เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 10:25:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการเลือกใช้กระสุนปืน อะไรองค์ประกอบในการตัดสินใจ  (อ่าน 4207 ครั้ง)
กบ
ลุย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 07:55:00 AM »

สวัสดีครับ คือผมอยากทราบว่า ถ้าลูกปืนขนาดเดียวกัน เราใช้อะไรมาเป็นตัวตัดสินว่าจะเลือกใช้แบบไหน
1.ยี่ห้อ
2.ราคา
3.น้ำหนักของหัวกระสุน ( คืออันนี้ไม่แน่ใจว่าเรียกถูกหรือเปล่า แล้วคำว่าหนักกี่เกรน คืออะไรครับ )
4.วันที่ผลิต
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 08:18:10 AM »

สวัสดีครับ สำหรับผมใช้เกณฑ์มาตราฐานของผมคือ
1. คุณภาพ เช่นเขม่าน้อย ค่าเฉลี่ยความแม่นยำสูง(แต่ฝีมือแย่  Grin) ยิงลั่นทุกนัด
2. วันที่ผลิต ขอเป็นกระสุนใหม่ไว้ก่อนเพราะต้องเก็บไว้ใช้งานนานๆ
3. ราคา สมเหตุสมผล กับความเพียงพอกับการป้องกันตัว
4. ยึ่ห้อ อาจบ่งบอกหรือให้ความเชื่อมั่นด้านคุณภาพการผลิต
5. น้ำหนักของหัวกระสุน คงขอใช้แค่เกณฑ์ธรรมดาตามที่คู่มือปืนแนะนำครับ
ลองดูเหตุผลท่านอื่นบ้างครับ Grin

อเสวนา จะ พาลานัง
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 08:30:17 AM »

ของผม ใช้ราคาเป็นเกณฑ์ ในการตัดสินใจครับ ..... อิอิอิ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
S.W.A.T
Hero Member

คะแนน 6

Ceska Zbrojovka

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 08:31:29 AM »

ทุกอย่างเลยครับ

อรินทราช 26
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 09:00:33 AM »

เมื่อก่อนก็ต้องลูกของนอก  ราคาไม่สูงมากเกินไป  ลูกใหม่ๆๆ   ถ้าลูกแปลกๆๆแพงๆๆก็อาจมีสักกล่องสองกล่อง    เดี่ยวนี้ไม่อยากเลือกครับเพราะตัวเลือกไม่ค่อยมีเหมือนแต่ก่อน   ใช้ได้หมดลูกนอกลูกใน  แต่ขอให้เป็นลูกใหม่เป็นใช้ได้ครับ.....ดีกว่าไม่มีใช้...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2007, 08:10:24 AM โดย NUTAPHOL » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 09:04:41 AM »

ตัวอย่างเช่น....
กระสุนขนาด .45ACP ของ Fiocchi  แบบ FMJ น้ำหนัก 230 เกรน
ณ ปากลำกล้องให้ความเร็วที่  875 ฟุต/วินาที   ให้พลังงานปากลำกล้องที่ 390 ฟุตปอนด์

ส่วนกระสุนขนาด 9 มม. พาราฯ ของ Fiocchi  แบบ FMJ Truncated น้ำหนัก 123 เกรน
ณ ปากลำกล้องให้ความเร็วที่  1,250  ฟุต/วินาที   ให้พลังงานปากลำกล้องที่ 425 ฟุตปอนด์

เมื่อคำนวณตามสูตร...ของ ท่านเป็กซ์....ขวัญใจ นศ. แล้ว....
ขนาด 9 มม. พาราฯ ย่อมให้พลังงานมากกว่าแน่ ๆ ครับ เพราะ ความเร็ว...ต่างกันตั้ง 375 ฟุต/วินาที
ถึงแม้ว่า...น้ำหนักหัวกระสุนขนาด 9 มม. พาราฯ จะน้อยกว่าก็ตาม...ครับ

แต่ตัวเลข...ที่แตกต่างกันถึง 35 ฟุตปอนด์ (425-390) นั้น
คือ...หน่วยวัด พลังงานของหัวกระสุน ณ ปากลำกล้อง นะครับ...
มิได้หมายถึง...อำนาจการหยุดยั้ง...ครับ....

