เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 12:21:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขโมยพยายามเข้ามาลักทรัพย์  (อ่าน 3500 ครั้ง)
bubeboye
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 01:17:51 PM »

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณทุกข้อแนะนำของท่านครับ.....เริ่มเรื่องผมก้อแนะนำตัวไปแล้วว่าเป็นมือใหม่.....และขอออกตัวไว้ก่อนนะครับว่า...ที่ตั้งกระทู้ถามนั้นผมไม่ต้องการให้ลุงเฝ้าร้านไปยิงใครให้เสียชีวิต...ผมต้องการแค่ป้องกันทรัพย์สิน..แต่มันก้อมีเหตุการณ์มากมาย ที่หัวขโมยพยายามจะเข้ามาลักทรัพย์..แล้วจ๊ะเอ๋กับเจ้าทรัพย์หรือเจ้าของบ้าน...และคนร้านส่วนใหญ่ ถ้าเจ้าของบ้านเห็นหน้าหัวขโมยแล้วส่วนใหญ่ หัวขโมยจะตรงเข้าทำร้ายเจ้าของบ้าน ถ้าโชคดีเจ้าของบ้านอาจจะไม่เป็นอันตรายถึงชีวิต...เราก้อเห็นกันบ่อยๆ..แต่โชคดียังไม่เกิดขึ้นกับตัวเราแค่นั้นเอง...
 และถ้าท่านอ่านดีๆในข้อ3 ท่านก้อจะทราบว่า ผมไม่ต้องการจะให้ลุงเฝ้าบ้าน ของผมใช้ปืนที่ไม่มีทะเบียน เพราะผมก้อทราบว่ามันไม่สมควรที่จะนำมาใช้ แต่ยังก้อขอขอบคุณสำหรับความหวังดีครับ
 และเรื่องการซักค้านว่าทำไมไม่ยิงขู่ก่อน มีเหตุผลดี และเป็นประโยชน์มากครับ...ถือเป็นการเตือนสติที่ดีมาก...และเป็นส่วนหนึ่งของคำตอบที่ผมต้องการครับ

สุดท้ายอยากจะย้ำกับทุกท่านนะครับว่า กระทู้ที่ผมตั้งขึ้นนี้ ไม่ประสงค์ที่จะทำร้ายใครให้เสียชีวิต เพิ่งแต่ต้องการคำแนะนำที่เป็นประโยชน์ ในการป้องกันทรัพย์สิน เท่านั้น

ผมไม่เข้าใจความหมายครับ คือถ้าผมให้ความเห็นไปแล้ว ไม่ถูกใจ ก็ต้องขอกราบอภัยเป็นอย่างสูงครับ ผมก็ว่าไปตามความรู้และประสพการณ์ที่มี ไม่ได้มีเจตนาเป็นอื่น คุณเองก็ควรจะทบทวนคำถามก่อนนะครับว่า คุณถามว่าอย่างไร ข้อความที่คุณเขียนเข้าข่ายตระเตรียมการไว้ก่อน ที่จริงผมจะโพสด้วยซ้ำว่า เจตนาฆ่าผู้อื่นโดยไตร่ตรองไว้ก่อน เพราะมีการเตรียมการหาปืนมาไว้ ถ้าคุณให้การอย่างนี้ในศาล และอีกฝ่ายมีทนายเก่งๆ คุณเรียบร้อยครับ ถ้าไม่ถูกใจก็บอกมาครับ ผมจะลบออกให้ครับ

ยินดีสำหรับคำแนะนำครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 01:37:38 PM »

เดินไฟส่องสว่างเป็นระยะ ๆ   กับ ติดกล้องวงจรปิดแบบ อินฟาเรด
รวมถึง การใช้ Timemer ตั้งเวลา มาช่วย  เปิดปิด แบบ เป็นเวลา หรือ จะสุ่ม ก็เลือกเอา
หมั่นเปลี่ยนเวลา ดี ในแง่ที่ว่า มันจะเปิด ตอนไหน เดาใจยาก
อีกระบบ เป็นแบบ สแกนด้วยอินฟาเรด  ใครเดินผ่าน จะ ดัง หรือ จะไฟติด  แล้วแต่เลือก

