล้วว่า โรงงานลาดหลุมแก้วที่ตูไปพลาดมาครั้งที่แล้ว ไม่มี ปืน แถมคนแก่เฝ้า คราวหน้ามันอาจจะมาอีกก็ได้

ผมอยู่ 345 เคยโดนครั้งนึงเมื่อปลายปี แต่ไม่มีคนอยู่บ้าน หลังจากนั้นไม่เคยประมาททิ้งบ้านอีกเลย
เพือนๆ หลายคนทั้งที่เป็น ตำรวจ และทนาย แนะนำว่า ถ้าขโมยเข้าบ้าน ไม่ต้องคิดมาก เพราะบางครั้ง บางคนไม่ได้รับโอกาสในการคิด
เขาแนะนำว่าให้ใช้ แต่ใช้อย่างไรนั้น ขึ้นกับตัวเรา ที่สำคัญ เพื่อนทุกคน ส่ายหน้า กับของเถื่อน

ราคาค่าสร้างโรงงาน เทียบไม่ได้กับราคาปืนที่ถูกกฏหมาย เชื่อผมเถอะ อย่าไปคิดถึง ข้องแวะเลย ของไม่มีทะเบียน

We have no right to kill but they have no right to burgle, only do or die
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 09:26:01 AM »

ถ้าเป็นอย่างที่ว่ามา รับไปเลยครับ "ฆ่าคนตายโดยเจตนา" "มีและใช้อาวุธปืนโดยไม่ได้รับอนุญาต" การยิงกี่นัดจริงแล้วไม่มีผลต่อรูปคดีเท่ากับ"เจตนา" แต่ที่พูดๆกันคือกระทำพอควร คือถ้าปืนมันยิงครึ่งนัดได้ก็คงเอาครึ่งนัดเป็นบรรทัดฐาน แต่การกระทำอันควรแก่เหตุมันกว้างมาก ต้องใช้ดุลพินิจและเหตุการณ์ประกอบ ซึ่งการจะขอความปราณีจากศาลท่าน เหตุจากประทุษร้ายผู้อื่นโดยใช้อาวุธปืนนั้นค่อนข้างลำบาก เพราะปืนเป็นอาวุธโดยสภาพ อีกทั้งปืนนอกจากใช้ยิงแล้วโดยสภาพยังใช้ขู่ให้คนกลัวได้ เราจะมาตกม้าตายกันส่วนมากก็ตรงที่ถูกซักค้านว่าทำไมไม่ขู่ หรือยิงขู่ ก่อน แต่ถ้าตอนเกิดเหตุควานหาอะไรไม่ได้คว้าได้ปืน ก็อีกเรื่อง ปัญหาคือทำไมไม่ยิงขู่ก่อน แล้วเหตุถึงขนาดต้องยิงผู้อื่นคืออะไร หรือว่าเขามีปืนและอยู่ในสภาพที่กำลังจะยิงท่าน ซึ่งก็ต้องพิสูจน์ ถ้ามีโอกาสลองเข้าไปฟังเขาซักค้านในศาลดูครับ จะได้เข้าใจวิธีพิจารณาคดีความ
                      ข้อเตือนใจ มีปืนไม่ใช่ว่าจะยิงใคร ที่ไหน เมื่อไหร่ ได้ตามอำเภอใจ มีปืนต้องมีสติ
                      ลองคิดดูเล่นๆนะครับ ว่าถ้าเราชักปืนใส่คนอื่นซึ่งไม่มีอาวุธแต่เขาไม่กลัวกลับเดินเข้าหาท่าน แต่ไม่อยู่ในลักษณะทำทำร้ายท่าน ท่านจะทำอย่างไร ?

natfd
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 09:35:58 AM »

ทำถูกไว้ดีกว่าครับ 

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับมือใหม่
SRS
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 10:11:20 AM »

วันต่อมาผมก้อเลยเอาปืนบาเรตต้า.625 ที่ไม่มีทะเบียน ไปให้ลุงเฝ้าร้านของผมทันที...พร้อมกับทำตัวU เพิ่มอีก2ตัว....หลังจากวันนั้นพวกหัวขโมยก้อยังมาด่อมๆมองๆ อยู่ประจำ.(มันคงจะเข้ามาลักของผมให้ได้)...คือมีคนเห็นรถมาจอดปิดไฟอยู่หน้าร้านผม2คืนแล้ว..หลังจากวันนั้นไม่กี่วัน...