เห็นได้ว่า  “อำนาจการหยุดยั้ง”…นั้น…ซึ่งเป็นคนละความหมายกับ “พลังงาน ณ ปากลำกล้อง”
ตามความคิดของผม…ผมคิดว่า…
อำนาจการหยุดยั้ง…ของกระสุนที่มีผลต่อเป้าหมาย…
ต้องเกิดจาก…
การถ่ายเท…พลังงาน ณ ปากลำกล้อง ที่มีอยู่ทั้งหมดของหัวกระสุน…ไปยังเป้าหมายในระยะเวลาอันสั้น ๆ ครับ

เมื่อหัวกระสุนกระทบต่อเป้าหมาย ในทันที…
การถ่ายเทพลังงานฯ นี้…ไปยังเป้าหมาย..
ตามทฤษฎีจะก่อให้เกิด….โพรงอากาศชั่วคราว…ขึ้น  ต่ออวัยวะภายในของเป้าหมาย…ในช่วงเวลาสั้น ๆ
ซึ่งผมเชื่อว่า…โพรงอากาศชั่วคราวนี้…
น่าจะเป็นสาเหตุที่ทำให้เป้าหมายเกิดอาการช็อค (shock) ในทันทีที่ถูกกระสุน ครับ

ดังนั้น พลังงาน ณ ปากลำกล้อง ก็คือ ……….
พลังงานสะสม (อันได้มาจาก…การคำนวณด้วยความเร็วของหัวกระสุนและน้ำหนักของหัวกระสุน) ที่มีอยู่ในหัวกระสุนนั่นเอง ครับ

นั่นก็หมายความง่าย ๆ ว่า…การใช้กระสุนที่มีความเร็วสูง…
ก็จะทำให้หัวกระสุนมีพลังงานฯ สะสมไว้ในตัวของมันเองมากขึ้นเป็นเงาตามตัว…ครับ
ซึ่งตรงนี้เราเถียง…ทฤษฎี…ไม่ได้ครับ

ที่นี้…มาว่ากันที่หัวกระสุน…ความเร็วต่ำ ๆ จากที่ผมกล่าวไว้ในตอนต้น ๆ
ความเร็วต่ำ ๆ ของหัวกระสุนอาจส่งผลในเรื่องของการถ่ายเทพลังงานฯ ครับ
ผมคาดไว้ว่า…เมื่อหัวกระสุนกระทบต่อเป้าหมายแล้ว
ท่านลองนึกภาพดูนะครับ  ว่าระหว่างที่หัวกระสุนวิ่งผ่านอยู่ภายในเป้าหมาย
หากเราให้หัวกระสุน…มีการถ่ายเทพลังงานสะสมที่เหมาะสมในระดับหนึ่ง (ที่ประมาณไว้)
แต่…พลังงานสะสม (ที่มีอยู่ในหัวกระสุน) เหล่านั้น   
ไม่สามารถถ่ายเทออกมาได้ทั้งหมด (425 ฟุตปอนด์) ในขนาด 9 มม. พาราฯ
ซึ่งอาจถ่ายเทออกมาได้แค่ 60% หรือ 70% เท่านั้นในแบบ FMJ
เพราะความเร็วของหัวกระสุนยังไม่หมด…(หัวกระสุนยังไม่หยุดการเคลื่อนที่)
พลังงานก็ย่อมที่จะสะสมอยู่ในหัวกระสุนนั่นเอง  ถูกต้องม่ะครับ

และบังเอิญ…เป้าหมายในการใช้งานนั้น…ส่วนใหญ่จะมีความหนาไม่มาก…

ดังนั้น…จากสาเหตุในข้างต้น…ก็ย่อมแสดงว่า…
หัวกระสุนวิ่งทะลุเลยออกจากเป้าหมายไป…ถูกต้องม่ะครับ
พลังงานสะสมในหัวกระสุนก็ย่อมที่จะไม่ถูกถ่ายเทออกไปที่เป้าหมายจนหมด…
เพราะส่วนหนึ่งก็คือ การเคลื่อนที่ (ความเร็วสะสม) ของหัวกระสุน นั้นเองครับ
(….เป็นที่มาของคำว่า…”ความคมของหัวกระสุนในขนาด 9 มม. พาราฯ ไงครับ)