ลองดู ครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
bubeboye
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 01:58:10 PM »

ขออนุญาตแนะนำว่า

เวลาเขียนข้อความยาว ๆ ก็ช่วยเว้นวรรคบ้าง ... เว้นวรรคไม่ใช่จุดนะครับ เพราะโปรแกรมบราวเซอร์ไม่ฉลาดอย่าง Firefox มันตัดคำภาษาไทยไม่เป็นครับ ข้อความยาวไปทางขวาจนอ่านไม่สะดวกครับ

ผมใช้ Firefox ครับ

รับทราบครับ
bubeboye
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 01:59:36 PM »

เดินไฟส่องสว่างเป็นระยะ ๆ กับ ติดกล้องวงจรปิดแบบ อินฟาเรด
รวมถึง การใช้ Timemer ตั้งเวลา มาช่วย เปิดปิด แบบ เป็นเวลา หรือ จะสุ่ม ก็เลือกเอา
หมั่นเปลี่ยนเวลา ดี ในแง่ที่ว่า มันจะเปิด ตอนไหน เดาใจยาก
อีกระบบ เป็นแบบ สแกนด้วยอินฟาเรด ใครเดินผ่าน จะ ดัง หรือ จะไฟติด แล้วแต่เลือก

ลองดู ครับ

วิธีนี้น่าสนใจมากครับ ขอบคุณครับ
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 02:43:47 PM »

ผมเคยทำคือเอา นิ๊งหน่อง(ไม่รู้เขาเรียกอะไร)แบบเราเดินเข้าเซเว่นแล้วมันดังนะครับ ดัดแปลงให้เปิดไฟ ผลคือบ้านผมมีแมว มันเปิดปิดทั้งคืน ผมเคยเห็นในโฮมโปรหรือที่ไหนนี่แหละ มีแบบรีโมทด้วย คือส่งสัญญาณไปที่ตัวรับแบบไร้สาย ระยะเกือบ 100 เมตร
                     ผมว่าจริงๆแล้วโดยสัญชาติญาณของคน ถ้าเจ้าของทรัพย์ได้ป้องกันแน่นหนาพอสมควร  มันไม่ค่อยจะยุ่มย่ามหรอกครับ หรือถ้ามันไม่จวนตัวหรือคิดตั้งใจจะมาปล้นมาฆ่าเราจริงๆแล้ว มันเห็นในบ้านผิดปกติมันก็เผ่นแล้วครับ แต่ก็อย่างว่าแหละครับ บ้านเมืองเราทุกวัน เห็นเงินเป็นใหญ่ โจรขโมยถึงเต็มบ้านเต็มเมือง
ก็ได้แต่ภาวนาอย่าให้เหตุการณ์เช่นนี้เกิดกับใครเลยครับ  Smiley

thamcharoen
Full Member

คะแนน 7

...ดื่มแต่พองาม...แต่ห้ามมาว...เมา

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 06:04:21 PM »

...จขกท...บอกว่ามีปืนไม่มีทะเบียน...ถ้าขโมยมันมาอ่านแล้วแกล้งไปแจ้งความ ลุงเฝ้ายามจะซวยเอานะครับ...

....ม้าแก่...แต่อยากกินหญ้าอ่อน.....
Jakkapat
(-___-)
Full Member

คะแนน 9

เหงาครับ....

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 06:17:00 PM »

ให้ลุงใช้.....ก็ค้องจดทะเปียนเป็นชื่อลุงด้วยนะครับ....เดี๋ยวโดนข้อหาปืนผิดมืออีก....

Jackpot คนเก่า Jakkapat ชื่อใหม่
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 06:29:30 PM »

แนะนำ ปืนลูกซองเดี่ยวครับ ใช้ง่าย ราคาถูก ประมาณ 12000  ซื้อในนามนิติบุคคล และทำหนังสือแต่งตั้ง คุณลุง เป็น จนท รักษาความปลอดภัย 

ส่วนเรื่องยิงขโมย  ถ้าเห็นว่า เป็นแค่การขโมยทรัพย์ เท่านั้น   คนยิงผิดเต็มๆครับ  ส่วนเรื่องเหตุลดหย่อนผ่อนโทษก็ว่ากันตามข้อเท็จจริง