ผิดมาก ตั้งแต่ครอบครองปืนเถื่อน แล้วครับ   ถ้ายิง  ก็ยิ่งผิด    ถ้ายิงไปโดนคน   จะ คนร้ายหรือ ดี ก็ยิ่งผิดเข้าไปใหญ่  โอกาสนอนในคุกสูงลิบลิ่ว   แถมต้องเสียเงินจ้างทนาย ว่าความให้อีกต่างหาก
อย่างที่ท่านสมาชิกหลายๆ คน แนะนำ  ............. อย่าไปเก็บปืนเถื่อนไว้เลยครับ
ถ้าอยากจะมีปืน ไว้ป้องกันทรัพย์สิน  ก็ทำให้ถูกต้องสิครับ  ............ สบายใจกว่าเยอะเลย   
ส่วนเรื่องการใช้ปืน เพื่อป้องกันทรัพย์ สิน ศึกษาจากกระทู้ต่างๆ ในเวปนี้ ให้ดีด้วยครับ    ไม่งั้น ติดคุกอีกครับ
bubeboye
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 10:16:23 AM »

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณทุกข้อแนะนำของท่านครับ.....เริ่มเรื่องผมก้อแนะนำตัวไปแล้วว่าเป็นมือใหม่.....และขอออกตัวไว้ก่อนนะครับว่า...ที่ตั้งกระทู้ถามนั้นผมไม่ต้องการให้ลุงเฝ้าร้านไปยิงใครให้เสียชีวิต...ผมต้องการแค่ป้องกันทรัพย์สิน..แต่มันก้อมีเหตุการณ์มากมาย ที่หัวขโมยพยายามจะเข้ามาลักทรัพย์..แล้วจ๊ะเอ๋กับเจ้าทรัพย์หรือเจ้าของบ้าน...และคนร้านส่วนใหญ่ ถ้าเจ้าของบ้านเห็นหน้าหัวขโมยแล้วส่วนใหญ่ หัวขโมยจะตรงเข้าทำร้ายเจ้าของบ้าน ถ้าโชคดีเจ้าของบ้านอาจจะไม่เป็นอันตรายถึงชีวิต...เราก้อเห็นกันบ่อยๆ..แต่โชคดียังไม่เกิดขึ้นกับตัวเราแค่นั้นเอง...
     และถ้าท่านอ่านดีๆในข้อ3 ท่านก้อจะทราบว่า ผมไม่ต้องการจะให้ลุงเฝ้าบ้าน ของผมใช้ปืนที่ไม่มีทะเบียน เพราะผมก้อทราบว่ามันไม่สมควรที่จะนำมาใช้ แต่ยังก้อขอขอบคุณสำหรับความหวังดีครับ
    และเรื่องการซักค้านว่าทำไมไม่ยิงขู่ก่อน มีเหตุผลดี และเป็นประโยชน์มากครับ...ถือเป็นการเตือนสติที่ดีมาก...และเป็นส่วนหนึ่งของคำตอบที่ผมต้องการครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2007, 01:18:42 PM โดย bubeboye » บันทึกการเข้า
mETEr
จงภูมิใจเถิด ที่เกิดเป็นไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7

รักเธอ ประเทศไทย

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 10:19:37 AM »

แค่เรื่องปืนเถื่อน ผมว่าคุยกันยาวแล้วครับ อย่าให้ถึงกับใช้ยิงเลย ด้วยความเคารพครับ