ตรงนี้เองครับ….ที่กลายมาเป็นสูตร…ตามที่ผมเคยอ่านและวิเคราะห์มา…
และดูง่าย ๆ ก็จากความโด่งดัง..ในการหยุดทหารญี่ปุ่นที่วิ่งเข้าใส่ทหารอเมริกัน ตอนสงครามโลกครั้งที่ 2
ของอานุภาพกระสุนบันลือโลก….ขนาด .45ACP ครับ
กระสุนขนาด .45ACP แบบ FMJ 
มีความเร็วต้นที่ 875 ฟุตต่อวินาที ซึ่งนับได้ว่า “ต่ำกว่าความเร็วเสียง”
มีน้ำหนักของหัวกระสุนที่ 230 เกรน  เมื่อมีน้ำหนักมาก  ก็ย่อมทำให้หัวกระสุนมีความเร็วต่ำ ตามความเป็นจริง

ท่านลองวาดภาพตามน่ะครับ…..
เมื่อหัวกระสุนขนาด .45ACP กระทบต่อเป้าหมาย…และอยู่ในระหว่างการวิ่งผ่านภายในของเป้าหมาย
ซึ่ง…หัวกระสุนขนาด .45ACP  มีความเร็วต่ำ…(อย่างน้อย ๆ ก็ต่ำกว่าหัวกระสุนขนาด 9 มม. พาราฯ ล่ะครับ)
ดังนั้น…การที่หัวกระสุนจะทะลุเป้าหมาย….นั้น มีโอกาสได้น้อย…
(หากเทียบเคียงกับหัวกระสุนขนาด 9 มม. พาราฯ แล้ว)
เมื่อหัวกระสุนกระทบเป้าหมายและหยุดการเคลื่อนที่ (ภายในเป้าหมาย)…ก่อนที่หัวกระสุนจะทะลุเป้าหมาย
ก็หมายความว่า หัวกระสุนได้ถ่ายเทพลังงานสะสมทั้งหมด (390 ฟุตปอนด์) ที่มีอยู่…ไปยังเป้าหมายแล้ว…

ดังนั้น…การเกิดโพรงอากาศชั่วคราวขึ้นภายในของเป้าหมาย…
ก็ย่อมที่จะมีขนาดใหญ่กว่ากระสุนขนาด 9 มม. พาราฯ

แล้ว..เป้าหมาย…จะเหลืออะไรล่ะครับ….

ตรงนี้ไงครับ….
เป็นที่มาของสูตร…อำนาจการหยุดยั้ง…
1. ความเร็วของหัวกระสุนต่ำ
2. น้ำหนักของหัวกระสุนมาก

มาถึง…หน้าตัดกว้าง…หรือเส้นผ่าศูนย์กลางของหัวกระสุนกันแล้วครับ
ถ้าเราเปรียบ…พลังงานสะสมในหัวกระสุน  เป็น…น้ำ
หน้าตัดของหัวกระสุน ก็เปรียบเสมือน…ท่อน้ำ…นั่นเองครับ
หากท่านใช้ท่อส่งน้ำ…ที่มีขนาดใหญ่…
การถ่ายเทน้ำออกจากที่กักเก็บ ก็ย่อมที่จะดีกว่า…มากกว่า…ใช้ท่อส่งน้ำขนาดเล็ก ในระยะเวลาเท่า ๆ กัน
ถูกต้องม่ะครับ…

ดังนั้น…ถ้าเป้าหมายมีลักษณะโครงสร้างเหมือนกัน…อาทิ ความหนา หรืออื่น ๆ
หัวกระสุน…ที่มีหน้าตัดกว้างกว่า…ก็ย่อมที่จะถ่ายเทพลังงานสะสมไปยังเป้าหมายได้ดีกว่า

และถ้าท่านลองวาดภาพ…ดู
หากหัวกระสุน…มีหน้าตัดกว้าง…
โอกาสที่จะ…ทะลุออกจากเป้าหมายก็ย่อมเกิดขึ้นได้ยากกว่า หัวกระสุนที่มีหน้าตัดแคบ..
คล้าย ๆ กับท่านลองใช้…ปลายเข็มเย็บผ้า…จิ้มเข้าไปในเนื้อผ้า
ก็ย่อมที่จะ…ทะลุเนื้อผ้า…เข้าไป  ได้ง่ายกว่า…ท่านใช้ปลายปากกา…ไงครับ
ในกรณีที่….ใช้แรง..เท่า ๆ กันนะครับ…อิ อิ

นี่แหละครับ เป็นที่มาของข้อสุดท้ายในสูตร…
คือ…หน้าตัด หรือเส้นผ่าศูนย์กลาง กว้าง….