หากเป็นการปล้นทรัพย์ โดยใช้อาวุธ และมีเจตนาจะทำร้ายผู้ดูแลทรัพย์  อย่างนี้ อาจจะพอ เป็น "การป้องกันสมควรแก่เหตุ"

แนะนำไปเดินเล่นหน้ารามคำแหง ครับ ไปซื้อ ย่อคำพิภาษาฎีกา  มาอ่าน จะมีกรณีตัวอย่างหลายราย ให้ศึกษา

....ตามล่า...อีตอแหล
bubeboye
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 06:39:37 PM »

ทุกความคิดเห็นของพวกท่าน ผมถือว่าเป็นความหวังดี และการเตือนสติ ขอบคุณครับ
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 07:31:08 PM »

ในหมู่บ้านผมกำลังมีเรื่องฮิต มีพวกชอบขโมยเหลืองจันทร์ โดนไปแล้วหลายบ้าน เมียผมเขวนใว้หน้าบ้านก็ไม่เหลือ เชื่อเลย. Huh ไม่รู้จะทำยังงัยเล่าให้ฟังเฉยๆครับ.
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 07:42:36 PM »

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=32218.0  Cheesy

Remington 870 is a good one Grin  24000+/-

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
bubeboye
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 08:07:47 PM »

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=32218.0 Cheesy

Remington 870 is a good one Grin 24000+/-

ขอบคุณ คุณ khom ครับ ขอกฏหมายมากมาย น่าศึกษามาก ขอบคุณครับ
ส่วน Remington 870 ราคาน่าสนใจดีครับ จะลองศึกษาดูนะครับ
bubeboye
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 08:11:11 PM »

แนะนำ ปืนลูกซองเดี่ยวครับ ใช้ง่าย ราคาถูก ประมาณ 12000 ซื้อในนามนิติบุคคล และทำหนังสือแต่งตั้ง คุณลุง เป็น จนท รักษาความปลอดภัย

ส่วนเรื่องยิงขโมย ถ้าเห็นว่า เป็นแค่การขโมยทรัพย์ เท่านั้น คนยิงผิดเต็มๆครับ ส่วนเรื่องเหตุลดหย่อนผ่อนโทษก็ว่ากันตามข้อเท็จจริง

หากเป็นการปล้นทรัพย์ โดยใช้อาวุธ และมีเจตนาจะทำร้ายผู้ดูแลทรัพย์ อย่างนี้ อาจจะพอ เป็น "การป้องกันสมควรแก่เหตุ"

แนะนำไปเดินเล่นหน้ารามคำแหง ครับ ไปซื้อ ย่อคำพิภาษาฎีกา มาอ่าน จะมีกรณีตัวอย่างหลายราย ให้ศึกษา

ปืนลูกซองเดี่ยวราคาย่อมเยาว์ดี น่าสนใจดีครับ  และคำแนะนำใจการจดเป็นนิติบุคคล เป็นประโยชน์มาครับ

ขอบคุณครับ
xxx
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 12:12:01 PM »

เท่าที่อ่านจากคำที่เจ้าของกระทู้ โพสท์ไว้ ไม่เห็นมีระบุว่าเป็นปืนไม่มีทะเบียนเลยครับ     ถ้าเป็นปืนมีทะเบียน  ลุงแกก็ยังโดนข้อหา มีปืน(คนอื่น)ไว้ใรครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาต ที่เหลือ ก็ว่าไปตามเหตุการณ์ครับ
หยดน้ำ-รักในหลวง
ทุกวันมีความหมาย...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

กัลยาณการี กัลยาณัง ปาปการี จ ปาปกัง

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 12:25:34 PM »

เท่าที่อ่านจากคำที่เจ้าของกระทู้ โพสท์ไว้ ไม่เห็นมีระบุว่าเป็นปืนไม่มีทะเบียนเลยครับ     ถ้าเป็นปืนมีทะเบียน  ลุงแกก็ยังโดนข้อหา มีปืน(คนอื่น)ไว้ใรครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาต ที่เหลือ ก็ว่าไปตามเหตุการณ์ครับ

เค้าเข้าไปแก้ไขแล้วครับ..

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์