เกิดมา ต้องตอบแทนคุณแผ่นดิน
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 12:41:43 PM »

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณทุกข้อแนะนำของท่านครับ.....เริ่มเรื่องผมก้อแนะนำตัวไปแล้วว่าเป็นมือใหม่.....และขอออกตัวไว้ก่อนนะครับว่า...ที่ตั้งกระทู้ถามนั้นผมไม่ต้องการให้ลุงเฝ้าร้านไปยิงใครให้เสียชีวิต...ผมต้องการแค่ป้องกันทรัพย์สิน..แต่มันก้อมีเหตุการณ์มากมาย ที่หัวขโมยพยายามจะเข้ามาลักทรัพย์..แล้วจ๊ะเอ๋กับเจ้าทรัพย์หรือเจ้าของบ้าน...และคนร้านส่วนใหญ่ ถ้าเจ้าของบ้านเห็นหน้าหัวขโมยแล้วส่วนใหญ่ หัวขโมยจะตรงเข้าทำร้ายเจ้าของบ้าน ถ้าโชคดีเจ้าของบ้านอาจจะไม่เป็นอันตรายถึงชีวิต...เราก้อเห็นกันบ่อยๆ..แต่โชคดียังไม่เกิดขึ้นกับตัวเราแค่นั้นเอง...
     และถ้าท่านอ่านดีๆในข้อ3 ท่านก้อจะทราบว่า ผมไม่ต้องการจะให้ลุงเฝ้าบ้าน ของผมใช้ปืนที่ไม่มีทะเบียน เพราะผมก้อทราบว่ามันไม่สมควรที่จะนำมาใช้ แต่ยังก้อขอขอบคุณสำหรับความหวังดีครับ
    และเรื่องการซักค้านว่าทำไมไม่ยิงขู่ก่อน มีเหตุผลดี และเป็นประโยชน์มากครับ...ถือเป็นการเตือนสติที่ดีมาก...และเป็นส่วนหนึ่งของคำตอบที่ผมต้องการครับ

สุดท้ายอยากจะย้ำกับทุกท่านนะครับว่า กระทู้ที่ผมตั้งขึ้นนี้ ไม่ประสงค์ที่จะทำร้ายใครให้เสียชีวิต เพิ่งแต่ต้องการคำแนะนำที่เป็นประโยชน์ ในการป้องกันทรัพย์สิน เท่านั้น

ผมไม่เข้าใจความหมายครับ คือถ้าผมให้ความเห็นไปแล้ว ไม่ถูกใจ ก็ต้องขอกราบอภัยเป็นอย่างสูงครับ ผมก็ว่าไปตามความรู้และประสพการณ์ที่มี ไม่ได้มีเจตนาเป็นอื่น  คุณเองก็ควรจะทบทวนคำถามก่อนนะครับว่า คุณถามว่าอย่างไร ข้อความที่คุณเขียนเข้าข่ายตระเตรียมการไว้ก่อน ที่จริงผมจะโพสด้วยซ้ำว่า เจตนาฆ่าผู้อื่นโดยไตร่ตรองไว้ก่อน เพราะมีการเตรียมการหาปืนมาไว้ ถ้าคุณให้การอย่างนี้ในศาล และอีกฝ่ายมีทนายเก่งๆ คุณเรียบร้อยครับ ถ้าไม่ถูกใจก็บอกมาครับ ผมจะลบออกให้ครับ

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 12:58:24 PM »

ขออนุญาตแนะนำว่า

เวลาเขียนข้อความยาว ๆ ก็ช่วยเว้นวรรคบ้าง ... เว้นวรรคไม่ใช่จุดนะครับ เพราะโปรแกรมบราวเซอร์ไม่ฉลาดอย่าง Firefox มันตัดคำภาษาไทยไม่เป็นครับ ข้อความยาวไปทางขวาจนอ่านไม่สะดวกครับ

ผมใช้ Firefox ครับ

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์