เพียงแต่ก่อนที่จะใช้งาน…เรา (ผู้ใช้) มีโอกาสเลือก..ครับ
1. เลือกที่จะใช้กระสุนที่มีน้ำหนักมากไว้ก่อนเป็นประการแรก
2. เลือกที่จะใช้กระสุนที่มีความเร็วต่ำไว้ก่อนเป็นประการต่อไป
3. เลือกแบบของหัวกระสุนที่ถูกออกแบบมาให้เกิดการถ่ายเทพลังงานไปยังเป้าหมายได้ง่ายกว่า….

ส่วนหน้าตัด…ของหัวกระสุน…นั้น  เราเลือกไม่ได้ง่ะครับ…
เพราะเป็นเรื่องของ…คุณสมบัติและข้อกำหนดในตัวของอาวุธปืน…มากกว่าครับ
อีกทั้งท่านคงไม่สามารถนำกระสุนขนาด .45ACP ไปใส่ในปืนขนาด .22 ลองไรเฟิล ได้เป็นแน่…..อิ อิ

ส่วนที่เหลือจากนี้ต่อไป…ก็ไปว่าที่เทคนิคในการใช้งาน 
ความแม่นยำ….
และก็ความมีโชคของแต่ละท่านแล้วล่ะครับ…

ไหน ไหน เราก็ได้มีโอกาสเลือก…กระสุนแล้ว…….

จากบทความ…ที่ผมร่าย…มา ณ โอกาสนี้
ผมในฐานะผู้ post คงต้องเรียนให้ท่าน ๆ ทราบไว้ด้วยครับว่า…
ไม่อยากที่จะให้ท่านใด นำไปอ้างอิง…ตามหลักวิชาการเท่าไรครับ
เพราะ…ผม post จากความคิด..และความเข้าใจของผมเท่านั้น..
และก็ให้ความเห็นในลักษณะ ครูพักลักจำ รวมไปถึงการแลกเปลี่ยนนานาทัศนะจากท่าน ๆ ในเว็บฯ แหละครับ…

อาจมีท่านใดที่มีความเห็นต่างไปจากนี้…
ก็สามารถแสดงความเห็นได้น่ะครับ
เพื่อความหลากหลาย…นานา ในทัศนะต่าง ๆ
อย่างน้อย ๆ ก็อาจช่วยให้เรา ๆ ท่าน ๆ ได้เข้าใจ…
ถึงคำ ๆ ว่า….”อำนาจการหยุดยั้ง” ได้ดีมากขึ้นครับ…

หมายเหตุ….ผมเลี่ยงที่จะกล่าวถึงการระบุที่ชัดเจนในการคำนวณต่าง ๆ ในกรอบนี้
เพราะว่า…หากเมื่อมีการสอบถามเพิ่มเติม….
ผมเอง….อธิบายลำบากครับ…เพราะมิได้ศึกษาจริงจังเท่าไรนัก…ครับ

หากมีข้อผิดพลาดประการใด…ต้องขออภัยมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

ความเห็น…หนึ่งในทีมงาน…ซึมเศร้า…เหงาเพราะ…ร๊ากกกกก…คร้าบ….

จากนิ้ว…ที่จิ้มแป้น…

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2007, 09:08:02 AM โดย let oneself on 51 » บันทึกการเข้า
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 09:20:45 AM »

อธิบาย ชัดเจนมากครับพี่ 51 นึกภาพตามได้เลย หลงรัก............ สมัยเรียน ทำไม อาจารย์ ไม่อธิบายอย่างนี้ มั่งหนอ  ไม่งั้นจบเกีรตินิยม อันดับหนึ่งไปแล้วครับ  ทุกวันนี้จบมา ได้แค่เกีรตินิยม อันดับสาม(บอกแม่  แม่ภูมิใจสุดๆ  ลูกชายจบได้เกีรตินิยมอันดับสาม) Grin Grin

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
หนึ่ง_รักในหลวงมากครับ
ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อเป็นชาติเชื้อไทย
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 09:57:33 AM »

เมื่อตอนได้ปืนมาใหม่ ก็บ้าลูกของนอกครับ มี คอร์บอน  200 เกรน +P  25 นัด    Fiocchi 200 เกรน  30 นัด  เฟดเดรัล(ไม่รู้สะกดถูกหรือเปล่า) รุ่น personaldefence (lowrecoil) 165 เกรน 40 นัด และยี่ห้อ สเปียร์ 200 เกรน 20 นัด   เดี๊ยวนี้ไม่เน้นลูกของนอกแล้ว ราคาก็แพงด้วย เล่นลูกของไทยดีกว่า เพราะว่าดูที่ความใหม่ของลูกแล้ว  ในบ้านเราน่าใช้กว่าครับ ส่วนมากที่ใช้จะเป็นลูกหัวบอล 230 เกรน ก็พอแล้ว  เน้นความแน่นอนในการป้อนกระสุนไม่ติดขัด
            และก็ขอบคุณพี่ 51 มากครับ ที่หาข้อมูลมาให้อ่าน คงพิมพ์เมื่อยหน้าดูเลยนะพี่  ขอบคุณครับ

ผมดีใจที่ได้เกิดเป็นคนไทย สุขบ้าง  ทุกข์บ้าง  ก็ยังเป็นไทย   บรรพบุรุษของเราแต่โบราณ  ปกบ้านป้องเมืองคุ้ยเหย้า  เสียเลือด  เสียเนื้อมิใช่เบา  หน้าที่เรารักษาสืบไป ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า  จะได้มีพสุธาอาศัย
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 10:02:37 AM »

อ่านแล้วก็ยังไม่รู้ว่าท่าน 51 เลือกกระสุนอย่างไร Grin Grin Grin

เมื่อก่อนผมก็เลือกพวกหัวประหลาดเหมือนกันครับ แต่ก็พบว่านานไป ก็ต้องเอาไปยิงเป้ากระดาษอยู่ดี .... ตอนนี้เลือกลูกธรรมดา ที่น้ำหนักหัวกระสุนมากกว่าครับ ....

ลูกนอก หรือ ลูกใน ผมใช้ทั้งคู่ครับ ขึ้นกับว่ายอมรับราคาได้มากแค่ไหน ...

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 10:35:51 AM »

อ่านแล้วก็ยังไม่รู้ว่าท่าน 51 เลือกกระสุนอย่างไร Grin Grin Grin

เลือกเบอร์ 51 ซิครับ ท่านจักรกฤษ ง่ายดี คริ คริ
จะได้นึกถึงใบหน้าซื่อ ๆ ไร้เดียงสาของผม....ตลอกเวลา 90 นาที คริ คริ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
N1
Full Member

คะแนน 9

เริ่มจาก 0 เพิ่มพูนทีละ 2

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 11:08:35 AM »

Grin ของผมเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยมีโอกาสเลือกครับ เจอลูกอะไรก็ซื้อเก็บไว้ก่อน
lp1921
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 11:18:25 AM »

มันต้องดูคุณสมบัติทุกๆอย่างเลยครับ
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 11:41:11 AM »

เลือกเบอร์ 51 ซิครับ ท่านจักรกฤษ ง่ายดี คริ คริ
จะได้นึกถึงใบหน้าซื่อ ๆ ไร้เดียงสาของผม....ตลอกเวลา 90 นาที คริ คริ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

จ๊ากซ์ซ์ซ์ซ์ซ์ซ์  ตกใจ ตกใจ

น่ากัว ตกใจ ตกใจ ตกใจ

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
halls13
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 11:45:26 AM »

Grin Grin Grin Grin Grin

หัวรู

คุณภาพ

สภาพปืน.....

ของผมยึดหลักนี้ครับ......

หัวรู..........ไม่ทะลุทะลวงสูง.....คาดว่าจะต้องยิงในบ้าน.....ไม่ทะลุไปโดนใคร....อำนาจหยุดยั้งดี..(.ยิงเล่นในบ้านได้)

คุณภาพ.......จะว่ายี่ห้อก็ได้...มาตรฐานหน่อย...ไม่เก่าเก็บ....ราคาไม่ค่อยเกี่ยง...เพราะไม่ได้ยิงใครทุกัน

ถ้าได้ยิงก็ไม่อยากให้มันไปหาหมอ..กลัวมันหายแล้วกลับมาอีก..ขอซักสองนัดจบเลย..

สภาพปืน......จะรับกระสุนได้ไหม..บางนัดสงสารปืน....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2007, 11:47:28 AM โดย Halls » บันทึกการเข้า
'por
Failure is not an Option
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 12:16:39 PM »

ลูกซ้อม เลือก ราคา
ลูกจริงติดปืน เลือก อำนาจหยุดยั้งที่เหมาะกับราคา

แต่ที่สำคัญที่สุด มันมีให้ซื้อ หรือเปล่า ทั้งที่ร้านปืนและสนาม

หน้า: [1] 2
  พิมพ์